[Funland] Hỏi các bác về nhà dính qui hoạch?

huongdo03

Xe tăng
Không phải cụ ơi. Nếu đã có nhà, đất cùng 1 phường mới không được tđc. Khác phường vẫn được cụ ạ. Nếu nhà cụ chủ có nhà đất cùng phường với nhà đất bị quy hoạch thì phải xử lý sớm đi ạ ko bị thiệt thòi.
Ôi thật ạ? Thế em hỏng rồi. Căn hộ chung cư cùng phường cũng bị tính thế luôn ạ?

Min Autumn

Xe tải
Thế đất tái định cư hót thế mà các quan lại nhả cho mình nghe cũng sai sai mợ hầy
Quyền lợi của người dân được hưởng theo quy định của pháp luật thôi cụ. Các qu hay kiếm kiểu khác ạ chứ làm sao dám lấy đất tđc của dân ạ. Có điều, bg Hà Nội ko còn nhiều quỹ đất để tđc nên các dự án càng chậm triển khai thì khả năng ko nhận đc đất càng cao ạ. Lúc đó may thì đc chung cư tđc tại chỗ, ko thì nhận tiền ko là thiệt lắm ạ.

Nhận đất hay chung cư còn có chỗ ở tđc hoặc đc ăn chênh lệch giữa giá NN quy ra đất để đền dân (thường thấp hơn thị trường) và giá đang giao dịch thực tế trên thị trường.

Chỉnh sửa cuối:

Min Autumn

Xe tải
Ôi thật ạ? Thế em hỏng rồi. Căn hộ chung cư cùng phường cũng bị tính thế luôn ạ?
Oh, thế mợ phải khẩn trương tìm hiểu xem tình hình dự án khu nhà mợ thế nào. Gần nhà em có nhà bị như vậy mà phải chấp nhận đó, mà nhà đó còn mấy trăm m2 liền. Kiện cáo mãi cuối cùng bị cưỡng chế thiệt đủ đường vì ko biết điều luật này.

Mợ đọc điều khoản này nhé:

Tại Khoản 1 Điều 6 Nghị định số 47/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định: "Việc bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất ở quy định tại Điều 79 của Luật Đất đai được thực hiện theo quy định sau đây:
1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ở, người Việt Nam định cư ở nước ngoài đang sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất tại Việt Nam khi Nhà nước thu hồi đất ở mà có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của pháp luật về đất đai thì việc bồi thường về đất được thực hiện như sau:
a) Trường hợp thu hồi hết đất ở hoặc phần diện tích đất ở còn lại sau thu hồi không đủ điều kiện để ở theo quy định của UBND cấp tỉnh mà hộ gia đình, cá nhân không còn đất ở, nhà ở nào khác trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất ở thu hồi thì được bồi thường bằng đất ở hoặc nhà ở tái định cư;
b) Trường hợp thu hồi hết đất ở hoặc phần diện tích đất ở còn lại sau thu hồi không đủ điều kiện để ở theo quy định của UBND cấp tỉnh mà hộ gia đình, cá nhân còn đất ở, nhà ở khác trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất ở thu hồi thì được bồi thường bằng tiền. Đối với địa phương có điều kiện về quỹ đất ở thì được xem xét để bồi thường bằng đất ở".

Chỉnh sửa cuối:

anhson

Xe tải
Không phải cụ ơi. Nếu đã có nhà, đất cùng 1 phường mới không được tđc. Khác phường vẫn được cụ ạ. Nếu nhà cụ chủ có nhà đất cùng phường với nhà đất bị quy hoạch thì phải xử lý sớm đi ạ ko bị thiệt thòi.
Cụ chuẩn .theo quy định là vậy

tieunhilang

Xe điện
Các cụ còn nhớ ông Cù Huy Hà Vũ, chỉ vì dính quy hoạch mà đời thân bại danh liệt không?
Xuất phát từ việc năm 2002 ông ta bị thu hồi căn nhà 24 Điện Biên Phủ để làm "bảo tàng Xuân Diệu" lúc đó ông ta gần 50 tuổi. ông ta điên cuồng chống lại, cuối cùng biến thành kẻ chống phá chế độ, mất nhà, mất nước, mất quê hương

Alisoma

Xe buýt
Em cũng có căn chung cư tầng 1 khi mua thì cũng đã biết là có quy hoạch làm đường nhưng hồi đó thì có nhiều lý do nên nhà em vẫn liều mua. Hiện giờ vẫn chưa có kế hoạch đền bù cụ thể, vì quy hoạch cũ có điểm ko ổn ( quy hoạch lấy đến giữa nhà thôi). Nhưng theo các cụ thì liệu nhà em có nhận được đền bù bằng đất không vì căn đó là tầng 1. Nhà em thì hiện đang sở hữu căn hộ chung cư khác và không có hộ khẩu thường trú tại cái chỗ đó.
Trên lý thuyết thì cụ có thể được nhận đền bù bằng đất. Tuy nhiên, HN ngày càng cạn quỹ đất, đất ở những vùng sâu xa ngày xưa như Thanh Trì giờ cũng là đất vàng rồi nên các khu tđc thì hầu hết chỉ có căn hộ chung cư cao tầng, không có thấp tầng.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Các cụ còn nhớ ông Cù Huy Hà Vũ, chỉ vì dính quy hoạch mà đời thân bại danh liệt không?
Xuất phát từ việc năm 2002 ông ta bị thu hồi căn nhà 24 Điện Biên Phủ để làm "bảo tàng Xuân Diệu" lúc đó ông ta gần 50 tuổi. ông ta điên cuồng chống lại, cuối cùng biến thành kẻ chống phá chế độ, mất nhà, mất nước, mất quê hương
Dính vào doanh nghiệp thu hồi thì còn kiếm chác được tý chứ nhà nước mà thu hồi thì nhận tiền ngay và luôn

Politeboy

[Tịch thu bằng lái]
Quyền lợi của người dân được hưởng theo quy định của pháp luật thôi cụ. Các qu hay kiếm kiểu khác ạ chứ làm sao dám lấy đất tđc của dân ạ. Có điều, bg Hà Nội ko còn nhiều quỹ đất để tđc nên các dự án càng chậm triển khai thì khả năng ko nhận đc đất càng cao ạ. Lúc đó may thì đc chung cư tđc tại chỗ, ko thì nhận tiền ko là thiệt lắm ạ.

Nhận đất hay chung cư còn có chỗ ở tđc hoặc đc ăn chênh lệch giữa giá NN quy ra đất để đền dân (thường thấp hơn thị trường) và giá đang giao dịch thực tế trên thị trường.
Chính vì tái định cư thiệt thòi bất công mà các dự án đầu tư của nhà nước thường bị khiếu kiện, chậm tiến độ và gây thiệt hại khủng khiếp cho kinh tế xã hội (Đường sắt Cát Linh, Metro Nhổn...)
Ai cũng biết là cần phải hài hòa lợi ích, nhưng lãnh đạo toàn như anh Chung Con đang ngồi tù nên HN ko cần và ko muốn giải quyết.
Mãi gần đây khi cụ Tổng nhận ra nguy cơ (dù hơi muộn) thì đã quyết tâm ra được nghị quyết 18, yêu cầu sửa đổi một cách căn bản việc bồi thường tái định cư
Tuy nhiên hiện vẫn đang vấp phải sự chống đối quyết liệt của nhóm lợi ích
Hãy chờ xem!

Alisoma

Xe buýt
Thế ạ kụ. Em tưởng Luật mới thì người dân phải có lợi chứ kụ nhể
Luật đất đai sửa đổi chắc cũng không sửa quá nhiều đâu cụ.
Gần đây thì có lẽ là do thấy bên nước lạ siết bđs ko ăn thua, giá nhà vẫn ko giảm, tương lai nền kinh tế u ám nên nhà mình đã huỷ/hoãn một loạt nghị định, thông tư liên quan đến siết (cho vay) bđs. Về Luật đất đai sửa đổi thì mới có kiến nghị là không xác định giá đất theo giá đất thị trường vì quá khó để xác định giá đất thị trường :D
Cho nên, đối với việc gpmb và tổ chức tđc phục vụ các dự án của NN trong nội thành HN thì quyền lợi của người có nhà/đất thuộc diện gpmb vẫn thế.

Politeboy

[Tịch thu bằng lái]
Gần đây thì có lẽ là do thấy bên nước lạ siết bđs ko ăn thua, giá nhà vẫn ko giảm, tương lai nền kinh tế u ám nên nhà mình đã huỷ/hoãn một loạt nghị định, thông tư liên quan đến siết (cho vay) bđs. Về Luật đất đai sửa đổi thì mới có kiến nghị là không xác định giá đất theo giá đất thị trường vì quá khó để xác định giá đất thị trường :D
Cho nên, đối với việc gpmb và tổ chức tđc phục vụ các dự án của NN trong nội thành HN thì quyền lợi của người có nhà/đất thuộc diện gpmb vẫn thế.
Đầu tiên thì lùi giá đất thị trường đến 2026, bây giờ thì bỏ hẳn.
Các cụ thấy nhóm lợi ích mạnh chưa?
Nhưng nếu không sửa luật, hoặc sửa giả vờ cho có, thì chắc chắn là lại bế tắc như 10 năm qua
Em tin là lãnh đạo cấp cao nhất không muốn như vậy, lãnh đạo HN và TPHCM không muốn như vậy.
Ngoài ra còn một điều khoản có thể khắc chế giá đền bù thấp và chế độ 2 giá đất đầy tham nhũng: đó chính là điều khoản "đất đổi đất", hiện nay nhóm lợi ích đang chịu cứng chưa dám bật lại cụ Tổng. Cùng lắm là lấy đất rẻ đổi đất đắt như đang làm ở dự án mở rộng bộ ông can mà thôi.

Vova

Xe container
Em nghĩ sau này đa số tái định cư là lên chung cư cao tầng thôi. Còn muốn đất đổi đất thì chắc phải chấp nhận dạt ra mạn Sóc Sơn hay Mê Linh chẳng hạn. Mà đổi kiểu đấy cũng khó vì thành phố lại phải quy hoạch quỹ đất riêng cho tái định cư.

Politeboy

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ sau này đa số tái định cư là lên chung cư cao tầng thôi. Còn muốn đất đổi đất thì chắc phải chấp nhận dạt ra mạn Sóc Sơn hay Mê Linh chẳng hạn. Mà đổi kiểu đấy cũng khó vì thành phố lại phải quy hoạch quỹ đất riêng cho tái định cư.
Cụ bật bản đồ vệ tinh lên mà xem
HN là thủ đô rộng thứ 17 TG và đất ruộng chiếm 90%
Không lo đất chật mà chỉ có lòng người hẹp thôi

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Bàn tốn bao tiền họp mà đâm ra lại nguyễn y vân kụ nhể

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Kụ này con kụ Kù Huy Kận mà nhể. Cũng là thái tử Cảng

Vova

Xe container
Cụ bật bản đồ vệ tinh lên mà xem
HN là thủ đô rộng thứ 17 TG và đất ruộng chiếm 90%
Không lo đất chật mà chỉ có lòng người hẹp thôi
Thì em đã viết là muốn đất đổi đất thì phải chấp nhận ra xa còn gì. Chẳng nói mấy quận cũ, giờ bên Long Biên nếu bị vướng quy hoạch ối nhà cũng phải chấp nhận lên chung cư. Lấy đâu ra đất ở gần mà đổi.

bomong

Xe điện
Trong miền nam quản lý đất đai rất lỏng lẽo, đất nn tự phân lô bán giấy tay, xây dựng nhà chui nhiều vô kể, dính quy hoạch vẫn bán mua xd nhà, Đồng nai, Biên hòa nhiều vô kể, hệ lụy lắm.