[Funland] Hỏi các cụ về thủ tục thêm tên chồng vào sổ hồng

Ô tô điên

Xe tăng
Người ta hỏi luật thì các cụ biết các cụ trả lời, không biết thì thôi, chứ vào bình phẩm làm gì. Các cụ mất lịch sự quá cơ.

Tony_Le

Xe container
Chắc cụ nhầm.
Có di chúc mà vẫn phải chia cho người thừa kế ngoài di chúc thì... sinh ra cái di chúc để làm gì, sinh ra luật để làm gì. :P
Có đấy, di chúc gì thì di, có những đối tượng không viết trong di chúc vẫn được hưởng theo luật.

Tony_Le

Xe container
Em thấy cụ trên phân tích kĩ và chuẩn rồi cụ ạ, theo những gì em nhớ thì những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất sẽ nhận được 2/3 suất thừa kế nên mình ko thừa kế lại hết cho 1 người được cụ ạ
Không phải tất cả mọi người ở hàng thừa kế thứ nhất đâu, một số đủ điều kiện thôi.

cò xe

[Tịch thu bằng lái]
Ôi giời, hiểu biết của cụ rất cao siêu đặc biệt là câu cuối.
câu cuối chính là câu chốt hạ đấy . bác khi nào giây dưa với những vấn đề đó khắc hiểu

pham minh

Xe container
kg tài sản tiền hôn nhân chỉ có giá trị khi chưa kết hôn và tự mình định đoạt . còn đã lấy chồng và có con thì vẫn phải có chữ ký của người chồng vì liên quan tới vấn đề thừa kế của người con mà có thể ông chông phải giám hộ nữa và bên mua và bên công chứng họ muốn làm chặt chẽ tránh kiện tụng và bên tài nguyên họ cũng bắt phải thế vì đây là tài sản lớn họ kg muốn rắc rối về pháp lý
Cụ ko biết gì mà từ vấn như đúng rồi.
Em bán đầy thứ to tai sản riêng có cần vợ ký đầu? Cái cụ tư vấn chỉ cách đây 10 năm thôi chứ giờ tài sản riêng của ai người nấy quyết định. Trừ khi người có tài sản chết đột tử mới có chuyện chia chác theo thứ tự pháp luật quý định

cò xe

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ko biết gì mà từ vấn như đúng rồi.
Em bán đầy thứ to tai sản riêng có cần vợ ký đầu? Cái cụ tư vấn chỉ cách đây 10 năm thôi chứ giờ tài sản riêng của ai người nấy quyết định. Trừ khi người có tài sản chết đột tử mới có chuyện chia chác theo thứ tự pháp luật quý định
vợ em bán đất mang tên vợ em kia kìa
9 tài sản tiền hôn nhân đấy ) công chứng ..phải bắt em ra ký tên kia kìa. thằng bạn em ( có vợ rồi nhưng nó lươn lẹo xin được cái giấy trai chưa vợ ) nó bán đất mang tên nó ( nó làm ăn ngoài luồng kg để cho vợ nó biết ) ra công chứng nó phải trình cái giấy trai chưa vợ ra mới được đấy . gớm bác nói như đúng rồi

pham minh

Xe container
vợ em bán đất mang tên vợ em kia kìa
9 tài sản tiền hôn nhân đấy ) công chứng ..phải bắt em ra ký tên kia kìa. thằng bạn em ( có vợ rồi nhưng nó lươn lẹo xin được cái giấy trai chưa vợ ) nó bán đất mang tên nó ( nó làm ăn ngoài luồng kg để cho vợ nó biết ) ra công chứng nó phải trình cái giấy trai chưa vợ ra mới được đấy . gớm bác nói như đúng rồi
Thằng bạn bác phải có giấy bởi nó mua trong thời kỳ hôn nhân. Còn của vợ bác ko cần chỉ cần vợ bác đưa cái giấy tờ đất và cái đăng ký hôn nhân là ok nhé. Bác thuê phải thằng công chứng đểu

Xế Độp

Xe điện
Cái này đơn giản mà, làm cái hợp đồng công chứng cho tặng 1/2 giá trị căn hộ rồi nộp hồ sơ về vpdk nhà đất quận( huyện), mợ thớt sẽ được toại nguyện;

LienPhuong

Xe điện
Ông bà còn sống ( chủ sở hữu và đồng sở hữu ) là đứng tên thửa đất này .. Muốn bán thì ông bà bán thỏa mái kg cần đứa con nào phải ký tên cả . con cái chỉ tính thừa kế khi 1 trong 2 người có tài sản đã mất . còn họ vẫn sống cả thì con cái kg được tính vào thừa kế gì hết . họ thích bán là 2 vc ký vào thôi. Người mua và bên công chứng kg cần biết con cái họ là gì vì họ kg đủ tư cách pháp nhân ký vào văn tự mua bán cả
Thì cụ đang nói tài sản tiền hôn nhân của vợ mà vẫn cần chồng ký do liên quan "thừa kế" của con nên em mới hỏi chứ?

vnhn

Xe tăng
Em có đọc ở đâu đó là: Tài sản của riêng vợ hoặc chồng nếu để nguyên thì không vấn đề gì nhưng nếu bán đi và 2 vợ chồng ly hôn thì vẫn được chia đôi đúng không các cụ?

Tony_Le

Xe container
Em có đọc ở đâu đó là: Tài sản của riêng vợ hoặc chồng nếu để nguyên thì không vấn đề gì nhưng nếu bán đi và 2 vợ chồng ly hôn thì vẫn được chia đôi đúng không các cụ?
Thế thì chữ riêng lại có nghĩa là chung à?

vnhn

Xe tăng
Thế thì chữ riêng lại có nghĩa là chung à?
Vì em thấy lý giải là: Nếu tài sản riêng đấy vẫn giữ nguyên thì nó vẫn thuộc về vợ, chồng. Nhưng nếu bán đi thì coi như là gộp vào tài sản chung của cả vợ chồng nên nếu ly hôn thì sẽ phải chia. Không biết cụ nào rành luật giải đáp hộ.