[Funland] Hội BlackBerry - Tất tần tật các vấn đề về Blackberry, hỗ trợ, giao lưu, chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Dâu Đen

Xe tải
Các bác lại nhầm cơ bản, đồng chí nào mua BB thì mục đích là mua lại BBOS chứ không mua cái xác máy rồi cài ăn roi hay gì gì đó vào để chạy
Chắc e hơi bảo thủ. Nhưng dùng q thấy xạc giống giống xạc ip, mở màn vuốt lên giống winphone....bla bla .... Nên e cứ khooá cầm 87 hơn :)

Vietkid

Xe điện
Các bác lại nhầm cơ bản, đồng chí nào mua BB thì mục đích là mua lại BBOS chứ không mua cái xác máy rồi cài ăn roi hay gì gì đó vào để chạy
Ơ thế á, em lại đang cài iOS 7 beta 5 vào Z10 đây, beta 6 nó chưa cho cài.

Lukas

Xe tăng
Nếu có thằng muốn nhảy vào mua quản quyền BBOS thì BB đã không phải bán mình.

Lukas

Xe tăng
Và khoan hẵng vội :):

BLACKBERRY - SỐNG HAY KHÔNG SỐNG.

Thị phần lao dốc, hệ điều hành cũ đã lỗi thời, 4 trong 5 quý gần đây nhất báo lỗ… BlackBerry – hãng công nghệ nổi tiếng Canada đang đối mặt với thử thách vô cùng lớn. Thành lập Ủy ban đặc biệt để lựa chọn chiến lược mới làm rộ lên những phỏng đoán rất khó chịu như Đế chế đang sụp đổ, BlackBerry bán mình … Nhìn nhận từ lịch sử các tên tuổi công nghệ và những thông tin về tình hình tài chính của BlackBerry, chúng ta có thể có những dự đoán có sở cứ và khoa học hơn những phỏng đoán vội vàng.

Palm, Ericsson hay Siemens đã biến mất như thế nào?

Hệ điều hành WebOS của Palm được đánh giá rất cao trên điện thoại di động, đặc biệt là những tính năng đa nhiệm và giao diện thân thiện với người dùng. Năm 2010, “Lão nhà giàu” HP đã bỏ ra 1,2 tỷ USD để mua Palm về với tham vọng chen chân vào thị trường điện thoại thông minh đầy hứa hẹn. Sau một thời gian phát triển, WebOS thất bại và LG đã mua lại chỉ để chạy trên …TV. Palm biến mất không để lại dấu vết.

Năm 2001, thế giới chứng kiến cuộc hôn phối giữa Ericsson - một tên tuổi lớn trong làng điện thoại di động với Sony – số một thế giới về thiết bị điện tử. Tất nhiên, những đứa con SonyEricsson đã nổi như cồn sau đó với những mẫu điện thoại cơ bản T100 bảnh, K700i. Điện thoại thông minh ra đời và Sony-Ericsson đã hụt hơi để Apple, LG, HTC, Samsung qua mặt. Cuối tháng 10/2011, Sony tuyên bố mua toàn bộ 50% cổ phần từ Ericsson để nắm trọn vẹn quyền sở hữu công ty liên doanh, cùng với đó thương hiệu Sony-Ericsson (hoặc chính Ericsson) bị khai tử, và Sony đặt lại tên mình cho các dòng điện thoại di động từ đầu 2012.

Năm 2005, Siemens quyết định bán thương hiệu cùng ngành sản xuất điện thoại di động của mình cho BenQ, và BenQ-Siemens ra đời từ đó. Chỉ sau đó 1 năm, BenQ-Siemens sụp đổ do thua lỗ nặng, BenQ quay ra sản xuất điện thoại với tên tuổi của chính mình. Cuối 2008, BenQ đóng cửa ngành điện thoại di động và Siemens hay BenQ cũng biến mất trong ngành điện thoại di động từ đó.

Có một lý do chung cho những sự biến mất trên đây là sự thiếu tập trung vì những BenQ, Siemens, Ericsson hay HP đều chỉ coi điện thoại di động là một ngành nghề “tay trái”. Khi nghề tay trái không mang lại lợi ích tương xứng, họ sẵn sàng đóng cửa để tập trung vào ngành nghề chính. Kết quả là những tên tuổi lớn một thời chính thức bị khai tử.

BlackBerry có đang giống Palm, Siemens hay Ericsson lúc hấp hối?

Thoạt trông có vẻ giống khi sự thật là BlackBerry đã lỗ 4 trong 5 quý gần đây nhất và thị phần sụt giảm nghiêm trọng (từ 50% xuống 3% ở Mỹ). Nhưng BlackBerry đang sở hữu gần 3 tỉ USD tiền mặt, 70 triệu khách hàng thân thiết, 2 hệ điều hành điện thoại thông minh - BBOS và BlackBerry 10, 1 mạng xã hội trên di động BBM. Trên hết, sự khác biệt cơ bản nhất của BlackBerry với các thương hiệu đã chết kia là sự tập trung khi BlackBerry không có gì khác ngoài thiết bị và hệ điều hành BlackBerry. Và sự tập trung ấy được khẳng định rõ ràng hơn khi RIM đổi tên thành BlackBerry hồi đầu năm. Vậy có thể khẳng định BlackBerry không chết, BlackBerry chỉ đang tìm giải pháp để Sống hay Không sống mà thôi.

[B]Kịch bản nào cho BlackBerry?[/B]

Không sống - BlackBerry tiếp tục làng nhàng “dở sống dở chết” với một hệ điều hành BBOS vốn đã già cỗi, một BlackBerry 10 mãi không chịu lớn, những chiến dịch quảng cáo truyền thông “trừu tượng” và tốn kém, BlackBerry vẫn bán được cho một số người nhưng kém thuyết phục với hầu hết. Đâu đó, người ta vẫn thấy BlackBerry trong tay một số người dùng, nhưng BlackBerry không còn là niềm tự hào về một thiết bị thông minh nữa.

Sống - BlackBerry tối ưu chi phí sản xuất để “phổ cập” BlackBerry 10 nhờ giá tốt, tập trung nguồn lực phát triển BlackBerry 10 để hệ điều hành mượt và nhiều ứng dụng, chiến dịch quảng bá rầm rộ với thông điệp đơn giản và “trúng” tâm lý người dùng, mạng xã hội BBM (BBM trên nhiều nền tảng và BBM Channel) cần được phát triển độc lập để tạo sự hiểu biết về BlackBerry.

Với những mục tiêu để Sống như trên, BlackBerry cần một hoặc nhiều đối tác hợp tác phát triển, và đó cũng có thể là lý do Ủy ban đặc biệt được ra đời.

Chắc chắn BlackBerry không chết, không sụp đổ như phỏng đoán, nhưng sẽ Sống hay Không sống. Với những người yêu thương hiệu BlackBerry, BlackBerry cần phải sống cho ra sống để mãi mãi, trên tay họ, thương hiệu BlackBerry lấp lánh niềm tự hào không khoa trương về một thiết bị dành cho những người am hiểu và bận rộn. Đó mới chính là BlackBerry![/COLOR]

HangB2

Xe điện
Bài rất tâm huyết, bác cho nguồn lên đi

ferrari360

Xe buýt
Các Cụ cho nhà Cháu hỏi là con 9780 của nhà Cháu tự dưng nhạc chuông tn nó lại trở về mặc định nhỉ?nhà cháu đổi tất cả cấu hình rồi mà vẫn bị :)

HangB2

Xe điện
Các Cụ cho nhà Cháu hỏi là con 9780 của nhà Cháu tự dưng nhạc chuông tn nó lại trở về mặc định nhỉ?nhà cháu đổi tất cả cấu hình rồi mà vẫn bị :)
Đâu có đâu, cụ đổi thoải mà, hay khi thoát ra cụ không save?

turnviet

Xe lăn
Người OF
Website
carcam.vn
Đâu có đâu, cụ đổi thoải mà, hay khi thoát ra cụ không save?
Chắc chắn là cụ ý không Save rồi. Nhiều người dùng BB quên cái Save khi change setting option ở BB

Khonghieu

Xe container
Dùng bao nhiêu cái rồi vẫn thấy 9900 vừa chất vừa manly. Em có một ước ao là cục pin nó lâu lâu một tí, cụ Tơn bố trí được không? Chẳng lẽ chỉ để nghe gọi, không bao giờ bật 3G. Em cú nhất nghe điện thoại mà âm thanh lởm khởm, vọng tiếng ra ngoài. Iphone, Xperia Z đều bị thế. Mỗi 9900 gọi phát ăn ngay, âm thanh trong trẻo, không bị người ngồi cạnh nghe thấy. Điện thoại khác nhiều khi trên xe nghe điện thoại mà cứ như đang bật loa ngoài :(

haidang4

Xe buýt
Nhà mình dạo này vui nhỉ...
Có cụ nào chán Q10 chưa để em sút 978 chuyển sang làm máy nghe gọi cho bin nó khỏe
Điện lực đang khuyến khích tiêu thụ mà các cụ lại sợ tốn bin làm giề, trụ được ngày nà chơi

turnviet

Xe lăn
Người OF
Website
carcam.vn
Dùng bao nhiêu cái rồi vẫn thấy 9900 vừa chất vừa manly. Em có một ước ao là cục pin nó lâu lâu một tí, cụ Tơn bố trí được không? Chẳng lẽ chỉ để nghe gọi, không bao giờ bật 3G. Em cú nhất nghe điện thoại mà âm thanh lởm khởm, vọng tiếng ra ngoài. Iphone, Xperia Z đều bị thế. Mỗi 9900 gọi phát ăn ngay, âm thanh trong trẻo, không bị người ngồi cạnh nghe thấy. Điện thoại khác nhiều khi trên xe nghe điện thoại mà cứ như đang bật loa ngoài :(
Em cũng cố gắng lắm rồi , cụ thấy đấy VD cái pin ốp lưng cho 9900 cả VN mỗi mình em bán. Lần nào sang em cũng lùng sục, nhưng những thiết bị hỗ trợ như vậy không phải ai cũng thích hợp.
9900 của em cũng vậy, chỉ 6h chiều em phải cắm sạc, không pin đỏ lừ. Về nghe gọi thì em BB nào em cũng ưng, nếu về Loa như cụ nói thì em ưng nhất em 9630, loa 9900 chưa là gì cả cụ ạ. Em tháo ra nhìn 2 cái loa khác nhau hẳn. ( Loa trong ). Những cách ngừoi dùng 9900 thường tiết kiệm pin :

- Pin dung lương cao : 2000,3000 mAh lắp gù lên. Cả 2 loại này em từng bán hàng của Momax đều không ăn thua. Tổ sư cái 3000 mAh mà em cùng cũng đc 1 ngày. Ngoài ra nó gù lên không dùng bao da được. Em đã stop bán loại này từ lâu. Các cụ nếu có mua cũng phải cam kết với người bán, nếu dùng không ổn trả lại, lấy lại 100% tiền.

- Sử dụng 2 pin zin theo máy : DUng lượng thường 1230 mAh, tổ sư bọn Blackberry này, không cố lên. Nó nghĩ em 9900 mỏng lên không thể tăng dung lượng Pin lên.
Dùng 2 pin phải có thêm một chiếc sạc gài ngoài cho tiện, cuối ngày phải thay nhưng không phải lúc nào cũng mang 2 cục pin theo người được.

Cũng có vài loại.

- Sử dụng Pin ngoài - Power Bank. Cái này giờ thị trường thì thượng vàng hạ cám, đủ kiểu dáng, dung lượng. Từ 2200 - 32.000 mAh . Pin ngoài thì như em đã có bài viết và các cụ trên này cũng có vài cụ cung cấp và có comments đủ cả. Chỉ lưu ý : Một số loại do cái cáp đi kèm Power bank mà một số loại sạc cho 9900 không nhận, đôi khi cắm sang cổng 2A ( của iPad ) cũng không nhận .

- Pin ốp lưng

Cái này thì mới đầu cũng bán được. Cũng có tỉ lệ lỗi, dung lượng nói 1800 mAh nhưng theo em kiểm chứng chắc được khoảng 1300 mAh là cùng. Cũng tiện tuy nhiên không phải ai cũng thích hợp.

Em mong muốn có 1 cục pin zin 9900 dung lượng thật khoảng 3000mAh, dùng được khoảng 2 ngày là thoải mái .

turnviet

Xe lăn
Người OF
Website
carcam.vn
À em viết thôi các cụ đừng cho em là quảng cáo nhé, thực tình thì em chia sẻ thực thôi ạ. Mà các cụ cũng biết em hết rồi.

ferrari360

Xe buýt
Chắc chắn là cụ ý không Save rồi. Nhiều người dùng BB quên cái Save khi change setting option ở BB
Nhà Cháu mới dùng nhưng cũng là loại đam mê CN nên ko gà thế đâu.cấu hình thì tên thep bài nhạc nhà cháu chọn,nhưng lúc coa tn thì nó lại ra bài mặc định.nhà cháu change hét các cấu hình sang 1 bài rồi đấy mà vẫn bị

turnviet

Xe lăn
Người OF
Website
carcam.vn
Nhà Cháu mới dùng nhưng cũng là loại đam mê CN nên ko gà thế đâu.cấu hình thì tên thep bài nhạc nhà cháu chọn,nhưng lúc coa tn thì nó lại ra bài mặc định.nhà cháu change hét các cấu hình sang 1 bài rồi đấy mà vẫn bị
Thế cụ nhầm SMS ringtones với message rồi, 2 cái này khác nhau đấy cụ ạ.

ferrari360

Xe buýt
Nhạc chuông cuộc gọi thì vẫn như nhà Cháu chọn mà.còn vấn đề chuông tn,thư,thông báo thì nhà Cháu cũng ko cài nhầm lẫn lộn đc đâu :D

turnviet

Xe lăn
Người OF
Website
carcam.vn
Nhạc chuông cuộc gọi thì vẫn như nhà Cháu chọn mà.còn vấn đề chuông tn,thư,thông báo thì nhà Cháu cũng ko cài nhầm lẫn lộn đc đâu :D
Nếu sure như thế cụ backup ra rồi Wipe cho em 1 lần là được cụ ạ, rồi lại restore vào . Thi thoảng cũng bị đơ phần save đấy do phần mềm.

Trạng thái
Thớt đang đóng