[Funland] Hỏi các cụ về giấy tờ mua bán đất giữa anh em trong nhà với nhau

chichihua

Xe buýt
Nhà là tài sản 2 vợ chồng mà ko nói cho chị dâu là dở rồi. Qua nói chuyện cho rõ ngọn ngành xem. Mua bán 2 bên như bình thường thôi nhưng e nghĩ là gian nan đấy.

Chi moon

Xe buýt
Cụ giống e rồi. 2012 e cũng thương c gái trong Sg khó khăn, cần bán bớt 1 phần nhà đất nên e đã mua, k kí gto gì hết. Mãi năm 2015, bố e vào chơi lần đó, cụ bảo là để cụ đứng tên sổ đỏ đó. Sau c muốn lấy lại thì trả e đủ tiền, k cần lãi là đc. Vì e mục đích cũng chỉ giúp c thôi. A rể và c gái e OK, bố e đứng tên. Năm 2016 bố e mất vì ung thư rất nhanh. Lúc đó gd muốn giấu k cho cụ biết bệnh nên chỉ nói dối là cần làm di chúc gto căn nhà đang ở cho thằng e trai e thôi, k nhớ ra cái nhà trong SG.
Năm2020, c e muốn lấy lại nhà đất để sửa lại thành các căn hộ nhỏ cho thuê. E cũng OK cho lại c, lúc này a rể e mất rồi. C gái k có tiền nên cũng chẳng trả đc e đồng nào. Đến giờ vẫn vậy. Làm thủ tục lại sổ đỏ khá mất thời gian vì bố e đã mất nhưng vẫn làm đc. Nhà thì cho thuê đc từ hồi đó rồi, đến giờ vẫn chưa thấy nói gì đến tiền trả e. Năm ngoái, e làm ăn k tốt, dính dịch nữa, khó khăn đủ bề, bay mất 2 tỷ bạc, cũng k đòi c nhưng có nói qua mẹ e để mẹ e hỏi ý c xem có trả đỡ e đc đồng nào k. Đã k đc nhận đồng nào, e còn bị c e cho 1 tăng vào mặt, haiz. Sợ đến giờ cũng k dám nhắc lại nữa, nhắc ra ầm ĩ c e, rồi mẹ già lại suy nghĩ tăng huyết áp. Nên thôi e nhịn.
Với cụ chủ, e nghĩ nên rõ ràng càng sớm càng tốt. A c e ruột cũng nên rõ ràng. Kẻo như e, rõ là có ý tốt, giờ lại thành kẻ chả ra gì

Đại Ba

Xe điện
Em hỏi câu hơi tế nhị: anh trai chị dâu cụ thời gian vừa rồi có tích được khoản nào để mua nhà ko?

Nếu ko, thì em nghĩ cụ nên tặng anh chị cái nhà đó cho nhẹ đầu. Nếu cụ cố giữ nhà thì sẽ vừa mất nhà, vừa mang tiếng.

Đại Ba

Xe điện
Cụ giống e rồi. 2012 e cũng thương c gái trong Sg khó khăn, cần bán bớt 1 phần nhà đất nên e đã mua, k kí gto gì hết. Mãi năm 2015, bố e vào chơi lần đó, cụ bảo là để cụ đứng tên sổ đỏ đó. Sau c muốn lấy lại thì trả e đủ tiền, k cần lãi là đc. Vì e mục đích cũng chỉ giúp c thôi. A rể và c gái e OK, bố e đứng tên. Năm 2016 bố e mất vì ung thư rất nhanh. Lúc đó gd muốn giấu k cho cụ biết bệnh nên chỉ nói dối là cần làm di chúc gto căn nhà đang ở cho thằng e trai e thôi, k nhớ ra cái nhà trong SG.
Năm2020, c e muốn lấy lại nhà đất để sửa lại thành các căn hộ nhỏ cho thuê. E cũng OK cho lại c, lúc này a rể e mất rồi. C gái k có tiền nên cũng chẳng trả đc e đồng nào. Đến giờ vẫn vậy. Làm thủ tục lại sổ đỏ khá mất thời gian vì bố e đã mất nhưng vẫn làm đc. Nhà thì cho thuê đc từ hồi đó rồi, đến giờ vẫn chưa thấy nói gì đến tiền trả e. Năm ngoái, e làm ăn k tốt, dính dịch nữa, khó khăn đủ bề, bay mất 2 tỷ bạc, cũng k đòi c nhưng có nói qua mẹ e để mẹ e hỏi ý c xem có trả đỡ e đc đồng nào k. Đã k đc nhận đồng nào, e còn bị c e cho 1 tăng vào mặt, haiz. Sợ đến giờ cũng k dám nhắc lại nữa, nhắc ra ầm ĩ c e, rồi mẹ già lại suy nghĩ tăng huyết áp. Nên thôi e nhịn.
Với cụ chủ, e nghĩ nên rõ ràng càng sớm càng tốt. A c e ruột cũng nên rõ ràng. Kẻo như e, rõ là có ý tốt, giờ lại thành kẻ chả ra gì
Chúng mình già rồi. Mất thì cũng mất rồi ko lấy lại được.

Nhưng phải lưu lại những bài học này cho con cháu nhé, để chúng nó ko dại như mình:

Với người thân quen, chỉ có chuyện cho tặng, chứ tuyệt đối ko có chuyện vay nợ.

consokhong

Xe tải
Em thấy cụ Đại Ba với cụ Chi moon khuyên chân thành đấy cụ chủ top ạ. Dính đến tiền nong mà ko rõ ràng dễ ăn quả đắng lắm. Tới lúc đó, tình cảm chẳng còn, tiền thì mất, mà cũng chẳng ai thông cảm cho mình đâu, có khi còn ăn chửi như cụ Chi moon kể ấy. Cuộc đời nhiều điều bất ngờ và lòng người khó lường cứ nên cẩn thận là hơn cụ ạ!

aotu

Xe hơi
Em hỏi câu hơi tế nhị: anh trai chị dâu cụ thời gian vừa rồi có tích được khoản nào để mua nhà ko?

Nếu ko, thì em nghĩ cụ nên tặng anh chị cái nhà đó cho nhẹ đầu. Nếu cụ cố giữ nhà thì sẽ vừa mất nhà, vừa mang tiếng.
Anh trai em mấy năm nay thất nghiệp ko có thu nhập. Đầu tư thì cũng mất nhiều hơn được. Thú thực với cụ là số tiền mua nhà anh ấy là tất cả tiền tiết kiệm của em dành cho tuổi già. Cho tới ngày anh trai em mua đc nhà mới thì anh chị ấy cứ ở vậy thôi, mà ko biết có ngày đó ko nữa.

aotu

Xe hơi
Em hiểu tâm trạng của cụ. Như em bây giờ muốn ngỏ ý nói anh chị ấy kí cáo sang tên cũng thấy ngại, cứ như mình đi ăn xin vậy.

lenhhoxung1980

Xe điện
Mất lòng trước được lòng sau cụ ạ. Cụ mang giấy tờ đang có ra công chứng hỏi, kiểu gì họ cũng có cách làm hết. Chứ không rõ ràng, sau này vừa mất tiền vừa mất anh em.

dinhan3001

Xe tải
Ra văn phòng công chứng làm cái hợp đồng cụ ạ, mất lòng trước được lòng sau. Tránh sau này chị dâu lại bảo việc mua bán của 2ae bà ý ko đồng ý rồi lại mất cả tiền cả anh em.

HI_CLASS

Xe điện
Anh trai em mấy năm trc vay bank đầu tư ko có khả năng chi trả. Anh ấy tính bán nhà trả nợ bank & đi thuê nhà, dư một ít đầu tư.
Lúc đó em quyết định mua lại nhà anh ấy để gia đình anh trai vẫn có chỗ ở & anh ấy có vốn làm ăn. Em chỉ đưa tiền chứ 2 anh em chưa có giấy tờ gì cả. Nhà anh trai em là dạng sổ chung chưa tách đc sổ riêng nên anh ấy bảo em trả tiền & giữ lại 1 phần đến khi ra đc sổ mới phải trả nốt.
Anh trai em thoải mái, 2 anh em cũng tin tưởng ko có vấn đề gì. Ngặt lỗi chị dâu gần như làm ngơ coi như ko biết chuyện tiền nong giữa 2 anh em.
Giờ em muốn ngồi lại nói chuyện với 2vc anh chị em để rõ ràng số tiền em đã đưa cho anh trai & số nợ em còn thiếu. Em muốn chị dâu em kí cáo tránh sau này nói chị ko biết, 2 anh em tự giải quyết với nhau.
Các cụ có mẫu văn bản nào mua bán nhà đất ứng với trường hợp của em thì cho em xin để ngồi lại kí kết với 2vc anh trai ạ. Sau khi kí kết nếu ko ra công chứng thì văn bản có hiệu lực ko ạ?
Em cảm ơn các cụ nhiều!
Cụ goi cho bạn e theo số này, họ tư vấn cho. 0912646756. Bạn Trag bên văn phòng luật sư.

datto70

Xe container
Anh trai em mấy năm trc vay bank đầu tư ko có khả năng chi trả. Anh ấy tính bán nhà trả nợ bank & đi thuê nhà, dư một ít đầu tư.
Lúc đó em quyết định mua lại nhà anh ấy để gia đình anh trai vẫn có chỗ ở & anh ấy có vốn làm ăn. Em chỉ đưa tiền chứ 2 anh em chưa có giấy tờ gì cả. Nhà anh trai em là dạng sổ chung chưa tách đc sổ riêng nên anh ấy bảo em trả tiền & giữ lại 1 phần đến khi ra đc sổ mới phải trả nốt.
Anh trai em thoải mái, 2 anh em cũng tin tưởng ko có vấn đề gì. Ngặt lỗi chị dâu gần như làm ngơ coi như ko biết chuyện tiền nong giữa 2 anh em.
Giờ em muốn ngồi lại nói chuyện với 2vc anh chị em để rõ ràng số tiền em đã đưa cho anh trai & số nợ em còn thiếu. Em muốn chị dâu em kí cáo tránh sau này nói chị ko biết, 2 anh em tự giải quyết với nhau.
Các cụ có mẫu văn bản nào mua bán nhà đất ứng với trường hợp của em thì cho em xin để ngồi lại kí kết với 2vc anh trai ạ. Sau khi kí kết nếu ko ra công chứng thì văn bản có hiệu lực ko ạ?
Em cảm ơn các cụ nhiều!
ra công chứng họ có mẫu hợp đồng, ưng thì ký cụ ạ, đề phong phức tạp, mà sổ đỏ tên mình

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Tiền bạc phải phân minh, kể cả ace ruột.
Mà mua nhà chung sổ là dở rồi, chủ đầu tư bán xong là phủi tay, giờ tách sổ thì các nhà tự lo với nhau.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Em cảm ơn các cụ nhiều!
Ra công chứng, khỏi phải trình bày

dexom

Xe Cứu Trợ
Cái này phải mời Luật sư vào nhé cụ.

vephiadong

Xe điện
Có vài kiểu đất đai cả lò phải ký đấy, loại sổ cấp cho Hộ Gia đình thời lâu lắm rồi.
Đụng vào sổ này có khi ra nhiều việc ôi giời ôi lắm, tên tuổi năm sinh không khớp, rồi lại còn ông không phải bố tôi hay vợ chồng chẳng liên quan...

nguyen_kia

Xe điện
Chị dâu từ chối tài sản, anh trai tặng tài sản đó cho cụ. Tất cả đều công chứng rồi sang tên cụ thì đỡ được 2% thuế thu nhập cho anh trai cụ.
làm gì có cụ? chỉ có bố mẹ cho con và ngc lại mới ko mất thuế thôi chứ?

sắt con

Xe điện
Ra văn phòng công chứng làm hợp đồng mua bán công chứng như bình thường chứ. Minh bạch rõ ràng

Vulcan V70

Xe trâu
Mua bán thì cứ làm hợp đồng mua bán, công chứng thôi. Nhưng sẽ có vấn đề 2% thuế thu nhập khi chuyển nhượng BĐS anh chị cụ có chịu trả không?
Nếu có thể thì anh chị làm giấy cho, tặng em trai ( là cụ) thì không phải đóng thuế

Tony_Le

Xe container
Mua bán thì cứ làm hợp đồng mua bán, công chứng thôi. Nhưng sẽ có vấn đề 2% thuế thu nhập khi chuyển nhượng BĐS anh chị cụ có chịu trả không?
Nếu có thể thì anh chị làm giấy cho, tặng em trai ( là cụ) thì không phải đóng thuế
Không phải là có thể mà là bắt buộc phải làm để né cái thuế thu nhập 2% kia. Chị dâu từ chối tài sản để tài sản là của riêng anh, anh trai cho em thì miễn đóng thuế thu nhập.