[Funland] Hỏi các bác Việt Kiều: Về VN có kiếm ăn tốt hơn bên Tây?

teppia

Xe tăng
Bao gồm cả các bác đi xuất khẩu lao động các kiểu nhé. Về VN thì kiếm ăn có hơn bên Tây ko?
Lý do gì các bác đang ở bên Tây mà lại về VN? Chỉ vì thu nhập bên đó kém hơn hay còn lý do nào ko?

BMW X10

Xe điện
Bao gồm cả các bác đi xuất khẩu lao động các kiểu nhé. Về VN thì kiếm ăn có hơn bên Tây ko?
Lý do gì các bác đang ở bên Tây mà lại về VN? Chỉ vì thu nhập bên đó kém hơn hay còn lý do nào ko?
Lý do đầu tiên là Lọ mỡ nó to quá, bác ạ, nên Đuôi chuột đành hồi hương thôi.

lighting

Xe hơi
Đất lành chim đậu, kinh tế thị trường, lý do chính là kiếm tiền
Ai cảm thấy có thể kiếm tiền ở VN được nhiều hơn thì người ta về thôi

Có người thành công có người thất bại, đó là chuyện bình thường
Còn những lý do phụ thì nhiều, như VN đồ ăn ngon, múi mít thơm tho, thời gian làm việc thoải mái ...

teppia

Xe tăng
Lý do đầu tiên là Lọ mỡ nó to quá, bác ạ, nên Đuôi chuột đành hồi hương thôi.
Chắc Tây Âu, Tây Mỹ lọ mỡ mới to, chứ Tây Hàn, Tây Nhật, Đài thì cũng khít thôi nhỉ

Euro2CityStar

Xe lăn
ta có thằng anh ruột .
tiến sỹ gia nã đại , nhưng không trụ nổi ở đây .
về quê lại thành phú hào . gặp mặt cả ủy viên . trưởng khoa một khoa ở đại học tỉnh quê nhà .

Meliodashoda

Xe máy
Đi trời Âu làm thuê làm lụng tiết kiệm được 1 mớ thì về VN làm ăn vẫn dễ hơn chứ cụ

• Vodka
Reactions: ncs

Mũi tên bạc

Xe container
Làm ăn trong nước bây giờ cũng tốt mà; đi xuất khẩu lao động chủ yếu là lao động phổ thông và chủ yếu sang mấy nước châu Á thì còn được. Chứ sang châu Âu thì ở trong nước có khi ngon hơn. Em biết một đôi vợ chồng; sống ở ngoại ô Paris; mỗi lần về quê trông cứ ngon lành vậy chứ toàn gia đình ở Việt Nam gửi tiền sang để về. Chính đội đi lao động ở mấy nước Châu Á còn ổn; có của ăn của để.

3005

Xe tăng
ta có thằng anh ruột .
tiến sỹ gia nã đại , nhưng không trụ nổi ở đây .
về quê lại thành phú hào . gặp mặt cả ủy viên . trưởng khoa một khoa ở đại học tỉnh quê nhà .
Trường hợp này về là đúng rồi cụ. Ở Canada thì tiến sĩ nhiều như lợn con, thu nhập còn thấp hơn cả thợ sửa điện nước.

minhlp

Xe tải
Em không biết ạ. Em đang ở xứ người, và không xác định ở lâu dài (cỡ 5-10 năm chắc em về).
Lý do em sang là em muốn trải nghiệm (Du nhi tri), ko chỉ em mà cả gia đình. Còn với em, VN vẫn là quê hương, nơi đáng để ở và ko gì so sánh được.
Về thu nhập, thì nếu so sánh tuyệt đối (số tiền kiếm được) thì bên này hơn, nhưng so sánh tương đối (điều kiện sống...) thì VN hơn. Em đi vì có cơ hội đi, và "đi cho biết đó biết đây" thui.

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Đối với các cụ XKLD số đông là sẽ hơn ở VN rồi cụ nhé. Tốt hơn người ta mới đi.

Thành Thị 1

Xe điện
bây h vấn đề lao động phổ thông là rất to ở các nước phát triển, vì dân số già, thế nên lao động phổ thông ra NN kiếm tiền tốt hơn trong nước, lao động trí óc thì hên xui, tùy ngành!

HVC

Xe buýt
Làm ăn trong nước bây giờ cũng tốt mà; đi xuất khẩu lao động chủ yếu là lao động phổ thông và chủ yếu sang mấy nước châu Á thì còn được. Chứ sang châu Âu thì ở trong nước có khi ngon hơn. Em biết một đôi vợ chồng; sống ở ngoại ô Paris; mỗi lần về quê trông cứ ngon lành vậy chứ toàn gia đình ở Việt Nam gửi tiền sang để về. Chính đội đi lao động ở mấy nước Châu Á còn ổn; có của ăn của để.
thế nhiều người phải chạy cả tỷ để đi làm gì ? Cái quan trọng là giấy tờ có đầy đủ hợp pháp để làm việc hay ko thôi. Quê tôi đến đi Đài Loan mà ở được người ta vẫn ở chứ chưa nói các nước khác, trừ các nước bất ổn xã hội thôi. Còn người ta phải về là vì có vợ hoặc chồng vẫn ở Việt nam nên phải về.

PotusTan

Xe buýt
Em đi XKLĐ nhé:
1. Ở nhà: tổng thu nhập của em tầm 15 triêu VNĐ/tháng; tổng chi cho cuộc sống (cả thuê nhà) tất tần tật 12 triệu VNĐ; lý thuyết là dư (tiết kiệm) được 3 triệu VND/tháng => cái này chi cưới hỏi, thăm viếng là...vừa đủ. Kết luận: không dư đồng nào.
2. XKLĐ (em ở Úc): tổng thu nhập (em lao động phổ thông như làm farm, làm ở xưởng in màu, logo trên quần áo; dọn vườn, bể bơi, sân tennis ở khu Tây trắng): ngày thường 150 đô-la Úc/ngày; t7, CN 300 đô-la Úc/ngày => tổng 4.200 đô-la Úc/tháng.
Tổng chi tất cả cho cuộc sông (cả thuê nhà): 1.200 đô-la Úc/tháng là vuơng giả.
Chẳng có chi phí cưới xin, thăm viếng gì.
Còn lại: 3.000 đô-la Úc/tháng.
KẾT LUẬN:
Khi em còn sức khỏe, còn trẻ, chưa lấy vợ, có con thì em đi LĐXK.
Dành dụm được ít xèng, sức khỏe xuống, cần phải lấy vợ, có con => chắc em phải về VN (em ở Úc lao động phổ thông, thì khả năng ế vợ là đương nhiên).

longphamhoai

Xe tăng
Ở đâu cũng khó khăn cả thôi, sống ở đâu cũng phải tiết kiệm thì mới đủ sống. Thu nhập ở nước ngoài thì có vẻ cao nhưng chi cũng cao theo. Sau 1 thời gian tiết kiệm ở thu nhập cao thì về VN tiêu nó sướng hơn. Nguyên lý chung là vậy thôi.

Mũi tên bạc

Xe container
thế nhiều người phải chạy cả tỷ để đi làm gì ? Cái quan trọng là giấy tờ có đầy đủ hợp pháp để làm việc hay ko thôi. Quê tôi đến đi Đài Loan mà ở được người ta vẫn ở chứ chưa nói các nước khác, trừ các nước bất ổn xã hội thôi. Còn người ta phải về là vì có vợ hoặc chồng vẫn ở Việt nam nên phải về.
Cặp vợ chồng em đang nói đến có quốc tịch Pháp đàng hoàng cụ nhé, không phải lao động xuất khẩu đâu. Có hai đứa con. Xung quanh em không biết nhiều người lao động ở Tây đâu nhưng em biết vài người ở Pháp và em thấy họ không ngon lành lắm. Có thể có rất nhiều trường hợp ngon lành em không biết! Còn vụ 37 người chết ở Anh thực chất những người này họ có muốn ở lại khối Euro đâu mà họ tìm đến Anh.

sthd

Xe lăn
Em đi XKLĐ nhé:
1. Ở nhà: tổng thu nhập của em tầm 15 triêu VNĐ/tháng; tổng chi cho cuộc sống (cả thuê nhà) tất tần tật 12 triệu VNĐ; lý thuyết là dư (tiết kiệm) được 3 triệu VND/tháng => cái này chi cưới hỏi, thăm viếng là...vừa đủ. Kết luận: không dư đồng nào.
2. XKLĐ (em ở Úc): tổng thu nhập (em lao động phổ thông như làm farm, làm ở xưởng in màu, logo trên quần áo; dọn vườn, bể bơi, sân tennis ở khu Tây trắng): ngày thường 150 đô-la Úc/ngày; t7, CN 300 đô-la Úc/ngày => tổng 4.200 đô-la Úc/tháng.
Tổng chi tất cả cho cuộc sông (cả thuê nhà): 1.200 đô-la Úc/tháng là vuơng giả.
Chẳng có chi phí cưới xin, thăm viếng gì.
Còn lại: 3.000 đô-la Úc/tháng.
KẾT LUẬN:
Khi em còn sức khỏe, còn trẻ, chưa lấy vợ, có con thì em đi LĐXK.
Dành dụm được ít xèng, sức khỏe xuống, cần phải lấy vợ, có con => chắc em phải về VN (em ở Úc lao động phổ thông, thì khả năng ế vợ là đương nhiên).
ở nhà, không dư đồng nào, còn mảnh đất, 2015 giá 1 tỉ. nay 5 tỉ.

bán đất lấy tiền đi xklđ, năm tk 20k đô. 5 năm 100k đô. có 2,5 tỉ. mua lại được nửa mảnh đất!

Forceseller

Xe hơi
E có 1 băn khoăn nhỏ. Nếu 1 gia định với mức lương (chưa tính thưởng) 100 tr/tháng (không quá vất vả, đã đầy đủ nhà xe) với 2 vợ chồng 2 con nhỏ ở Việt nam thì sang Mỹ thì mức lương nào ở tầm nào là hợp lý để sống cuộc sống tương đồng với mức ở Việt nam nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Trả lời cụ làm gì cho mất thời gian nhỉ ? Tầm này còn kiều với không.

xukute

Xe tăng
E có 1 băn khoăn nhỏ. Nếu 1 gia định với mức lương (chưa tính thưởng) 100 tr/tháng (không quá vất vả) với 2 vợ chồng 2 con nhỏ ở Việt nam thì sang Mỹ thì mức lương nào ở tầm nào là hợp lý để sống cuộc sống tương đồng với mức ở Việt nam nhỉ?
Chắc phải 20k/tháng trở lên cụ ạ