[Funland] Hỏi các cụ về rượu vang uống gia đình.

blackpaint

Xe container
Lão đến nha.
Nhớ cho em mượn 3 cái cốc tử tế nha.
Ở nhà em tuyền uống vang 1 mình bằng chén mắt trâu. Khổ thế đấy :((
Mắt trâu nhà cụ to thế, uống 5 chén say cả chấy

cusao

Xe lăn
Lão đến nha.
Nhớ cho em mượn 3 cái cốc tử tế nha.
Ở nhà em tuyền uống vang 1 mình bằng chén mắt trâu. Khổ thế đấy :((
Cho em khổ cùng nhá, hàng ngày em dùng vào bữa tối 1 cốc thuỷ tinh vang bình dân, như cốc trà đá vỉa hè ý ạ. Nếu là rượu nút lá chuối thì 1 chén hạt mít là em bò lên giường thổi sáo nuôn.

Tony_Le

Xe container
Trên này các cụ sành bia rượu cho em tham khảo chút. Số là thường bữa tối ở nhà trước giờ Em hay làm 1 lon bia, đổi đi đổi lại nhiều loại uống cũng chán rồi nên tính đổi sang vang (về lý thuyết thấy vang có lẽ sẽ tốt hơn là bia :D ).
Nhờ các cụ sành tư vấn cho Em loại nào thì phù hợp cho nhu cầu như thế, về kinh tế tính nhanh bia chắc tháng hết tầm 500K, vang tháng hết 1 triệu cho 4-5 chai 750ml thì có khả thi ko?
Đội ơn các cụ.
Daily wine tầm 200k 1 chai, mỗi chai chia 4 ly.

niceshot

Xe container
Trước đây khi chỉ biết uống, em cũng có cùng suy nghĩ với mấy cụ trên này, uống vang tầm 500 - 700K/chai (mua ở cửa hàng bán rượu chứ ko phải trong nhà hàng) là uống được, em có thể phân biệt được tầm vang đó với các chai vang trên 1tr đến 2 3tr/chai. Giá cao hơn nữa em uống thấy cũng không ngon hơn, chắc vì em mồm gầu không phân biệt được.

Giờ khi hiểu nhiều hơn về thị trường mua bán rượu vang, em thấy nếu biết mua thì vang đỏ chỉ cần loại 250 - 300k/chai, vang trắng đắt hơn tý, tầm 300 - 350k/chai là uống daily được rồi, không kém nhóm 500-700k là mấy! Chi phí cũng vừa phải để uống hàng ngày.

luyenok

Xe điện
em thấy nếu biết mua thì vang đỏ chỉ cần loại 250 - 300k/chai, vang trắng đắt hơn tý, tầm 300 - 350k/chai là uống daily được rồi, không kém nhóm 500-700k là mấy! Chi phí cũng vừa phải để uống hàng ngày.
cụ cho mấy loại vang đỏ em tham khảo với.

UFA

Xe điện
Em không phải dân nhậu nhưng cũng thích uống rượu. Em có nguồn vang miễn phí nên không lo chi phí, chất lượng ngang 300k/chai . Mỗi bữa tối em dùng khoảng 200-250ml, không ngắt quãng. Không biết có hại cho sức khoẻ không ạ?
Cụ uống thế đúng chuẩn Bác sĩ khuyên dùng rồi

The Pro Wine

Xe máy
Em thi thoảng uống loại này, nam nữ, già trẻ đều uống được

View attachment 7714481
vang này không nên uống đâu bạn. Hàng đóng chai tại Việt Nam. nếu bạn thích vang ngọt thì chọn thử một số dòng khác như: Moscato, brachetto (đây là tên giống nho chọn cấp độ DOC của Ý đảm bảo chất lượng) hoặc vang port (loại vang port này thì độ cồn khá cao khoảng 22 độ)

The Pro Wine

Xe máy
Daily wine tầm 200k 1 chai, mỗi chai chia 4 ly.
uống daily wine chi bằng uống vang bịch còn an toàn và chuẩn hơn. dailywine là trùm vang đóng chai tại Việt Nam loại vang không đạt tiêu chuẩn vang. có thể kiểm chứng bằng cách hỏi các cửa hàng rượu vang lớn có uy tính như: winecellar, red arpron, warehouse, Đa Lộc ....

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Mõm nhôm như e vang nào cũng ok. Vừa hôm cn e với cu cọc chèo 2 a chơi hết 2 đỏ 1 trắng của bà ngoại. Vưỡn ngon. :))

Lần nào sang bên ngoại là bà tự động xách rựou xuống. Mà hầu như tuần nào cũng sang chứ có ít đâu. Lấy vk nhà 2 con gái sướng thế=))
Mấy chai vang đã là gì, sau sổ đỏ cũng sang tên cho cụ ấy.:))

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Vang mà uống loại ngon rồi, thì sau loại rẻ khó uống. Vì vậy các cụ tránh loại mắc tiền ra nhé.

phunv74

Xe tải
Em cũng hay uống rượu vang ở nhà, cũng chủ yếu các loại giá cả vừa phải thôi vì uống thường xuyên.

nếu cụ chịu khó tìm hiểu và lựa chọn loại phù hợp với mình thì có nhiều chai tầm 250-300k uống cũng rất đc ví dụ như chai Lucarrelli này.

Hay chịu khó chờ các mợ bán rượi Km, như em mua của mợ bán rượu trên này có tầm hơn 300k chai Aimone uống cũng rất dc.

Và rất nhiều chai khác xung quanh 300K uống ổn.

Tất nhiên là em ko so mấy loại 1tr hay hơn, nhưng ko phải cứ 500-700 mới uống dc đâu ạ.

Đúng là cũng nhiều chai 300-500 mà uống khá tệ. Dứoi 200 thì em ko tìm dc chau nào uống tàm tạm.

Vang bịch cũng có nhiều loại uống rất dc chứ ko phải chỉ dùng nấu ăn như cụ ở trên nói , cụ cứ chịu khó tìm hiểu và thử.

hahuanvn

Xe buýt
Trên này các cụ sành bia rượu cho em tham khảo chút. Số là thường bữa tối ở nhà trước giờ Em hay làm 1 lon bia, đổi đi đổi lại nhiều loại uống cũng chán rồi nên tính đổi sang vang (về lý thuyết thấy vang có lẽ sẽ tốt hơn là bia :D ).
Nhờ các cụ sành tư vấn cho Em loại nào thì phù hợp cho nhu cầu như thế, về kinh tế tính nhanh bia chắc tháng hết tầm 500K, vang tháng hết 1 triệu cho 4-5 chai 750ml thì có khả thi ko?
Đội ơn các cụ.
Mấy năm rời tối nào e cũng lon bia. Cũng mãi k chán đâu, nhưng ghét mỗi cái uống xong 1 lúc phải đi đái mấy lần, sáng sớm nữa. Em chuyển sang vang. Cứ mỗi tháng 4-5 chai, loại Đà Lạt hơn trăm. Hàng xóm được biếu, không ai uống, biết em uống vang toàn mang sang cho. Cách đây 1 tuần, hàng xóm lại cho 2 chai :)).

Em uống k phải vì "đam mê", "thưởng thức", mà uống cho nó dễ ngủ thôi(ghét rượu trắng, cay bỏ mẹ !). Vang nào cũng được, miễn không phải loại giả, cứ cho thêm tí đường, đá vào em là uống hết. Vì từ trước đến giờ uống bia, giờ vang, không có thì thấy nó nhạt mồm, nên phải vậy !

Chỉnh sửa cuối:

The Pro Wine

Xe máy
Trước đây khi chỉ biết uống, em cũng có cùng suy nghĩ với mấy cụ trên này, uống vang tầm 500 - 700K/chai (mua ở cửa hàng bán rượu chứ ko phải trong nhà hàng) là uống được, em có thể phân biệt được tầm vang đó với các chai vang trên 1tr đến 2 3tr/chai. Giá cao hơn nữa em uống thấy cũng không ngon hơn, chắc vì em mồm gầu không phân biệt được.

Giờ khi hiểu nhiều hơn về thị trường mua bán rượu vang, em thấy nếu biết mua thì vang đỏ chỉ cần loại 250 - 300k/chai, vang trắng đắt hơn tý, tầm 300 - 350k/chai là uống daily được rồi, không kém nhóm 500-700k là mấy! Chi phí cũng vừa phải để uống hàng ngày.
Nghe bạn nói vậy thì hơi buồn. Bạn chỉ hiểu cái khía cạnh không lành mạnh của thị trường rượu vang.

ở thị trường phương tây thì vang 10-15$ mới được cân nhắc là daily wine. và vang đem về Việt nam với các yếu tố thuế (nhập khẩu 50%, Tiêu thụ đặc biệt 30%, VAT 10%) các loại phí và lợi nhuận thì tệ tệ cũng là 500K VND (giá bán lẽ) còn thấp hơn thì nhậu là được.

Với những người mới thì tiêu chí lựa chọn vang an toàn hãy chọn những chai vang có cấp độ PDO protected designation of origin (food and wine) · hoặc thấp hơn 1 tí là PGI – protected geographical indication (food and wine) những cấp độ này được quản lý và đánh giá bởi các cơ quan của chính phủ nước sx.

Giá trị của chai vang ở nhiều yếu tố nhưng cái tạo nên sự khác biệt là "Hương" nhiêu hơn là "Vị" trong miệng nhà làm vang kỳ công tạo ra những dòng vang có hương thơm phong phú và tất nhiên chất lượng càng cao thì vị cũng rất thú vị, nhưng cần cảm nó đúng phương pháp. như là cảm bia theo tiêu chí bia, cảm vang theo tiêu chí của vang và rượu mạnh theo tiêu chí của rượu mạnh. nếu lấy tiêu chí của rượu mạnh cho vang hay bia thì sẽ mất nhiều giá trị của nó

The Pro Wine

Xe máy
Đội ơn các cụ.
Bạn nên chọn loại vang bịch chất lượng cao một tí ở cấp độ "PGI" đối với vang của các nước châu Âu hoặc "grand reserva" đối với vang chile sẽ ổn và tiết kiệm hơn. Giá các dao động khoảng 500K-800K; bảo quản ngăn mát tủ lạnh (nhiệt độ uốnng ngon nhất tầm 20 độ C);

Điều lợi của vang bịch là rượu vang chảy ra mà ít cho không khí (oxi vào) nên có thể bảo quản khá lâu vì oxi sẽ làm rượu hoá dấm và hương vang mất.

nhược của vang bịch là các rượu vang cao cấp sẽ không sx dạng này mà ở trong chai 750ml

phohien035

Xe buýt
Vang chai NK nguyên về và vang chai chiết ra từ tec đóng ở VN thì có khác nhau nhiều ko ạ ? Em cứ tưởng tượng chai chiết ra chắc như vang bịch thôi. Vậy làm thế nào biết chai NK và chai chiết đóng ở VN nếu người ban ko giải thích ?