[Funland] Hỏi các cụ về làm hộ chiếu

ar3a

Xe điện
Lấy đâu ra hả cụ ? Có hệ thống mã vạch theo chuẩn QT. Quét là ra hết

Dự kiến trước đây là 1.7.2020 sẽ triển khai áp dụng mà cụ. Chắc do dịch giã hay bận triển khai CCCD nên BCA chưa thực hiện được vụ này.

Hộ chiếu của em còn có 2 trang trống, đang tính đi cấp đổi. Chắc em cứ chờ tiếp nếu có hộ chiếu chip thì tốt; đằng nào dịch giã cũng chả đi đâu được mà đến 2024 mới hết hạn.

Gia_Khanh

Xe điện

Dự kiến trước đây là 1.7.2020 sẽ triển khai áp dụng mà cụ. Chắc do dịch giã hay bận triển khai CCCD nên BCA chưa thực hiện được vụ này.

Hộ chiếu của em còn có 2 trang trống, đang tính đi cấp đổi. Chắc em cứ chờ tiếp nếu có hộ chiếu chip thì tốt; đằng nào dịch giã cũng chả đi đâu được mà đến 2024 mới hết hạn.
Giờ lại có thông tư mới, TT có hiệu lực từ 14/8/2021 ko biết sau lúc đó có áp dụng HC điện tử chưa

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]

Em hỏi ngu phát... 1 trang hộ chiếu đóng được bao nhiêu con dấu vậy cụ ? Hơn 42 trang đóng bao giờ hết nhỉ ?

ar3a

Xe điện
Em hỏi ngu phát... 1 trang hộ chiếu đóng được bao nhiêu con dấu vậy cụ ? Hơn 42 trang đóng bao giờ hết nhỉ ?
Mỗi trang đóng được tối đa 8 dấu còn tối thiểu thì tuỳ. Có nước dùng dấu nhỏ như Lào, VN và các anh ý đóng gọn gàng thì được 8 còn nhiều nước dấu to như Mỹ thì 4 đã đầy trang. Nhiều nước đóng dấu cả khi vào và khi ra như VN, có nước thì chỉ đóng dấu lúc vào như Mỹ hay Sing. Bao nhiêu lâu hết dấu thì tuỳ cụ đi nhiều hay ít.

Chỉnh sửa cuối:

vingraux

Xe tăng
Em lôi lên hỏi phát. Em đang khai online làm hộ chiếu mới vì cái cũ hết hạn. Có 2 mục:

(1) Cấp hộ chiếu có gắn chíp điện tử
(2) Cấp hộ chiếu không gắn chíp điện tử

Người khai chọn 1 trong 2 mục đấy, tuy nhiên trên tờ khai online, mục (1) bị làm mờ, không chọn được và chỉ có mục (2) được chọn sẵn, không thể thay đổi.

Vậy em hỏi sau 14/8/2021 đã có bác nào được cấp hộ chiếu có gắn chip điện tử theo như thông tư của BCA chưa?

Nếu chưa từng có bác nào được cầm trên tay quyển hộ chiếu mẫu mới thì chắc là món này lại chậm triển khai do trục trặc công nghệ.

Nếu đã có, thì chắc form khai online có vấn đề. Mai em ra làm việc trực tiếp với cán bộ.

Mr.Alo

Xe lăn
Hc hết hạn thì khai mất cấp lại hay vác đi đổi các cụ ( em nhớ có đọc là hết hạn bị phạt )

vingraux

Xe tăng
Hc hết hạn thì khai mất cấp lại hay vác đi đổi các cụ ( em nhớ có đọc là hết hạn bị phạt )
Hết hạn thì điền tờ khai và ghi rõ là "Cấp lại HC do HC cũ hết hạn", nếu khai là mất HC thì sẽ phải xác minh và lệ phí là 400K thay vì 200K như trường hợp đầu.

Binh Nguyen

Xe buýt
CCCM cho em hỏi trường hợp nhà em làm cho 2 F1:
1- 2 F1 nhà em 12 và 10 tuổi, đã có hộ chiếu và hết hạn vào tháng 5 năm 2021, chưa có căn cước công dân. Vậy khi khai online xong có cần in ra và dán ảnh đóng dấu của CA phường trước khi đến PNT không ạ?
2- Theo em hiểu từ còm cccm ở trên thì trên 9 tuổi phải trực tiếp đến nơi nhận hồ sơ (44 PNT) để chụp ảnh đúng không ạ?
3- Tại 44 PNT có làm sáng thứ 7 không để em đưa con đến từ sáng sớm ạ?

Em cảm ơn và rót rượu sẵn rồi ạ.

vingraux

Xe tăng
CCCM cho em hỏi trường hợp nhà em làm cho 2 F1:
1- 2 F1 nhà em 12 và 10 tuổi, đã có hộ chiếu và hết hạn vào tháng 5 năm 2021, chưa có căn cước công dân. Vậy khi khai online xong có cần in ra và dán ảnh đóng dấu của CA phường trước khi đến PNT không ạ?
2- Theo em hiểu từ còm cccm ở trên thì trên 9 tuổi phải trực tiếp đến nơi nhận hồ sơ (44 PNT) để chụp ảnh đúng không ạ?
3- Tại 44 PNT có làm sáng thứ 7 không để em đưa con đến từ sáng sớm ạ?

Em cảm ơn và rót rượu sẵn rồi ạ.
Cần CA phường đóng dấu xác nhận và dấu giáp lai ảnh. Các cháu bé không cần đến nơi tiếp nhận hồ sơ. Do đã từng có hộ chiếu nên có thể nộp ở Cục QLXNC (44-46 Trần Phú) hoặc Phòng QLXNC (PNT). Em nộp ở Trần Phú do tiện đi lại. Cần mang theo hộ chiếu cũ và photo sẵn giấy khai sinh của các cháu. Lệ phí 160K, thời gian thực hiện là 5 phút. Sáng từ 10:30 không nhận hồ sơ nữa, chiều bắt đầu nhận từ 13:30.

Binh Nguyen

Xe buýt
Cần CA phường đóng dấu xác nhận và dấu giáp lai ảnh. Các cháu bé không cần đến nơi tiếp nhận hồ sơ. Do đã từng có hộ chiếu nên có thể nộp ở Cục QLXNC (44-46 Trần Phú) hoặc Phòng QLXNC (PNT). Em nộp ở Trần Phú do tiện đi lại. Cần mang theo hộ chiếu cũ và photo sẵn giấy khai sinh của các cháu. Lệ phí 160K, thời gian thực hiện là 5 phút. Sáng từ 10:30 không nhận hồ sơ nữa, chiều bắt đầu nhận từ 13:30.
Em cảm ơn cụ nhiều

Binh Nguyen

Xe buýt
Cảm ơn cụ! Sáng nay em ra 44 PNT làm cho 2 đứa, đã chuẩn bị đủ giấy tờ nên cũng nhanh. Thầy trụ sở vắng lắm vì có thể mưa rét và dịch nên nhu cầu làm hộ chiếu giảm nhiều.
PS: cán bộ không thu và không xem giấy khai sinh phô tô, chắc do có xác nhận của CA phường và đã làm hộ chiếu 1 lần rồi ạ. Còn 1 việc nữa là em in mẫu TK01 trên web của bộ CA để khai và xin xác nhận nhưng khi nộp vào cán bộ scan tờ khai thì lại lỗi do mã QR trên tờ khai 😂😂😂! Không lẽ hàng trong cùng 1 bộ mà thông tin không thống nhất??? Làm cán bộ loay hoay mất hơn 10 phút, gọi điện thoại hỗ trợ được hướng dẫn dán mảnh giấy trắng đè lên chỗ mã QR thế là ngon.
em bonus cái ảnh chụp hướng dẫn cho trường hợp các cháu dưới 14 tuổi tại Phòng xNC cho cccm tham khảo ạ.

vingraux

Xe tăng
Cảm ơn cụ! Sáng nay em ra 44 PNT làm cho 2 đứa, đã chuẩn bị đủ giấy tờ nên cũng nhanh. Thầy trụ sở vắng lắm vì có thể mưa rét và dịch nên nhu cầu làm hộ chiếu giảm nhiều.
PS: cán bộ không thu và không xem giấy khai sinh phô tô, chắc do có xác nhận của CA phường và đã làm hộ chiếu 1 lần rồi ạ. Còn 1 việc nữa là em in mẫu TK01 trên web của bộ CA để khai và xin xác nhận nhưng khi nộp vào cán bộ scan tờ khai thì lại lỗi do mã QR trên tờ khai 😂😂😂! Không lẽ hàng trong cùng 1 bộ mà thông tin không thống nhất??? Làm cán bộ loay hoay mất hơn 10 phút, gọi điện thoại hỗ trợ được hướng dẫn dán mảnh giấy trắng đè lên chỗ mã QR thế là ngon.
em bonus cái ảnh chụp hướng dẫn cho trường hợp các cháu dưới 14 tuổi tại Phòng xNC cho cccm tham khảo ạ.
Không thấy cái bonus của bác nhỉ?

Làm ở 44 PNT hẹn bao nhiêu ngày lấy kết quả hả bác? Chỗ 44-46 TP hẹn 5 ngày làm việc, có nguồn trên mạng nói là Cục thì có kết quả sau 3 ngày, còn Phòng thì 7 ngày. Chả biết cách tính thế nào. Chỗ ở Cục nơi em nộp thì giữa ngày nộp và ngày nhận có 3 ngày làm việc, ví dụ thứ 2 nộp vào, thứ 6 được lấy.

redcode

Xe điện
Cháu ở Hà đông, có hộ chiếu làm ở tỉnh rồi nhưng giờ hộ khẩu trên này thì làm cấp mới hay gia hạn vậy các cụ? Và làm ở đâu..Cháu cảm ơn.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cháu ở Hà đông, có hộ chiếu làm ở tỉnh rồi nhưng giờ hộ khẩu trên này thì làm cấp mới hay gia hạn vậy các cụ? Và làm ở đâu..Cháu cảm ơn.
Hộ chiếu không gia hạn bác ạ.
Chỉ cấp mới (bác sẽ mất số Hộ chiếu cũ).
Và, bác cứ ra Trần Phú mà làm.

Tôi nhớ là chỗ đó vắng vẻ hơn Phạm Ngọc Thạch.

37NA

Xe tải
Nếu cụ làm lần đầu, thì xuống Quang trung Hà Đông. Nếu lần 2 thì trần phú cũng đc ạ

37NA

Xe tải
Cụ lên Trần phú cho nhanh ạ

GamCaoMayLanh

Xe container
Hộ chiếu không gia hạn bác ạ.
Chỉ cấp mới (bác sẽ mất số Hộ chiếu cũ).
Và, bác cứ ra Trần Phú mà làm.

Tôi nhớ là chỗ đó vắng vẻ hơn Phạm Ngọc Thạch.
Em cũng cấp mới ở PNT. Nạp thêm đâu đó 25000 đ chuyển thẳng về SG sau 10 ngày.