Hỏi các cụ vụ sang tên

Mr Mit

Xe hơi
Tình hình là nhà em mới mua lại cái xe nhưng xe không có hồ sơ gốc. Ở đăng ký cộp dấu "Mất đang ký, đăng ký lại". Em hỏi thằng bán xe nó bảo đi đăng ký lại người ta giữ lại hồ sơ gốc, thằng bán cho nhà em lại cũng không phải chính chủ.
Các cụ cho em hỏi nếu giờ em có giấy viết tay của chính chủ thì em có sang tên em được không ạ? có cần chủ cũ đi cùng và thủ tục là những gì ạ?
Nếu em không sang tên mà cứ để như thế đi có sao không ạ? Tại xe đang biển HN giờ sang tên về biển BN ạ.
Em cám ơn các cụ ạ.

wormamagedon

Xe hơi
Không có ai trả lời cụ thế để e.
Theo nguyên tắc 1 giấy đăng ký xe đứng tên ng A, ng A chỉ được phép chuyển nhượng cho 1 ng khác B.. Còn sau đấy ng B muốn bán xe cho người C mà chưa làm lại giấy đăng ký B thì k thể bán được :)
Nói thế cho dễ hiểu là xe k qua 2 chủ 1 đăng ký.
Hồ sơ gốc thì công an giữ từ năm 2005 :) bây giờ bác muốn mua xe của thằng đấy mà đăng ký k đứng tên nó thì bác k thể đổi đăng ký từ ông A sang ông C được. thủ tục sang tên thì đơn giản từ ng A -> B, ng B -> C nhưng k thể làm từ a -> C được.
Bác có đăng ký mới thì có thể xin lại biển HN nếu bác thích mà :) còn chuyện lưu thông xe ngoài đường mà đăng ký qa 2 chủ thì đúng là như đánh bạc rồi :D e cũng chả biết số bác có son mãi được không :D

Mr Mit

Xe hơi
Không có ai trả lời cụ thế để e.
Theo nguyên tắc 1 giấy đăng ký xe đứng tên ng A, ng A chỉ được phép chuyển nhượng cho 1 ng khác B.. Còn sau đấy ng B muốn bán xe cho người C mà chưa làm lại giấy đăng ký B thì k thể bán được :)
Nói thế cho dễ hiểu là xe k qua 2 chủ 1 đăng ký.
Hồ sơ gốc thì công an giữ từ năm 2005 :) bây giờ bác muốn mua xe của thằng đấy mà đăng ký k đứng tên nó thì bác k thể đổi đăng ký từ ông A sang ông C được. thủ tục sang tên thì đơn giản từ ng A -> B, ng B -> C nhưng k thể làm từ a -> C được.
Bác có đăng ký mới thì có thể xin lại biển HN nếu bác thích mà :) còn chuyện lưu thông xe ngoài đường mà đăng ký qa 2 chủ thì đúng là như đánh bạc rồi :D e cũng chả biết số bác có son mãi được không :D
Là thế này cụ ạ. Thằng B mua của bà A nhưng là mua bán trao tay ko giấy tờ gì hết. Giờ thẳng từ bà A sang cho mình thì chỉ như bà A sang cho thằng B. Cụ cho em hỏi nếu CA hỏi thăm mà xe không chính chủ E có bị phạt không ạ? E bảo bố em sang tên nhưng bổ em bảo cứ để biển đó đi ạ. Tại nhà em cũng mua 1 con Dream năm 98 biển HN đến bây giờ vẫn để biển đó đi. Cụ cho em lời khuyên vụ này với ạ. Mà cụ cho em hỏi thủ tục sang tên chuyển vùng có phức tạp không ạ?

anhngheo_no1

Xe đạp
1. giấy tờ viết tay không có giá trị đâu cụ ạ, trừ khi là có công chứng.
2. th của cụ theo tí hiểu biết của em thì cụ nên nhờ cái người bán xe cho cụ đến tận nhà của chủ xe trên đăng kí, sau đó ra CA quận rút hồ sơ gốc ( nếu hồ sơ gốc công an cầm ). sau khi có rồi thì cụ và chủ xe ra phòng công chứng làm cái hợp đồng cho (tặng, bán) xe. lúc đó cụ mới thực sự mới là chủ phương tiện và có thể ra CA quận đăng kí lại. (làm thủ tục tháo biển, nộp thuế 1% với đk biển mới gì gì đó thì phải)
khoai đấy. Nếu ko muốn rắc rối thì còn 1 cách nữa là: có một bác trên muare làm đc việc này, sang tên đổi chủ ko cần chủ cũ, quan trọng xe hợp pháp là ok ;)).

Mr Mit

Xe hơi
1. giấy tờ viết tay không có giá trị đâu cụ ạ, trừ khi là có công chứng.
2. th của cụ theo tí hiểu biết của em thì cụ nên nhờ cái người bán xe cho cụ đến tận nhà của chủ xe trên đăng kí, sau đó ra CA quận rút hồ sơ gốc ( nếu hồ sơ gốc công an cầm ). sau khi có rồi thì cụ và chủ xe ra phòng công chứng làm cái hợp đồng cho (tặng, bán) xe. lúc đó cụ mới thực sự mới là chủ phương tiện và có thể ra CA quận đăng kí lại. (làm thủ tục tháo biển, nộp thuế 1% với đk biển mới gì gì đó thì phải)
khoai đấy. Nếu ko muốn rắc rối thì còn 1 cách nữa là: có một bác trên muare làm đc việc này, sang tên đổi chủ ko cần chủ cũ, quan trọng xe hợp pháp là ok ;)).
E vừa nc với bố em. E kể vụ thằng bạn E mua lại nhưng ko sang tên, nó làm mất đăng ký, Hôm bữa bị CA tóm vậy là mất xe. Bố em cũng ghê nên nghe em đi sang tên. E không có kinh nghiệm nên cụ cho em hỏi sao lại khoai hả cụ? nếu tất cả hợp lệ CA có giải quyết ngay cho mình ko ạ? Cụ cho em hỏi hộ khẩu em ở BN nếu đăng ký lại vẫn lấy biển HN có được ko ạ?

anhngheo_no1

Xe đạp
1. hộ khẩu ở BN thì đk ở Bắc Ninh, nếu học ở HN thì có thể đk biển HN đc
2. bác cứ đọc lại cái bài post trên của em đi xem có thấy nó khoai ko?. còn hợp lệ thì CA giải quyết cho ngay thôi.

tranxuananh

Xe buýt
em chấm ở đây 1 phát để oánh dấu cụ chủ nhé,biết đâu sau này cần đọc lại.

Mr Mit

Xe hơi
1. hộ khẩu ở BN thì đk ở Bắc Ninh, nếu học ở HN thì có thể đk biển HN đc
2. bác cứ đọc lại cái bài post trên của em đi xem có thấy nó khoai ko?. còn hợp lệ thì CA giải quyết cho ngay thôi.
Nó khoai là E ở tận BN mà chạy đi chạy lại ko xong việc sẽ mệt lắm. E đang học ở HN cụ ạ. Thế cụ cho E hỏi thủ tục vụ này luôn. Vodka cụ!

anhngheo_no1

Xe đạp
1. bạn dùng cách nào đó để contact với chủ xe
2. bạn cùng người này đến CA quận rút hồ sơ gốc của xe
3. bạn cùng người này đến phường công chứng giấy cho xe
4. sau đó xin một giấy xác nhận là sinh viên của trường bạn đang học ở HN
5. quận của trường bạn đang học làm thủ tục đăng kí lại, tháo biển, đăng kí lại xe...

wormamagedon

Xe hơi
Là thế này cụ ạ. Thằng B mua của bà A nhưng là mua bán trao tay ko giấy tờ gì hết. Giờ thẳng từ bà A sang cho mình thì chỉ như bà A sang cho thằng B. Cụ cho em hỏi nếu CA hỏi thăm mà xe không chính chủ E có bị phạt không ạ? E bảo bố em sang tên nhưng bổ em bảo cứ để biển đó đi ạ. Tại nhà em cũng mua 1 con Dream năm 98 biển HN đến bây giờ vẫn để biển đó đi. Cụ cho em lời khuyên vụ này với ạ. Mà cụ cho em hỏi thủ tục sang tên chuyển vùng có phức tạp không ạ?
Ông già e làm công an ở huyện. tháng trc e vừa bán con ex, thấy ông già e bảo thủ tục sang xe đơn giản lắm a.
Còn giấy bán trao tay kiểu viết tay í, nócó giá trị hiệu lực hay không thì tùy vào cái giấy đấy ai viết cho ai. Nếu Cái giấy viết lần đầu tiên từ A -> B, Đky của a, B chưa thay đky thì viết tay có giá trị, còn từ B-> C mà chưa đổi đky sang B thì giấy đấy k có giá trị ạ.
Giờ bà A mà sang tên cho cụ cũng được. Coi như chưa từng bán qua thằng B, 2 ng A C thỏa thuận nhưng mà có gặp được cụ A k í ạ. vì thực sự đàm phán hơi gay đấy.. ngta ngại mấy vụ này lắm
Còn đi xe k chính chủ, bác cầm đăng ký đi thì k sao. ví dụ giờ thanh niên ra đường toàn đi xe của bố mẹ có sao đâu.. bị bắt rồi thì gọi chủ lên lấy hộ cái xe thôi hoặc câu giờ gọi ng nhà :)) còn nếu gọi k được thì bác vẫn bị phạt tiền vì đi xe k chính chủ... n nếu bác k có đăng ký từ thằng B, mà chỉ có thư tay như e bảo là từ thằng B -> C mà đky của bà A í, thì công an hoàn toàn có thể tịch thu k trả xe bác, vì luật là 1 xe chỉ được chuyển chủ 1 lần với 1 giấy đky, như thế là bác phạm luật rồi :D tất nhiên trường hợp này phải làm luật rồi.
Lời khuyên của e là nếu cái xe đáy của ông già bác, thì đổi làm gì cho phức tạp ra ^^.. sau này bố con bác có kiện tụng gì nhau k mà phải xoắn. cái đky xe xác định quyền sở hữu về tài sản khi có tranh chấp là chính thôi ạ .. còn về vấn đề kiểm tra xe khi lưu thông mà thấy dky k phải của m, thì những vụ cỏn con nhất là ở HN thì k ai sờ đâu cụ ạ. Còn ngta mà vạch ra thì thằng nào chả có lỗi :P
bác mà nhờ đựoc ông nào trong ngành thì làm cực nhanh :D và đơn giản. còn ở ngoài thì phải đút tí mới làm nhanh đc. hồ sơ gốc thì chắc chắn sẽ k rút được đâu.. công an lưu k trả mà. bác có sang tên thì cầm hộ khẩu, xin công chứng là sinh sống ở đâu, xác nhận phường phiếc. đi cùng chủ chính lên công an nơi giữ hồ sơ gốc ban đầu mà làm

Chỉnh sửa cuối:

truongtoc

Xe máy
Mình cũng đang có 1 con xe k chính chủ, đăng ký thì vẫn còn tuy nhiên ngày xưa nga ta nhờ đăng ký ở các huyện ngoại thành nên trên đăng ký chẳng ghi số nhà mà chỉ ghi tổ, hoặc thôn xóm. Chả biết đường nào mà lần, bây giờ chỉ có cách ra công an nơi đó hỏi xem họ có chỉ cho k thôi.