Hỏi chút về công chứng ủy quyền

3davc_mas

Xe hơi
Trích dẫn:
orchidflower viết
Cho em hỏi nội dung trong hợp đồng ủy quyền có Công chứng khi bên bán ủy quyền cho bên mua gồm những điều khoản nào? Có phải là bên mua được toàn quyền quản lý Xe, sử dụng Xe và được sang tên cho bên thứ ba??? và hợp đồng ủy quyền chỉ có thời hạn 10 năm thôi à hay còn được hơn nữa? làm ở công chứng nơi nào cũng hợp lệ à? bên bán của em định làm ở công chứng Nam Định (chắc làm ở đó cho phí rẻ) thì có được không?
Bác nào đã làm ủy quyền công chứng rồi cho em biết Ngay với nhé! Em đang cần gấp. Cám ơn

Đây bác nhé :
HĐ ủy quyền nói : HĐ ủy quyền này có giá trị thực hiện kể từ ngày ký đến khi hoàn thành xong các công việc ủy quyền ( là các công việc sở hữu, quản lý, sử dụng giấy tờ bản chính của ô tô, chuyển nhượng, tặng, cho thuê, thế chấp ...vv)
Về thời hạn :
Trích dẫn:
3davc_mas viết
Em nhớ ko nhầm thì UQ ko có phí tức là cũng vô thời hạn luôn, nhưng các pác nhớ em đã nói ở trên là một khi người UQ chít hoặc ko còn năng lực dân sự thì HĐUQ cũng vô hiệu nhá.

Pác trích bài mà ko hỏi em nhé...

752010

Xe đạp
Nếu khách mua xe của bác không muốn sang tên mà muốn chạy bằng giấy ủy quyền thì vẫn phải gặp chủ cũ để hủy cái ủy quyền cũ, làm ủy quyền mới bác ạ.

PL có quy định cho làm giấy ủy quyền theo đó người được ủy quyền có quyền ủy quyền lại cho người thứ 3, tuy nhiên các phòng công chứng hiện nay rất hiếm phòng làm giấy có quyền này do có nhiều tranh chấp.
Thế nếu khách mua xe muốn sang tên thì mình phải làm gì hả bác? Mình có UQCC rồi thì làm thế nào để đáp ứng yêu cầu sang tên của khách?

752010

Xe đạp
Cảm ơn thông tin của các cụ, rất bổ ích cho những người mù luật như em. Thế có nghĩa là có thể dùng ủy quyền để sd vô thời hạn nếu điều đó được quy định trong hợp đồng. Trong trường hợp người được ủy quyền muốn sang tên thì mới phải gặp lại chủ cũ để làm hợp đồng mua bán. còn nếu bán lại xe thì tự mình có thể quyết định được và có thể thay mặt chủ cũ để ký hợp đồng bán phải không các cụ.
Cảm ơn cụ Lawey đã thông tin, mà OF nhà mình có bác làm VP luật thế này thì lo gì thủ tục mua bán xe nữa các cụ nhể
Bác ơi, theo em hiểu thì nếu mình bán lại xe, mà chưa sang tên xe, thì mình không làm hợp đồng mua bán được chứ ạ? Khi này, một là mình phải sang tên xe cho mình (mất 12% thuế) rồi sau đó mới làm hợp đồng mua bán công chứng.

Nếu ko muốn mất 12% thì phải phải tìm về chủ đang đứng tên xe, bảo họ làm hợp đồng công chứng từ họ sang cho người mua xe của mình hiện nay, phải ko ạ? Hic, em tìm hiểu cái UQCC này mà thấy nhiều vấn đề quá.

Nếu UQCC (mình là người được UQ) có ghi là mình được UQ thì mình có thể UQ tiếp cho khách mua xe của mình phải ko ạ?

Tóm lại, nếu em là người được UQCC thì em có thể làm những việc sau ko ạ? (mà không cần tìm về chủ cũ)
- sang tên xe đứng tên em?
- UQCC cho khách mua xe của em?
- làm hợp đồng mua bán công chứng cho khách mua xe của em?

Các bác giải thích giúp em với.

752010

Xe đạp
Tóm lại nếu các pác, các mợ muốn trốn thuế bằng cách mua bán kiểu HĐUQCC thì nên có thêm cái giấy viết tay là chắc nhất,... tuy giá trị pháp lý không cao nhưng nếu cần vẫn được pháp luật bảo vệ.
Chúc các pác, các mợ vui nhé.
Nhớ vote típ nha.
Tại sao giấy viết tay lại hơn UQCC trong trường hơp này hả bác? Em tưởng có Công chứng thì vẫn hơn 2 bên dân sự với nhau chứ ạ?

752010

Xe đạp
Em nhớ ko nhầm thì UQ ko có phí tức là cũng vô thời hạn luôn, nhưng các pác nhớ em đã nói ở trên là một khi người UQ chít hoặc ko còn năng lực dân sự thì HĐUQ cũng vô hiệu nhá.
Tại sao thế bác? Thế lúc này vai trò của công chứng và tư pháp đâu ạ? Chã nhẽ kể cả đã công chứng mà rủi ro người Ủy quyền họ chết hay ko còn năng lực dân sự thì cái giấy UQ ko có giá trị à? hic

IZZ

Xe tăng
Thôi chết rồi, loằng ngoằng ra phết, em cứ tưởng nó đơn giản. Em phải check lại hợp đồng ủy quyền của em xem thế nào.
Trước em nhờ người làm hộ nên giờ chả biết cụ thể đầu cua tai nheo ra sao cả.

thehung

Xe hơi
Em là ng đã mua xe của chủ chỉ có hợp đồng uỷ quyền này, em đã sang tên em mà không cần gặp chủ cũ. Vì trong hợp đồng uỷ quyền ghi rõ ng đc uỷ quyền đc quyền bán mà!

Nói tóm lại bây h cái xe của em mang tên em, đc pháp luật công nhận (cái đăng ký nó ghi chủ xe là em, hehe!). Lúc em làm sang tên ko biết mặt mũi cái ông có tên trong đăng ký đâu cả chỉ làm việc với ông đc uỷ quyền thôi. Vài lời từ thực tế, các cụ tham khảo!

752010

Xe đạp
Cảm ơn bác thehung, vậy là nếu em cầm UQCC thì em có thể làm hợp đồng mua bán công chứng để khách mua xe của em sau này có thể sang tên (như bác đã làm). Bác có phải làm ngoại giao gì không hay cứ cầm cái tờ UQ đấy đi đóng thuế rồi đến Công an để đăng ký sang tên hả bác?

Nếu chủ xe hiện nay của em chỉ có Hợp đồng mua bán công chứng mà không sang tên đứng tên xe (xe vẫn tên chủ đầu tiên) thì họ có thể làm UQCC không ạ? Vì theo em hiểu nếu họ chưa sang tên, mà ko có UQCC (dù đã có hợp đồng mua bán) thì họ cũng không được UQCC cho em, phải ko ạ?

technicvn

Xe buýt
Các cụ ơi, trường hợp em là người mua thứ 3 (C) mua lại của người chủ thứ 2 (B). B có hợp đồng ủy quyền của người chủ đầu tiên (A), và giấy tờ xe mang tên A, vậy thì:
- Nếu em mua lại của B và sử dụng hợp đông UQCC thì em có tự đi sang tên cho mình hay không? Lệ phí sang tên sẽ là bao nhiều %, có bị cộng thêm do tính trường hợp xe đã qua chủ B hay không?
- Trong trường hợp em không làm sang tên, liệu em có thể bán tiếp cho người thứ 4 được không? Để có thể bán được cho người thứ 4 thì em phải làm những hợp đồng gì với chủ thứ 2 (B).
Cám ơn các cụ.

Bình Mía

Xe tăng
Các cụ ơi, trường hợp em là người mua thứ 3 (C) mua lại của người chủ thứ 2 (B). B có hợp đồng ủy quyền của người chủ đầu tiên (A), và giấy tờ xe mang tên A, vậy thì:
- Nếu em mua lại của B và sử dụng hợp đông UQCC thì em có tự đi sang tên cho mình hay không? Lệ phí sang tên sẽ là bao nhiều %, có bị cộng thêm do tính trường hợp xe đã qua chủ B hay không?
Không thể tự đi sang tên cho chính mình được
- Trong trường hợp em không làm sang tên, liệu em có thể bán tiếp cho người thứ 4 được không? Để có thể bán được cho người thứ 4 thì em phải làm những hợp đồng gì với chủ thứ 2 (B).
Bán cho người thứ 4 thoải mái, Cụ cứ cầm cái Hợp Đồng Ủy Quyền + giấy tờ tùy thân (CMND + Hộ Khẩu...) rồi lôi người muốn mua ra Phòng công chứng gần nhất lập Hợp Đồng Mua, Bán cho người thứ 4. Chẳng cần phải làm gì với Ông thứ 2 cả
Cám ơn các cụ.
Thuế lên 12%, dạo này nhiều cụ hỏi về Ủy Quyền thế :D

Cụ đúng là Luật sư, Văn phòng Cụ ở đầu đường Trung yên phải ko? Hôm nào em qua Cụ làm giấy tờ nhé. Có giảm giá cho anh em OF ko Cụ?
Cái này Báo nhầm là chắc chắn, thứ nhất: Luật Công chứng chỉ cho phép HỦY ỦY QUYỀN TẠI PHÒNG CÔNG CHỨNG ĐÃ LÀM ỦY QUYỀN ĐÓ; thứ hai: HỦY ỦY QUYỀN PHẢI CÓ CÁC BÊN THAM GIA CÙNG ĐỒNG Ý HỦY, chứ không phải chỉ bên ủy quyền đơn phương hủy là được.

Căn cứ pháp lý: Điều 44, Luật Công chứng
"Điều 44. Công chứng việc sửa đổi, bổ sung, huỷ bỏ hợp đồng, giao dịch
1. Việc sửa đổi, bổ sung, huỷ bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng chỉ được thực hiện khi có sự thoả thuận, cam kết bằng văn bản của tất cả những người đã tham gia hợp đồng, giao dịch đó và phải được công chứng. --> Trả lời câu 2 ở trên

2. Người thực hiện việc công chứng sửa đổi, bổ sung, huỷ bỏ hợp đồng, giao dịch phải là công chứng viên của tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng đó. --> Trả lời câu 1 ở trên"

ngocthaovi

Xe hơi
- Em nhớ là thời hạn ủy quyền là 10 năm nếu không quy định thời hạn ủy quyền trong hợp đồng (không biết đúng không, lâu lắm rồi không động đến luật)
- Nếu bác Công chứng viên mà thực hiện việc công chứng cho các cụ không còn công tác (chuyển công tác, nghỉ hưu, thôi việc ....) thì các cụ vẫn phải quay về phòng công chứng ban đầu ấy để thực hiện việc hủy, sửa đổi... Khi đấy ông trưởng phòng công chứng sẽ trực tiếp thực hiện việc công chứng cho các cụ.

3_banh

Xe điện
Em lôi thớt này lên hỏi lại cái, nếu xe em chỉ làm CCUQ thì ra đường gặp xxx có bị phạt không? và nếu bị thì theo quy định tại điêu khoản nào? cám ơn các cụ.

Lawyer

Xe máy
Website
www.nlvlaw.com
Suy luận của bác rất thú vị. Tuy nhiên, tôi cho rằng đó là sự suy luận hoàn toàn chủ quan và không thể áp dụng được trong thực tế. Bởi vì các lý do sau đây:

1. HĐUQ mà bác căn cứ để đơn phương chấm dứt là HĐUQ theo BLDS, không có công chứng nên HĐ này được áp dụng theo BLDS để đơn phương chấm dứt. Nếu HĐUQ có công chứng thì ngoài nội dung được quy định theo BLDS thì hình thức phải tuân thủ Luật Công chứng chứ không thể áp dụng mỗi BLDS được. Bác chắc cũng hiểu được BLDS là bộ luật gốc, HĐUQ phải được áp dụng cả luật chuyên ngành nữa. Nên các công chứng viên không nhầm lẫn đâu bác. Còn nói như bác thì chỉ có mỗi bác đúng còn tất cả các phòng CC, VPCC đều sai hết!?

2. Nếu bác đơn phương hủy được HDUQ công chứng tại bất kỳ một VPCC nào thì tôi mời bác 1 bữa nhậu ra trò :P

Lawyer

Xe máy
Website
www.nlvlaw.com
Tôi trả lời cho bài này
Gửi pác Law!
Thực tế những hợp đồng ủy quyền loại này thường được lập dưới dạng ủy quyền không có thù lao, căn cứ theo quy định của điều 588 BLDS, bên ủy quyền (bên bán) có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng ủy quyền bất kỳ lúc nào miễn là báo trước cho bên được ủy quyền một thời hạn hợp lý. Vấn đề ở đây là việc xác định thế nào là “thời hạn hợp lý” và trong thời hạn này thì bên được ủy quyền có quyền tiếp tục thực hiện hợp đồng ủy quyền?
Ở đây có một điểm cần nói thêm là rất nhiều công chứng viên đã có nhầm lẫn về trường hợp đơn phương chấm dứt một hợp đồng ủy quyền đã được công chứng. Các công chứng viên này viện dẫn điều 44 Luật Công chứng 2006 mà cho rằng việc đơn phương chấm dứt hợp đồng ủy quyền phải được sự chấp thuận của bên kia (bên được ủy quyền) và phải được công chứng. Tuy nhiên, nếu chúng ta xem lại thì thấy rằng khoản 1 điều 44 này chỉ quy định rằng: “Việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng chỉ được thực hiện khi có sự thỏa thuận, cam kết bằng văn bản của tất cả những người đã tham gia hợp đồng, giao dịch đó và phải được công chứng”. Ở đây các nhà làm luật, vì bất kỳ một lý do nào, cũng chỉ yêu cầu việc hủy bỏ hợp đồng đã được công chứng phải được sự chấp thuận của bên kia và phải được công chứng. Chúng ta cũng biết rõ rằng hai chế định “hủy bỏ hợp đồng” và “đơn phương chấm dứt việc thực hiện hợp đồng” là hai chế định hoàn toàn khác nhau với hậu quả khác nhau được quy định cơ bản tại điều 425 và 426 BLDS. Vì vậy, việc đơn phương chấm dứt hợp đồng đã được công chứng không cần phải thỏa mãn điều kiện về sự chấp thuận của các bên và công chứng lại.
cái lài hay lắm đó, ối pác giật mình.
các pác vote em nhá.

Mobifone

Xe tải
em còn gặp 1 trường hợp công chưng ủy quyền mà trong văn bản công chứng ghi sai số khung số máy số đăng ký của xe cơ. bây h chả biết làm thế nào. ha ha ha. đúng là máy bố công chứng làm ăn tắc trách thật.......