[Funland] Hỏi các Bác giỏi tiếng anh về cách nghe tiếng anh với ạ?

beSuSu

Xe điện
Cụ chỉ có thể phát âm giống với người gốc Á bản địa bên đó chứ người da trắng cấu tạo bộ phận phát âm họ khác nên không thể giống họ được. Họ phát âm khác hẳn.
Cụ gặp Tây nói tiếng Việt như ng Việt chưa.
Có áp dụng cách lý luận như trên vào đc ko.

pisces_hn

Xe container
muốn nghe được hết thì đầu tiên đọc phải hiểu được hết đã. còn đoán keyword là trò đi thi của học sinh thôi.

Đi Lang Thang

Xe buýt
Nhìn tuổi của em cụ/mợ nhá, vài ngày nữa là 40.

Thời em học tiếng anh sao có điều kiện như các cháu giờ, toàn phải mượn báo hoa học trò về chép lời bài hát ra rồi hát theo. Tầm năm 93, 94 các bạn còn đang khóc nhè thì em đã hát Happy New Year, last christmas thuộc như cháo chảy rồi.

Giờ em thuộc cỡ vài nghin bài hát tiếng anh, Back Street Boys, A1, Blue, West life.... thậm chí là We dont talk anymore của giới trẻ giờ em cũng hát ầm âm luôn, em dân IT, trước giờ công tác toàn các đơn vị FDI, lam việc toàn dùng tiếng Anh cả.

=> Youtube nó đầy các công cụ cho các cụ học đấy, rồi các app nữa, cơ mà học ko nghe nó chán, em bảo cụ cứ nghe nhạc, kiểu nghe vui tai lại còn thuộc từ vựng luôn, nghe nhiều thì từ vưng nhiều, là giỏi thôi.

Ví du : Tèo tèo teo teo téo téo teo teo tèo tèo téo teo tèo téo teo teo teo teo téo teo ... Dồ on nơ pờ li, gat ta bi li goắt ai sây ây ầ, goặt dai gưu theo, hạp pần chợt di ân na thớ đầy,,,,

Cụ zỏi thặc, hát đc cả tiếng Lào :((

datinh

Xe container
Cụ nói đúng đấy ạ.
Thế hệ em nghe rất kém vì lúc học đã bị dạy cách phát âm sai rồi. Đến lúc nghe người ta nói đúng như vịt nghe sấm.
Giờ bọn F1 nó đi học về toàn kêu các cô ở trường phát âm sai :D
xưa chưa có mạng mẽo. em xem dậy ngoại ngữ trên vô tuyến truyền hình
có cái anh quốc hùng M. A
dậy đọc adult nó bẩu là ây đăn
sau xem phin . cũng trên ti vi. thằng tây mẽo nó đọc là a đoát hay ơ đoát rỳ í
bố xư khỉ. trả biết thằng lào chuẩn

Azeglio

Xe điện
Key quan trọng đây. Ko phải ai cũng hiểu tầm quan trọng của điều này.

Ko làm đc điều này. Tây đọc số đt hay màu sắc nhiều nhiều là cũng ko nghe được dù chỉ loanh quanh vài từ mà ai cũng biết.
Ví dụ đơn giản là "dove" hay "pigeon", nếu cứ hiểu theo tiếng Việt đơn thuần thì đều là "chim bồ câu". Thế nên có nhiều ông cãi, Mỹ nó cũng ăn chim bồ câu đấy thôi, sao tao ăn lại bị lên án.

coolpix8700

Xe ngựa
Muốn nghe tốt cụ cần biết cách phát âm chuẩn của từ vựng Cụ biết đã. Nhiều người biết từ biết nghĩa nhưng không chú trọng học cách phát âm của từ đó nên lúc nghe ko biết là từ đó.
Rồi cụ nghe tiếng Anh chậm - như VOA (nó chủ động nói chậm cho người học tiếng Anh). Vừa nghe vừa nhẩm lại như con vẹt cho nó quen cách phát âm.
Dần dần xem thời sự các kênh kiểu CNN / BBC cho nó quen dần.
Làm đều một thời gian khả năng nghe nó sẽ lên.
Có lần em đã trở thành 1 phiên dịch bất đắc dĩ cho 1 cô người Nga. Đầu tiên em trố mắt thán phục khi nghe cô ấy trổ 1 tràng dài. Nói mà cách đặt câu chặt chẽ xổ cả tràng dài và phát âm cực giọng địa phương, làm em nhớ lại các truyện phản gián, với cách phát âm đúng giọng địa phương của mấy ông điệp viên khi thâm nhập. Nhưng em lại trố mắt ngạc nhiên khi cô ấy gần như không hiểu gì khi nghe nhân viên cửa hàng nói!

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Cụ làm em nhớ con 386 của Tcty em hồi xưa, muốn dùng máy thì phải xin phép qua Hành chính. Học thì Ms Dos, đi làm thì Microsoft. Thế mà vẫn lọ mọ được.
Em học ĐH cố lắm mới qua chứng chỉ Đại cương môn tiếng Nga, cũng học Ms DOS, Pascal, đá tí Foxpro, hồi đó chả được sờ lòng mề máy tính bao giờ!
May tự học chút tiếng Anh giáo trình Streamline, 1997 đi làm cũng dám phanh cái máy ĐNA đang chạy Bked ra xem, phát hiện có ổ cứng 240Mb. Sau lọ mọ học cài từ Win 3.1, Ms Office, ngồi chờ cả buổi-đi ăn cơm về vẫn chưa xong !

Azeglio

Xe điện
Em học ĐH cố lắm mới qua chứng chỉ Đại cương môn tiếng Nga, cũng học Ms DOS, Pascal, đá tí Foxpro, hồi đó chả được sờ lòng mề máy tính bao giờ!
May tự học chút tiếng Anh giáo trình Streamline, 1997 đi làm cũng dám phanh cái máy ĐNA đang chạy Bked ra xem, phát hiện có ổ cứng 240Mb. Sau lọ mọ học cài từ Win 3.1, Ms Office, ngồi chờ cả buổi-đi ăn cơm về vẫn chưa xong !
Cụ già như Karl Marx nhờ, y em.
Streamlines là sách vỡ lòng của em, sau đó được mẹ đứa bạn học cùng lớp, giảng viên ĐH tặng cho cuốn TOEFL, quí như vàng.
Nói về tiếng Anh là ngoại ngữ, thì thằng bạn cùng lớp em có lẽ top 5 Việt Nam. Khi mình còn chưa biết nói Hello cho chuẩn thì nó đã nói chuyện tay đôi với giáo viên nước ngoài và giao các bạn làm bài tập nghe đoạn VOA. Thằng bố láo.

Haiau69

Xe buýt
Ối, người Anh mà tiếng Anh đâu đầu là thế nào hả cụ? Tiếng Anh của người Anh là chuẩn nhất. Nhà cháu cũng thích nghe giọng Anh chuẩn hơn là giọng Mỹ.

Scottish English thì không phải là tiếng Anh chuẩn. Bọn Scot nói cực kỳ khó nghe kể cả những người nghe quen tiếng Anh chuẩn rồi cụ ạ.

Người Mỹ cũng nhiều accent khác nhau.

Ngôn ngữ bản địa của Scotland xua là Gaelic.

Người Anh dạy chán lắm. Nghe đau hết đầu với tiếng của bọn Anh với Scotlen.

Haiau69

Xe buýt
Nhà cháu cũng đồng ý với nhiều cụ đã nói:

1. Học phát âm chuẩn và nói cả câu có luyến âm và trọng âm đầy đủ
2. Luyện tập đủ nhiều

pisces_hn

Xe container
Nhà cháu cũng đồng ý với nhiều cụ đã nói:

1. Học phát âm chuẩn và nói cả câu có luyến âm và trọng âm đầy đủ
2. Luyện tập đủ nhiều
Em bổ sung thêm là đọc mà không hiểu thì nghe k bao giờ hiểu được đủ ý ạ

xe đạp Japan

Xe tăng
Em nghĩ do vốn từ vựng và ngữ pháp của cụ còn yếu quá. Khi họ nói cụ không biết họ đang chia ở thì nào nên không nghe được.

duongkhaithach

Xe tải
Em 40 và mất gốc, năm nay định quyết tâm đi học, cụ mợ cho e hỏi có app hoặc link nào học online cho người đi làm học mà ổn không ạ

Hieu.hug

Xe tải
Ồ, thế này cụ nhé, cụ có thể có vốn từ vựng khá, nhưng nghe ko vào vì chưa " vỡ tai", trước em 3 skills toàn excellent, riêng nghe toàn 5- 6đ, cay quá em nghe ngày nghe đêm, đeo mp3 cắm tai nghe đi ngủ... mới đầu cũng chả hiểu gì, sau nó tự vỡ ra, sau thành kỹ năng và giờ thì Anh Ấn, Sing, Mỹ, Úc gì đều lọt hết và kiếm xèng bằng Tiếng Anh luôn

C0c0

Xe tải
Em 40 và mất gốc, năm nay định quyết tâm đi học, cụ mợ cho e hỏi có app hoặc link nào học online cho người đi làm học mà ổn không ạ

Cụ có thể tải mấy app như hình để học
Duolingo trình độ 0 - A2
Superlingo 0 - A2+
The Coach A1 - B1
Elsa Speak: luyện phát âm
4English: Học từ vựng
Hellotalk: trò chuyện với người nước ngoài
Chat GPT, Google bard, Bing Ai: Các Ai để hỏi những gì mình không biết.

ruby_eagle

Xe điện
Nhìn tuổi của em cụ/mợ nhá, vài ngày nữa là 40.

Thời em học tiếng anh sao có điều kiện như các cháu giờ, toàn phải mượn báo hoa học trò về chép lời bài hát ra rồi hát theo. Tầm năm 93, 94 các bạn còn đang khóc nhè thì em đã hát Happy New Year, last christmas thuộc như cháo chảy rồi.

Giờ em thuộc cỡ vài nghin bài hát tiếng anh, Back Street Boys, A1, Blue, West life.... thậm chí là We dont talk anymore của giới trẻ giờ em cũng hát ầm âm luôn, em dân IT, trước giờ công tác toàn các đơn vị FDI, lam việc toàn dùng tiếng Anh cả.

=> Youtube nó đầy các công cụ cho các cụ học đấy, rồi các app nữa, cơ mà học ko nghe nó chán, em bảo cụ cứ nghe nhạc, kiểu nghe vui tai lại còn thuộc từ vựng luôn, nghe nhiều thì từ vưng nhiều, là giỏi thôi.

Ví du : Tèo tèo teo teo téo téo teo teo tèo tèo téo teo tèo téo teo teo teo teo téo teo ... Dồ on nơ pờ li, gat ta bi li goắt ai sây ây ầ, goặt dai gưu theo, hạp pần chợt di ân na thớ đầy,,,,

Lúc em ra trường dh toeic đâu đó 700, nhưng skill nghe nói chắc được 3/10. Xong đi làm có môi trường quốc tế nên mới cải thiện dần. Làm dc 3 tháng công ty quăng qua Ấn gần nửa năm giờ nghe nói phà phà nhưng accent y như mấy bác Ấn luôn jaja. Em nghĩ ngôn ngữ là công cụ dùng để giao tiếp, tức là phải có môi trường, có tương tác, dù chẳng cần phải học gì mấy nó khắc thấm vào đầu. Còn tự học mà không có môi trường thì giỏi lắm là skill reading tốt hơn thôi, còn nghe nói nó vẫn hạn chế lắm.

rongnho

Xe tăng
Kinh nghiệm học ngoại ngữ và sống gần chục năm ở nước ngoài của em là, tập thói quen tra từ hàng ngày, bây giờ tiện smart phone học ta quá dễ, rồi tất cả các câu nói mà mình nói tiếng việt hàng ngày thì hãy nghĩ nếu mà nói tiếng anh thì như thế nào, tức mà tập suy nghĩ bằng tiếng anh, bỏ follow facebook các trang tiến g việt ko cần thiết đi, khi có một số từ vựng nhiều rồi, nghe trở nên đơn giản hơn rất nhiều, vì một câu chỉ cẩn biết 70-80% số từ thì có thể đoán.

rongnho

Xe tăng
Nói thật cụ đừng đi học vội, mà hãy cố gắng dùng nó trước, vào các diễn đàn nước ngoài về chuyên ngành của mình, cố gắng viết bài, bàn luận tương tác, vì bắt buộc phải có tương tác thì nó mới rơi vào vùng bộ nhớ trung hạn, học thì chỉ rơi vào vùng bộ nhớ ngắn hạn thôi, từ nào dùng đi dùng lại 20 lần sẽ vào vùng bộ nhớ dài hạn sẽ khó quên. Nên nhớ bắt buộc phải dùng và tương tác, đấy là mấu chốt của học ngoại ngữ , chứ ko phải là đi học. Đi học cũng tốt nhưng nghiêng về kiến thức cơ bản hoặc là học thuật hoặc quá chuyên sâu.

dzoro

Xe điện
Bí quyết là học đi đôi với hành. Đơn giản vậy thôi.
Học thì phải thực hành. Học thì phải sử dụng.
Học xong mà không sử dụng thì 2 tuần sau quên tiệt.

beSuSu

Xe điện
Bí quyết là học đi đôi với hành. Đơn giản vậy thôi.
Học thì phải thực hành. Học thì phải sử dụng.
Học xong mà không sử dụng thì 2 tuần sau quên tiệt.
Cụ bảo học phải đi đôi với hành, trong khi câu hỏi của củ thớt: học làm sao để hành đc.
:))