Hỏi các Cụ về chọn tầng chung cư

be bư

Xe ngựa
các cụ tư vấn làm em cười ko nhặt đc mồm , em ở tầng 4 mà nghe các cụ nói hài vãi

yourdalink

Xe container
Em có chút kinh nghiệm xin được chia xẻ:
Trong chung cư có vài chục hoặc vài trăm căn hộ, chất lượng sống trong mỗi căn hộ khác nhau nhiều lắm, nên dc chọn thì chọn những trục (khác tầng nhưng cùng trục thẳng đứng, số phòng sẽ có số đuôi giống nhau) đẹp và tầng đẹp sẽ vô cùng quan trọng:
- Chọn trục k gần ống rác, ống rác rất ồn khi họ ném, em thấy mỗi ceputra là họ khoá ống rác (chắc do ồn) và vài chung cư k có ống rác. Tầng thấp mà trục gần nhà rác còn hôi thối do cửa rác bốc lên
- chọn trục có ban công quay hướng đông, nam, đông nam: chung cư nó trơ trọi giữa trời ánh nắng hun suốt ngày, nếu chọn hướng tây sẽ cực nóng, tắt mặt trời vẫn còn nóng.
- tốt nhất chọn căn góc nếu có thể vì không gian thoáng nhiều sáng, cửa ra vào chung cư thường đóng nên để đối lưu không khí thì phải mở 2 cửa sổ không cùng mặt phẳng, chỉ căn góc mới có cái này.
- không chọn tầng trên cùng do hệ thống bơm tăng áp, kỹ thuật thang máy nằm ở đó, đêm có tiếng ồn.
- không chọn ban công hướng ra đường lớn ồn ào.
Cụ nói chuẩn đấy. Em ở tầng 18, căn 8, mấy cái cụ phán đều đúng cả. Hồi mua nhà (em mua sau, mọi người ở hết rồi), vào mấy căn hướng tây nóng vãi ra chả khác gì nhà ống kiểu cũ. Hướng tây căn góc và to thì ổn chứ một mặt thì thôi rồi lượm ơi.
Tối nhìn thành phố về đêm cũng thú vị lắm. Thêm một ly vang ngồi với vợ thì tuyệt vời ông mặt zời.

Namvina

Xe tăng
Em chọn tầng 9 trở lên cho thoáng mát, đỡ bụi, ruồi muỗi, chuột bọ, côn trùng...

WaveANFA2001

Xe hơi
Bật mí bí mật khủng khiếp các cụ phải tránh ko sau sử dụng rất bất tiện: đó là 1 toà nhà bao giờ cũng có các tầng kỹ thuật, số lượng tầng kt tuỳ mỗi toà, các cụ ko nên mua căn hộ ngay phía trên hay phía dưới tầng này.
- nếu mua phía dưới: bị ảnh hưởng bởi hệ thống gom đường ống, sau sự cố các cụ lãnh đủ.
- nếu mua phía trên: ở tầng gom bị tắc nhà các cụ sẽ bị dềnh nước lên lênh láng
- tầng kt mà chuyển thành tầng căn hộ thì cũng ko mua nhé.
Theo như cụ thì tầng 2 cũng là loại trên tầng kỹ thuật, không nên mua. Thấp thì 3 là tối thiểu, cao thì cứ từ nóc xuống 2 tầng là được. Tầng giữa nhiều người thích, tốn tiền, được mỗi thanh khoản tốt. Em thích cao nếu giá rẻ hơn tầng trung, thấp thì thật rẻ.

Skoda_Favorit

Xe container
Em định mua chung cư để ở và hôm qua em mới đi xem căn hộ các Cụ ạ.
Toà nhà xây gần xong cuối năm nhận nhà và gấu em chấm được tầng 2 và 3.
Tầng thấp thì đúng ý gấu của em vì sợ độ cao, em thì chỉ thích cái khoảng đi thang bộ cho tiện.
Toà nhà này tầng 1 là bãi xe máy nên em sợ tầng 2 sẽ rất ồn và nhiều khói xe.
Cụ nào có kinh nghiệm cho ít thông tin em cảm ơn ạ.
Tòa Cụ nghía kg có tầng hầm chứng tỏ 99% là nhà tái định cư hoặc nhà TM xây đã hơn 10 năm nên theo em KHÔNG CHỌN tầng nào ở đây!

herotran8

Xe tăng
Em đang ở tầng 18/21 tầng. Mấy thằng tầng dưới lên chơi cứ khen nhà thoáng :))
Em cũng đang ở 18/21. Thực tế ở em thấy chung cư càng cao càng tốt: không khí trong lành, ít bụi, ít ồn, sạch sẽ, Mùa hè mát, mùa đông ấm. Nhà em bị hướng tây nam nhưng cũng ko khó chịu lắm vì ở tầng cao ko bị om nhiệt, chỉ nóng ban ngày, chiều xuống có gió là mát ngay. Chung cư tầng cao quan ngại nhất là cháy.

lamly

Xe tải
Cứ chọn những tầng ở vào khoảng 2/3. 30 tầng thì chọn tầng 20, 21. 20 tầng thì chọn 12, 13.
Trích từ kinh nghiệm ở chung cư của em.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Chung cư thích ở cái view là đáng giá nhất. Mấy con cò cứ quảng cáo nhìn công viên nội khu chứ nói thật mấy khi ra cửa sổ hay ban công cắm mặt nhìn xuống đất đâu. Phóng tầm mắt ra xa ko bị hạn chế theo e là cái đáng giá nhất nên cứ tầng cao ( đừng nóc là dc ) và ko bị chắn bởi bố con thằng nào là nhất.
cụ nói chí phải, em cũng như cụ nên em chọn hẳn tầng 24 ở toà 25 tầng : ))
view nhà em:

Ha Noi skyline by Mèo Béo, on Flickr

Xe nội lước

Xe container
Tầng thấp thì đúng ý gấu của em vì sợ độ cao, em thì chỉ thích cái khoảng đi thang bộ cho tiện.
Nếu cao > 25 tầng cụ nên chọn t15-25.
Nếu thích thấp cũng k nên chọn dưới t7. Nếu dưới số này thì các đ điểm ưu việt của cc không còn nữa..đây là em chuyển lời khuyên của 1 số k t s đang sống tại cc khi em tham vấn ý kiến của họ lúc dự định mua..tuy nhiên sau đó em lại mua nhà mặt đất theo ý 1 ông em tin nhất lúc đó..ông đó là em.
Trân trọng

Jacaranda Tran

Xe tải
Chng cu thi cu tang cao ma mua, thoang dang, it bui, it on

7usd

Xe điện
Chung cư cao cấp thì càng cao càng tốt.Cc bình dân hay tái định cư thì thấp thấp thôi.

Cá nhân em thích cao. Thoáng mát; cực ít muỗi; kiến 3 khoang. Còn nói hỏa hoạn hay thiên tai thì khó nói lắm. Có khi ra đường còn dễ chết hơn.

USD.EURO

Xe điện
Gấu cụ Điên cmnr :)
3 chìm 7 nổi 9 lênh đênh. :) 3 thì bỏ , 9 cũng bỏ, 7 nổi thì nghe có vẻ ngon Nhưng Nổi Dễ Bị Vớt :) . 4 Thì tử, 5 thì Ngủ
Tốt nhất 6-8 mà phệt cụ ạ :)

NgocThuong GMD

Xe tải
Tầng trung đắt hơn các tầng dưới hoặc trên mái vì view đẹp hơn cụ ạ.

Xe thả hình

Xe tăng
Cụ hỏi xem nhảy dù thì nhảy từ tầng nào dù bung, chọn cao hơn vài tầng :)) còn không thì cao vừa thôi chạy bộ, leo dây được; đừng lấy tầng thấp quá.

rongtrang

Xe buýt
e thì thấy cụ cứ chọn cao cao tí, như e nói ấy. mua chung cư e thấy ngoài dịch vụ ra cốt là e nhìn được bầu trời tí thui. SG thì thích, chứ trái tim của cả nước nhiều khu bên trong mà chọn tầng thấp em nói không phải chứ cả đời nhìn ra ban công không thấy bầu trời trong xanh đâu cụ ah @@

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn các Cụ đã nhiệt tình tư vấn và em cũng hiểu biết thêm được nhiều thứ.
Em chuyển sang lầu cao lock B kế bên rồi ạ.

SoDepCatTuong

Xe điện
Tuỳ ý thích của cụ. Nhưng dưới tầng 20 thì vẫn có muỗi nhé, tỷ lệ xuất hiện Gián cũng cao hơn. E thì thích tầng cao, miễn không phải tầng trên cùng là được. Nếu là Penhouse thì phải đúng nghĩa, không thì cứ tầng cao ở cho sướng. Dĩ nhiên là tầng cao trên tầng 5 thì đều khó về chuyện cứu hoả hết!

Gerben

Xe buýt
Gấu cụ Điên cmnr :)
3 chìm 7 nổi 9 lênh đênh. :) 3 thì bỏ , 9 cũng bỏ, 7 nổi thì nghe có vẻ ngon Nhưng Nổi Dễ Bị Vớt :) . 4 Thì tử, 5 thì Ngủ
Tốt nhất 6-8 mà phệt cụ ạ :)
6-8 là sáu tấm.. ván đó cụ