[Funland] Hỏi các cụ/mợ cách đánh vần tiếng việt

meomun346

Xe container
Đúng như cụ nói "qua" theo cách đánh vần cũ k liên quan đến âm "ua", và ghép qu-a cơ. Nhưng bài 26 trẻ nhà em mới đc học qu, mà hiện bài học có chứa âm "ua" thì em hỏi cụ ạ.
Theo cụ không liên quan đến từ "qua" này thì cháu chưa học đánh vần từ này đến bài 26 mới tiếp ạ.
Em sai chính tả nick đã biết ngay lúc lập nhắn nhờ mod sửa, khả năng là k đc. Cảm ơn cụ nhắc nhở ạ.
Em trước giờ kèm đứa lớp 8 vẫn đc cụ ạ.
Theo em thì 2 câu cuối này của bài là để trẻ đọc thôi cụ ơi (bỏ qua ko đánh vần), còn đánh vần là ở mấy từ bên trên ạ. Đến bài 26, cô sẽ HD cụ thể. Có những câu, từ chỉ là đọc qua thôi, còn như hiểu cặn kẽ, còn phải lâu dài ạ. (kiểu như từ từ rồi khoai sẽ nhừ đó cụ)
VD như ta vẫn quen dùng từ xà - phòng để chỉ 1 loại chất tẩy rửa, nhưng chỉ ít người để ý rằng nó có nguồn gốc từ savon trong tiếng Pháp.

Em hỏi cụ, giả sử bài 1 học chữ a thì cả bài có mỗi chữ a, a hả cụ?
Ý cụ ấy là chữ qu phải sang bài 26 mới học , còn chữ ua đã học rồi , vậy bài 24 có chữ qua thì nên đánh vần thế nào, theo em hiểu là vậy.

Lonelywolf831

Xe tải
Nếu cụ nghiêm túc thì từ "qua" theo cách đánh vần cụ Hồ Ngọc Đại gồm phụ âm "cờ" - viết là "q" và vần "oa" - viết là "ua" (có quy tắc sau phụ âm "q" thì viết vần "oa" thành "ua"). Vậy đánh vần là cờ -oa - qua. Theo cách học đánh vần em học ngày xưa thì là phụ âm "quờ" - viết là "qu" và âm "a" - viết là "a". Vậy đánh vần là quờ - a - qua. Cả hai cách đánh vần trên đều cho thấy không tồn tại vần "ua" của bài học nói trên trong từ "qua".

Theo em thì 2 câu cuối này của bài là để trẻ đọc thôi cụ ơi (bỏ qua ko đánh vần), còn đánh vần là ở mấy từ bên trên ạ. Đến bài 26, cô sẽ HD cụ thể. Có những câu, từ chỉ là đọc qua thôi, còn như hiểu cặn kẽ, còn phải lâu dài ạ. (kiểu như từ từ rồi khoai sẽ nhừ đó cụ)
VD như ta vẫn quen dùng từ xà - phòng để chỉ 1 loại chất tẩy rửa, nhưng chỉ ít người để ý rằng nó có nguồn gốc từ savon trong tiếng Pháp.
Vâng cụ, em thấy cháu đánh vần và đọc cả các dòng dưới. Có lẽ ban soạn thảo họ sót ạ. Cảm ơn cụ nhiều ạ.

toimuondie

Xe container
Ý cụ ấy là chữ qu phải sang bài 26 mới học , còn chữ ua đã học rồi , vậy bài 24 có chữ qua thì nên đánh vần thế nào, theo em hiểu là vậy.
Dạ vâng, em mời cụ đọc lại:

theo bài cháu đang đọc ghép "UA" và "Q" (em đã khoanh đỏ)

Còn nếu cụ ấy hỏi chữ "qua" đánh vần như nào thì em sẽ trả lời là không ai đánh vần cả câu, chữ ấy chỉ đọc luôn, không đánh vần.

Nếu cụ nghiêm túc thì từ "qua" theo cách đánh vần cụ Hồ Ngọc Đại gồm phụ âm "cờ" - viết là "q" và vần "oa" - viết là "ua" (có quy tắc sau phụ âm "q" thì viết vần "oa" thành "ua"). Vậy đánh vần là cờ -oa - qua. Theo cách học đánh vần em học ngày xưa thì là phụ âm "quờ" - viết là "qu" và âm "a" - viết là "a". Vậy đánh vần là quờ - a - qua. Cả hai cách đánh vần trên đều cho thấy không tồn tại vần "ua" của bài học nói trên trong từ "qua".
Em cám ơn cụ ạ. Đứa lớp 8 nhà em đọc cũng lúng túng vì cháu lớp 1 chưa học đến Qu thì k đánh vần đc.

Còn nếu cụ ấy hỏi chữ "qua" đánh vần như nào thì em sẽ trả lời là không ai đánh vần cả câu, chữ ấy chỉ đọc luôn, không đánh vần.
Cụ đọc kỹ giúp em xem em viết như nào đã ạ. Em nói là ghép theo qu-a thì đúng mà!

Chỉnh sửa cuối:

Dạ vâng thưa cụ.

MINHKD

Xe điện
Em hỏi cụ, giả sử bài 1 học chữ a thì cả bài có mỗi chữ a, a hả cụ?
Em ví dụ bài 1 học âm e, thì các con nhận biết âm e, vần e, chữ e qua các từ có hình ảnh như ve, xe, bé...
Lúc này chưa phải học ghép vần.
Em nghĩ sau học ghép vần thì cần chọn các câu trong các vần đã học để luyện đọc.

Pippi90

Đi bộ
Ngày xưa em học sách cụ Hồ Ngọc Đại, được phân biệt rất rõ các thành phần trong vần, âm chính, âm , âm cuối.
“ua” trong lùa là nguyên âm đôi, còn qua thì u là âm phụ và a là âm chính.

Em ví dụ bài 1 học âm e, thì các con nhận biết âm e, vần e, chữ e qua các từ có hình ảnh như ve, xe, bé...
Lúc này chưa phải học ghép vần.
Em nghĩ sau học ghép vần thì cần chọn các câu trong các vần đã học để luyện đọc.
Cụ giải thích rõ ràng ạ, em nợ cụ 1 chén nhé.

Lonelywolf831

Xe tải
Ngày xưa em học sách cụ Hồ Ngọc Đại, được phân biệt rất rõ các thành phần trong vần, âm chính, âm , âm cuối.
“ua” trong lùa là nguyên âm đôi, còn qua thì u là âm phụ và a là âm chính.
View attachment 5536526
View attachment 5536527
Đúng là đọc cách đánh vần của cụ Đại thấy hay và gần bản chất của âm, bỏ dấu đúng vị trí âm chính. Chả hiểu vì sao lại bị ném đá dữ như vậy :(

Đúng là đọc cách đánh vần của cụ Đại thấy hay và gần bản chất của âm, bỏ dấu đúng vị trí âm chính. Chả hiểu vì sao lại bị ném đá dữ như vậy :(
Có thớt riêng về sách, cách đánh vần của cụ Đại đó ạ. Bên đó các cụ/mợ ủng hộ cụ Đại lắm. Mai em rảnh chạy qua thớt đó đọc xem có gì học đc thì dạy cháu nhà em.

mèo lang thang

Xe buýt
Kính chào các cụ/mợ ạ!
Các cụ/mợ chỉ giúp em cách đánh vần tiếng việt lớp 1 theo hình dưới với ạ.
Bài 24 có ghép vần,theo bài cháu đang đọc ghép "UA" và "Q" (em đã khoanh đỏ) cách đánh vần em vẫn hay đọc thì không đúng, mà phải ghép "qu-a". Mà âm "qu" đến bài 26 cháu nhà em mới học!
Các cụ/mợ xem và chỉ dẫn đọc như nào là chuẩn. Đội ơn các cụ/mợ nhiều ạ!
Nguy hiểm quá đi mất !

Chữ q trong tiếng Việt chưa bao giờ đứng đơn lẻ, bao giờ cũng là phụ âm kép qu cụ ạ, chữ qua là ghép của phụ âm kép qu với nguyên âm a. Cụ mà nhầm sang là phụ âm q với cụm ua là cụ hổng kiến thức rất cơ bản đấy ạ.

Nguy hiểm quá đi mất !

Chữ q trong tiếng Việt chưa bao giờ đứng đơn lẻ, bao giờ cũng là phụ âm kép qu cụ ạ, chữ qua là ghép của phụ âm kép qu với nguyên âm a. Cụ mà nhầm sang là phụ âm q với cụm ua là cụ hổng kiến thức rất cơ bản đấy ạ.
Cụ ơi, Em biết tiếng việt và đủ dùng, em băn khoăn là bài 24 các cháu đang học âm "ua", bài 26 mới học đến "qu" đấy ạ. Cụ giải thích giúp em theo sách giáo khoa chứ xưa em học đánh vần qu-a mà. Nếu vậy có thể sách in sai, đính chính lại cho phù hợp thôi. Cảm ơn cụ nhiều.

ceconam

Xe điện
Kính chào các cụ/mợ ạ!
Các cụ/mợ chỉ giúp em cách đánh vần tiếng việt lớp 1 theo hình dưới với ạ.
Bài 24 có ghép vần,theo bài cháu đang đọc ghép "UA" và "Q" (em đã khoanh đỏ) cách đánh vần em vẫn hay đọc thì không đúng, mà phải ghép "qu-a". Mà âm "qu" đến bài 26 cháu nhà em mới học!
Các cụ/mợ xem và chỉ dẫn đọc như nào là chuẩn. Đội ơn các cụ/mợ nhiều ạ!
Vần ua thì là chữ "lùa" cụ nhé, còn "qua" thì ko phải vần ua vì khi đó u ghép với q để thành chữ quờ chứ ko đi với a