[Thảo luận] Hỏi các cao nhân ở thủ đô

sumakhokho

Xe tải
Ở hn rất ít đg cho đỗ,chỗ nào đỗ đc thì lại mất xèng.

khanhtg

Xe tải
ơ, thế ở tỉnh không kẻ đường thế này à bác chủ thớt, quan tâm gì cái vạch, để ý cái vỉa hè là được rồi. ở đây chỉ có cái sai là đỗ ở điểm của xe bus

VTVcable92

Xe máy
Chả biết lỗi gì nhưng đỗ ngay chỗ xe buýt là sai rồi :))

suzu37

Xe container
Lếch sù kia đỗ vào chỗ xe bus rùi. Cụ chủ đưa cho xxx phạt nguội đi:D còn cái vạch 1.2 kia được đè. Đỗ cách hè, lề đường 25cm là ok
Đỗ kiểu xe vuông góc với hè đường được hông cụ? Hay đỗ theo kiểu các anh taxi ấy, chéo 45 độ, vẫn đảm bảo một bánh sát vỉa hè? :D

ơ, thế ở tỉnh không kẻ đường thế này à bác chủ thớt, quan tâm gì cái vạch, để ý cái vỉa hè là được rồi. ở đây chỉ có cái sai là đỗ ở điểm của xe bus
Nhỡ vạch màu vàng thì sao hả cụ? Vẫn đỗ hay là không đỗ?

Lac29A242.37

Xe tải
Vâng, cụ chặn cmn đg vào của xe Buýt rồi, phạt lỗi này đã :))

namthieunam

Xe tăng
Tư thế thì ko sai? nhưng vị trí thì cụ đã sai? thỉnh cụ!

anhtho

Xe ngựa
Thưa các cụ,
Về thủ đô nhà em dừng đỗ đúng chỗ này loay hoay không biết thế nào, đúng luật thì đè vạch, mà không đè vạch thì xa vỉa hè quá 60 cm.

Quyết định dừng đỗ theo xe trước vậy các cụ ạ, kệ thôi

Cụ cứ tính từ cái mép vỉa hè ra là được, còn cái vạch vôi kia là vạch để lái xe căn mép đường. Có chỗ vạch mép đường cách hè đường tới cả mét thì cụ cũng đỗ cách 25cm thì toai !
Công nhận ở HN đi lại quen rồi thì thôi, chứ các tỉnh về HN là oải lắm. Em gặp các bạn ở Bắc Giang, Việt Trì, Quảng ninh, ai cũng kêu về HN vất vả thế. Đa phần có xe con là gưi xe ở ngoài rồi đi taxi. Ông anh họ em ở QN, có xe từ lâu rồi, thế mà có lần em nghe lỏm ông ý khoe với một ông khác: hôm nay tao vào hẳn phố cổ, đi gần hết HN mới ác !

Kara_men

Xe buýt
Cụ cứ tính từ cái mép vỉa hè ra là được, còn cái vạch vôi kia là vạch để lái xe căn mép đường. Có chỗ vạch mép đường cách hè đường tới cả mét thì cụ cũng đỗ cách 25cm thì toai !
Công nhận ở HN đi lại quen rồi thì thôi, chứ các tỉnh về HN là oải lắm. Em gặp các bạn ở Bắc Giang, Việt Trì, Quảng ninh, ai cũng kêu về HN vất vả thế. Đa phần có xe con là gưi xe ở ngoài rồi đi taxi. Ông anh họ em ở QN, có xe từ lâu rồi, thế mà có lần em nghe lỏm ông ý khoe với một ông khác: hôm nay tao vào hẳn phố cổ, đi gần hết HN mới ác !
Em cũng đang thắc mắc cái quy định "lề đường" này
Em lục trong QCVN thì thấy

cái "lề đường" nó nằm sát với phần xe chạy.

Vạch 1.2 lại xác định mép lề đường trên các trục đường

Dựa vào hai cái đó thì lề đường có thể được tính từ mép trái của vạch 1.2 vào đến "hè phố".

Cơ mà đỗ xe cách vạch 1.2 đấy 25cm như trong ảnh của cụ chủ thì.... hơi quá X_X

anhtho

Xe ngựa
Em cũng đang thắc mắc cái quy định "lề đường" này
Em lục trong QCVN thì thấy

cái "lề đường" nó nằm sát với phần xe chạy.

Vạch 1.2 lại xác định mép lề đường trên các trục đường

Dựa vào hai cái đó thì lề đường có thể được tính từ mép trái của vạch 1.2 vào đến "hè phố".

Cơ mà đỗ xe cách vạch 1.2 đấy 25cm như trong ảnh của cụ chủ thì.... hơi quá X_X
Thực chất cái vạch 20cm có nhiệm vụ chủ yếu là để lái xe căn đường. Cụ nào chạy đường trường buổi tối thì sẽ thấy cái vạch này có tác dụng như thế nào.
Em thì vẫn coi lề đường là chõ tiếp giáp với vỉa hè. hoặc chỗ hết nhựa đường. Có những chỗ có cống + nắp cống thì phải tính từ mép cống. Cái vạch đó không thể tính là lề đường được.

dung37c1

Xe tăng
Cụ cứ đỗ cách vạch 25cm dưng chỗ cái biễn buýt sờ kia thì vẫn dính nhóe

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên
Cụ có luật dẫn chiếu không ạ? Em cũng đang phân vân quá, đỗ không quá 25 cm tính từ cái vạch trắng hay vỉa hè? Nếu đè lên cái vạch trắng đó có bị sao không ạ?
Chỗ đỗ của hung thần phải có vạch zigzag màu vàng chứ? GTCC làm ăn như xxx ấy.

civichh

Xe hơi
Chỗ đỗ của hung thần phải có vạch zigzag màu vàng chứ? GTCC làm ăn như xxx ấy.
Ở chỗ em người ta vẽ chỗ đỗ của xe buyt tính từ sau cái biển báo xe buyt kia. Trong ảnh có thể mấy cái vạch đó bị cụ Lex kia che mất chăng?

xebongac

Xe buýt
cụ phải lên diễn đàn bổ túc thêm kiến thức về luật và Quy chuẩn giao thông vào. chứ cụ đỗ chỗ đấy là sai rồi và lại cái vạch liền 20cm ấy là vạch giới hạn làn xe chạy cụ có thể chèn vạch theo luật.

khanhtg

Xe tải
Đỗ kiểu xe vuông góc với hè đường được hông cụ? Hay đỗ theo kiểu các anh taxi ấy, chéo 45 độ, vẫn đảm bảo một bánh sát vỉa hè? :D

Nhỡ vạch màu vàng thì sao hả cụ? Vẫn đỗ hay là không đỗ?
Bẫy nhau đấy à ? bác hỏi thế này chắc biết câu trả lời rồi.

Sammen

Xe hơi
Thưa các cụ,
Về thủ đô nhà em dừng đỗ đúng chỗ này loay hoay không biết thế nào, đúng luật thì đè vạch, mà không đè vạch thì xa vỉa hè quá 60 cm.

Quyết định dừng đỗ theo xe trước vậy các cụ ạ, kệ thôi

Vạch liền đơn, màu trắng rộng 20cm để xác định mép phần xe chạy trên các trục đường và xe có thể đè lên khi cần thiết
Vạch liền đơn, màu trắng rộng 10cm để phân chia 2 dòng phương tiện giao thông đi ngược chiều nhau, xác định ranh giới đường cấm, nơi đỗ xe, ranh giới của làn xe ở vị trí nguy hiểm. Xe không được đè lên vạch này
Như vậy cụ đè lên vạch trên vô tư ạ, chỉ có điều hỏi thăm hay ko thì cũng tùy tâm trạng của xxx cụ ạ