Hỏi cách thả dốc bằng xe số tự động

vietdunganh

Xe đạp
thưa với cụ rằng một điều cụ nên lưu ý , là chủ thớt là người chưa có kinh nghiệm xuống dốc, nên cháu mới đưa ra phương án là tự nhận biết lấy độ dốc của con dốc mà sử lý tình hình ,điều cháu muốn nói ở đây là truyền đạt kinh nghiệm phải thực tế không nên máy móc ( lên số nào xuống số đó như cụ trình bày ở trên) vì lí do không phải con dốc nào khi lên và xuống đều có độ dốc và dài như nhau . nên cháu muốn chủ thớt phải tập thói quen nhận định tình hình thực tế ở địa hình tránh những tình huống không hay khi xuống dốc cụ nếu ở hay đi miền núi thì cháu cá với cụ cũng đồng ý với cháu theo cách của cháu chỉ ra cho cụ chủ thớt. thôi kính chúc cụ chủ thớt vươt dốc an toàn *-:)

anhtho

Xe ngựa
thưa với cụ rằng một điều cụ nên lưu ý , là chủ thớt là người chưa có kinh nghiệm xuống dốc, nên cháu mới đưa ra phương án là tự nhận biết lấy độ dốc của con dốc mà sử lý tình hình ,điều cháu muốn nói ở đây là truyền đạt kinh nghiệm phải thực tế không nên máy móc ( lên số nào xuống số đó như cụ trình bày ở trên) vì lí do không phải con dốc nào khi lên và xuống đều có độ dốc và dài như nhau . nên cháu muốn chủ thớt phải tập thói quen nhận định tình hình thực tế ở địa hình tránh những tình huống không hay khi xuống dốc cụ nếu ở hay đi miền núi thì cháu cá với cụ cũng đồng ý với cháu theo cách của cháu chỉ ra cho cụ chủ thớt. thôi kính chúc cụ chủ thớt vươt dốc an toàn *-:)
Đúng là các con dốc khác nhau thì khác nhau về độ dài và độ dốc, nhưng cùng 1 con dốc thì nó phải bằng nhau về độ dài và độ dốc, chỉ có điều ngược lại thôi. Các tài ngày xưa nghĩ ra quy luật "lên số nào, xuống số đó" là áp dụng cho 1 con dốc. Khi ta lên dốc, cảm thấy máy ì -> về số, nếu vẫn ì -> về số tiếp ... Nhiều con dốc phải về tới số 1 mới lên được đấy ạ. Vậy khi ta xuống, thấy nó cứ trôi ầm ầm, phanh lại mà chưa biết về số nào, vậy điều đầu tiên là nhớ lại lúc lên ta đi số nào, bây giờ về số đó, rồi sau đó nếu máy thừa quá, (rồ mạnh) hoặc xe lao vẫn nhanh thì mới xử lý tùy thuộc vào tình hình cụ thể: tăng/giảm số hoặc phanh thêm.
Như hôm em đi chùa Cao, có đoạn dốc tới 14%. Lúc lên, em phải về số 1 mới leo được (để số 2 là ì ngay lập tức). Lúc về, em qua đúng đoạn đó, về số 1 là thấy yên tâm, và cảm giác xe rất an toàn. Còn nhiều đoạn cũng ko nhớ hết lên số nào, nhưng những đoạn cơ bản là phải nhớ, mà những đoạn đó thường là rất dốc.
Nói chung em thấy các câu đúc kết của những người đi trước thường là đúng và ta nên tham khảo.

phuongvm

Xe tải
Website
itcom.vn
Hôm trước em nghía qua chú Lacetti CDX hình như chỉ có D, ko có mức chuyển về giới hạn cấp số thấp hơn. Em cứ thắc mắc mãi. Hay em nhầm nhỉ?
Cụ ơi cụ để L1 hoặc L2 cụ nhé, đây là chế độ dùng để leo đèo và đổ đèo đó cụ ợ

anhtho

Xe ngựa
Hôm trước em nghía qua chú Lacetti CDX hình như chỉ có D, ko có mức chuyển về giới hạn cấp số thấp hơn. Em cứ thắc mắc mãi. Hay em nhầm nhỉ?
Chắc cụ nhầm, xe mà chỉ có số D thì chẳng ai dám chạy đường đèo.

huy07-04-07

Xe tải

Hatm77

Xe hơi
Sao để P và cho lao dốc được cụ cham_hoc :-B

namffp

Xe máy
Em không biết Lac thế nào chứ ngày trước em cũng đã chạy Gala Lancer AT 1.6 cũng chỉ có D và Sport thôi, leo dốc xuống đèo Hà Giang vẫn cảm thấy an toàn, bình thường.

anhtho

Xe ngựa
Em không biết Lac thế nào chứ ngày trước em cũng đã chạy Gala Lancer AT 1.6 cũng chỉ có D và Sport thôi, leo dốc xuống đèo Hà Giang vẫn cảm thấy an toàn, bình thường.
Nhìn lạ nhể. Thế lúc đổ đèo, cụ để D hay Sport? Em dự chế độ Sport đó cũng có tác dụng giữ số khi xuống dốc (đổ đèo) chứ để D không, phanh nào chịu cho nổi.

mrkoi

Xe tăng
Hôm trước e đi Đền Trung ở Sơn Tây e đi L.E ( có D với S ) lúc lên e vẫn để D lúc về thì e chuyển qua S nó rồ ghê quá hơn 2.5K e chuyển tăng số thì nó lao nhanh nên e dùng D đổ đèo mà. Giờ lên đây đọc thì lần sau nó có rồ lên 10K thì chắc e dùng S cho nó lành :))

Ô tô điên

Xe tăng
khi xuống dốc thì cứ chọn số thấp mà đi, số 2 hoặc 3 ấy, cần thiết thì số 1
D- ấy cụ ah

anhtho

Xe ngựa
Hôm trước e đi Đền Trung ở Sơn Tây e đi L.E ( có D với S ) lúc lên e vẫn để D lúc về thì e chuyển qua S nó rồ ghê quá hơn 2.5K e chuyển tăng số thì nó lao nhanh nên e dùng D đổ đèo mà. Giờ lên đây đọc thì lần sau nó có rồ lên 10K thì chắc e dùng S cho nó lành :))
Cụ đi thế thì quá nguy hiểm. Đổ đèo nó rồ lên 2,5k thì đã là gì đâu. Em đổ dốc chùa Cao nó còn lên mon men 5k cơ. Nhưng cũng may chỉ một đoạn ngắn. Đường lên chùa Cao chỗ dốc nhất là 14%.

lanhuong1965

Xe điện
Em chạy số tự động lúc xuống dốc toàn để P rồi tắt máy cho tiết kiệm xăng
Ơ,hình như số AT đang D muốn về P thì phải qua N rồi R.Mà qua R trong trường hợp xe đang tiến mà lại tiến rất nhanh (Xuống dốc)thì hộp số AT banh chành ngay.
Banh cực nhanh thì xe bác còn quán tính nó lao xuống tiếp & tiếp tới đâu thì em không biết.Còn bành chậm hơn cực nhanh 1 tí thì xe bác chắc chắn lộn tùng phèo ngay.=>Banh kiểu gì thì em cũng nói thật khả năng bác lên bàn thờ cực cao ợ!!!
Chắc là bác viết nhầm chữ N thành P hay sao ý.
:)) :)) :))

Chỉnh sửa cuối:

lanhuong1965

Xe điện
Cho em hỏi chút, nếu em đang đổ dốc, tốc độ nhanh quá, em rà phanh rồi, về số 2 rồi... xe đã chậm lại chút chút và có thể điều khiển an toàn rồi...
Nhưng số vòng tua máy lên cao quá (từ 3000 rpm trở lên) thì có sao không ạ? hôm nay em vừa trải qua kinh nghiệm này xong, lúc về số 2 nghe thấy ro ro, kể ra cũng hơi kinh.
Rất mong sớm nhận được tư vấn của các cụ.
Cái máy nó phanh dùm bác đó mà,không sao cả!

ltcuc

Xe tải
Thả dốc thì phải 1, 2 chứ c. Để P thiệt đó hả c