[Funland] Hỏi cách vào đúng nhịp khi hát có đệm nhạc

ancopxkaia

Xe hơi
Như tiêu đề, bình thường em hát karaoke có đếm ngược thì được, chứ cứ ra đám cưới hoặc xem hát live có piano/ nhạc đệm hát... em không cảm nhận được khi nào phải bắt đầu vào bài hát, nên hầu như chả bao giờ dám lên bục cả.
Vậy xin hỏi CCCM có kiến thức hướng dẫn em cách để vào bài đúng nhịp với ạ, em xin hầu rượu CCCM :D

Yaris_2009

Xe tăng
Làm cái gì nhiều, tự nhiên sẽ có phản xạ.

Cách là tôi tối cụ cứ mạnh dạn vào mây quán nhạc acoustic rồi đăng kí vài bài bắt nhạc công người ta đờn cho cụ, tự khắc 2-3 tuần là cụ thành Pro. Cơ mà nhớ là phải đăng ký đấy nhé, chứ ko phải vào ngồi mấy tuần chỉ nghe xong lên đây báo cáo : em đã nghe cụ chỉ mà sao vẫn gà cụ êi.

ancopxkaia

Xe hơi
Đi học 1 khóa nhạc lý là ok nhé cụ
Dạ em có học chơi piano cơ bản cụ ơi, cũng biết gần hết các ký hiệu âm nhạc, cơ mà lúc nghe nhạc đệm 1 khoảng dài em cũng không biết lúc nào thì vào, nghe ca sĩ hát toàn thấy vào phách nhẹ trong khi em nghĩ phải vào phách mạnh trước đó từ 1-3 nốt nhạc rồi, hay do tai em dở nên toàn nghe sai :(

Chỉnh sửa cuối:

Zin_3_cau

Xe tăng
Như tiêu đề, bình thường em hát karaoke có đếm ngược thì được, chứ cứ ra đám cưới hoặc xem hát live có piano/ nhạc đệm hát... em không cảm nhận được khi nào phải bắt đầu vào bài hát, nên hầu như chả bao giờ dám lên bục cả.
Vậy xin hỏi CCCM có kiến thức hướng dẫn em cách để vào bài đúng nhịp với ạ, em xin hầu rượu CCCM :D
Cụ có thể giẫm chân, gõ tay theo nhịp nhạc rồi vào đúng nhịp thôi.

thichuongbia

Xe buýt
Dạ em có học chơi piano cụ ơi, cũng biết cơ bản hết các ký hiệu âm nhạc, cơ mà lúc nghe nhạc đệm 1 khoảng dài em cũng không biết lúc nào thì vào, nghe ca sĩ hát toàn thấy vào phách nhẹ trong khi em nghĩ phải vào phách mạnh trước đó từ 1-3 nốt nhạc rồi, hay do tai em dở nên toàn nghe sai :(
Nếu cụ đã biết nhịp phách rồi mà nhẩm sai thì dậm chân như cụ trên nói e nghĩ là đc

piano

Xe điện
Dạ em có học chơi piano cơ bản cụ ơi, cũng biết gần hết các ký hiệu âm nhạc, cơ mà lúc nghe nhạc đệm 1 khoảng dài em cũng không biết lúc nào thì vào, nghe ca sĩ hát toàn thấy vào phách nhẹ trong khi em nghĩ phải vào phách mạnh trước đó từ 1-3 nốt nhạc rồi, hay do tai em dở nên toàn nghe sai :(
Trong người cụ không có nhịp, học và chơi nhạc rất khổ.
Em bé trong ng có nhịp, 4 5 tuổi thôi chơi đàn cũng ra bài, nghe nhạc là nhún nhảy theo. Người ko có nhịp học lâu năm ngón tay nhanh nhẹn kĩ năng tốt nhưng nhịp vẫn rất lộn xộn.
Cái này theo kinh nghiệm của e là rất khó để học. Bản thân cụ chắc tham gia ca hát nhiều, lại học cả piano cơ bản, mà vẫn lên hỏi câu này nghĩa là cụ ko có nhịp rồi

demax

Xe tăng
Trong người cụ không có nhịp, học và chơi nhạc rất khổ.
Em bé trong ng có nhịp, 4 5 tuổi thôi chơi đàn cũng ra bài, nghe nhạc là nhún nhảy theo. Người ko có nhịp học lâu năm ngón tay nhanh nhẹn kĩ năng tốt nhưng nhịp vẫn rất lộn xộn.
Cái này theo kinh nghiệm của e là rất khó để học. Bản thân cụ chắc tham gia ca hát nhiều, lại học cả piano cơ bản, mà vẫn lên hỏi câu này nghĩa là cụ ko có nhịp rồi
Cụ này nói chuẩn này. Cụ chủ cảm nhạc yếu hoặc không có.

Cụ chủ thử luyện tập bằng cách không nhìn chữ khi hát karaoke thử xem. Khi cụ không bị phần hình ảnh làm xao nhãng chỉ có đôi tai cụ sẽ tập trung được vào phần âm nhạc hơn.

Nha Trang@

Xe điện
Trên Youtube có cụ Thanh Điền chơi ghi ta như cả một band nhạc, rất ngẫu hứng và khó bắt chước. có thể nói cụ Điền là bậc thầy về cảm âm, chỉ cần nghe một bài nhạc dù lạ lẫm đến đâu là có thể chơi lại được. Rất tiếc là cụ ấy bị mù! Ông bạn hỏi sao mù mà chơi nhạc hay thế, tôi mới nói ông muốn chơi hay như vậy thì trước hết chọc mù hai mắt đi. Nói đùa vậy thôi chứ ngày xưa cũng có ông tự lấy dao chọc mù hai mắt để chơi nhạc cho hay!!! Hát mà cứ chăm chăm nhìn vào dòng chữ trên tivi để hát thì chẳng bao giờ theo nhạc được, tự cầm cây ghita đánh và hát thử xem sau tự tin lên sân khấu ngay.

Thudovang

Xe buýt
hát nhiều là thành quen ngay mà

Maner Bolsol

Xe tăng
Cụ phải luyện đôi tai nghe được nhạc thì sẽ khớp được ngay khi cụ muốn

Aziz Nesin

Xe tăng
Cụ tải cái ứng dụng tạo nhịp (Pro Metronome) về rồi tập gõ tay hoặc dậm chân theo nhịp của từng loại tiết điệu. Chắc vài lần là okie

Cụ phải vui vẻ chấp nhận một thực tế, nhịp phách trong người cụ ko có. Nghĩa là phần năng khiếu liên quan đến trường độ của cụ nó bị lỗi. Nên cụ hát sẽ bị trượt nhịp. Ai mà trời phú cho năng khiếu tốt về nhịp phách họ hát ko lệch được.
Thôi nó là lỗi của nhà xuất bản, vui vẻ thôi cụ ạ
Cải thiện thì giờ cụ thích bài nào đó, cụ tập riêng bài đó. Nhờ người biết họ nắn chỉnh và hướng dẫn cách đập nhịp sẽ cải thiện được một phần nào đó. Nhìn chung chỉ nên hát karaoke bài tủ, chứ hát acoustic hoặc band nhạc thì cụ ko hoàn thành tốt được đâu ạ

salestumlum

Xe tăng
Nhạc em nghĩ cần năng khiếu
Bố em và em trai em, không hề biết nhạc lý
Nhưng bố em cứ thuộc bài là bố em cầm sáo, đàn bầu, rồi đàn gẩy tay gì đó là bố em tuôn trào ra được luôn
Em trai em cũng vậy. Bài nào thuộc là cầm sáo lên là thổi luôn ra bài đó, Trong nhà có cái piano của cháu, em trai em tự mò nốt ntn đó, chả biết nhạc lý ntn, giờ cứ thuộc bài nào là thấy oánh ra bài đó - không biết đọc bản nhạc gì đâu ( em thì dốt nên nghe biết nhạc bài đó, chứ ko biết hay hay ko).

NÊn em nghĩ, món nhạc nhẽo này cần chút năng khiếu :D :D

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Nhạc đánh đám cưới thì mấy ông đàn giỏi lắm, cụ cứ vào thôi, từ đâu cũng được, rồi đàn theo :D Em fun nhưng là thật đó.

matizvan2009

Xì hơi lốp
em á, em bảo chú nhạc công "anh uống rồi, mày đánh lạc nhịp với anh thì liệu hồn"