[Funland] Học trường tư, thành công nhờ đâu?

beSuSu

Xe điện
Trong nền KTTT thì đầu tư lớn thường gặt hái thành công tương xứng (tiền nào của nấy).. 👍
Còn ở VN (KTTT có đuôi) đang trong thời kỳ quá độ (với đặc thù bị chi phối theo vần...) thì sự thành công cần phát xét theo nhiều góc độ mà bằng cấp (tư/công/nội /ngoại) chưa phải là 1 điều kiện quyết định...?(!);;)
P/S: Còn mô hình giáo dục ngoài công lập mà phi lợi nhuận (?!) e là khó thu hút được đầu tư XHH và duy giữ được chất lượng.. :-?
thế mà ng xếp hàng cho cái phi lợi nhuận kia ngày càng đông đấy.
Chất lượng thì e thấy năm sau hơn năm trước. Giờ ko học khá giỏi còn ko vào được, kể cả có nhà ở đấy (trừ cơ sở ngoại thành như oceanpark)

Mytv

Xe điện
Học tư đa phần nhà có điều kiện, mà bố mẹ kiếm ra tiền thì e thấy con đa phần đầu óc k tệ, có nền tảng kinh tế tốt và được đào tạo toàn diện e nghĩ sẽ thành công hơn.
Tư giờ k phải toàn dốt trượt công lập mới học tư như xưa nên các cháu thành công nó cũng khác, so sánh như này cũng khó.
Tư như mợ nói là tư tốt vd như phc, NS hay các trường qte. tư thì tư nó cũng 5 7 loại. Công cũng vậy. Ko phải công nào cũng tốt. So sánh công tư nó phải cùng phân hạng mới cụ thể rõ ràng dc.
Đúng là với gđ có đk thì con cái có xuất phát điểm, chỗ tựa vững vàng hơn thôi.

banmotnucuoi

Xe lăn
Học trường Đoàn vẫn là hay nhất , nhìn dàn lãnh đạo Tỉnh xem rất nhiều người đi từ tỉnh Đoàn ra nhất là ở Quảng Ninh
Đất nước đổi mới, Đoàn lại là lực lượng đi trước, tiên phong nên chuyện cán bộ nhiều từ đó xuất thân là hiển nhiên mà cụ
Đúng quy trình đó cụ.
Cụ có biết các cán bộ đoàn đấy có ai học trường đoàn không? Hay toàn là bí thư đoàn trường của các trường đại học top Việt nam. Như a Vinh (tổng hợp) chị Hải (Bách khoa), a Thưởng ( ĐH QG TP HCM)...
Còn cán bộ đoàn phong trào cũng lắm lên đc cái phó văn xã thôi

honglong1

Xe điện
Cụ có biết các cán bộ đoàn đấy có ai học trường đoàn không? Hay toàn là bí thư đoàn trường của các trường đại học top Việt nam. Như a Vinh (tổng hợp) chị Hải (Bách khoa), a Thưởng ( ĐH QG TP HCM)...
Cũng có cơ cấu cả cụ ơi, cũng không phải cứ bí thư đoàn trường là lên được.

NNS

Xe ngựa
"thành công" nhờ nỗ lực cá nhân, với vô số biến số như quan hệ, gia thế, bạn bè vvv và dĩ nhiên cả số, cả may mắn của mỗi cá nhân đó.
còn trường thì nói thực ko góp gì nhiều và chả ai còn quan tâm đến "trường" khi nó đã "thành công" đâu, lúc còn hỏi đến trường thì mới là lúc nói đến "thành tích" thôi

beloren2021

Xe buýt
thế mà ng xếp hàng cho cái phi lợi nhuận kia ngày càng đông đấy.
Chất lượng thì e thấy năm sau hơn năm trước. Giờ ko học khá giỏi còn ko vào được, kể cả có nhà ở đấy (trừ cơ sở ngoại thành như oceanpark)
mợ đang nói đến trường PHC phải không ạ? Csvc nhà nước, tự chủ tài chính, hs đóng 6tr/tháng thì sao lại phi lợi nhuận được?

koala2023

Xe tải
P/S: Còn mô hình giáo dục ngoài công lập mà phi lợi nhuận (?!) e là khó thu hút được đầu tư XHH và duy giữ được chất lượng.. :-?
Tại sao? Cụ giải thích có lý luận tí được ko hay là nói cho có vậy?

koala2023

Xe tải
mợ đang nói đến trường PHC phải không ạ? Csvc nhà nước, tự chủ tài chính, hs đóng 6tr/tháng thì sao lại phi lợi nhuận được?
Phi lợi nhuận chứ ko phải miễn phí nhé. Về học lại khái niệm đi rồi hãy tranh luận, ko người ta cười cho là dốt đấy.

beloren2021

Xe buýt
Chỉnh sửa cuối:

onghabeo

Xe tăng
Thế anh H , a Đ và mấy a QN học trường gì ra vậy Cụ

Trục

Xe ba gác
Anh Vinh thời còn làm ở Tổng hợp, bọn em toàn gọi là anh, mà cũng chẳng biết gọi thế nào vì làm cán bộ hướng dẫn thí nghiệm (bọn em gọi theo tuổi của cán bộ), còn Thầy thì bọn em gọi khi đứng trên bục giảng.

beSuSu

Xe điện
Anh Vinh thời còn làm ở Tổng hợp, bọn em toàn gọi là anh, mà cũng chẳng biết gọi thế nào vì làm cán bộ hướng dẫn thí nghiệm (bọn em gọi theo tuổi của cán bộ), còn Thầy thì bọn em gọi khi đứng trên bục giảng.
a Vinh này chuyên môn hóa ổn ko cụ. Tiến sỹ Hóa

Chỉnh sửa cuối:

onano69

Xe container
Học tư đa phần nhà có điều kiện, mà bố mẹ kiếm ra tiền thì e thấy con đa phần đầu óc k tệ, có nền tảng kinh tế tốt và được đào tạo toàn diện e nghĩ sẽ thành công hơn.
Tư giờ k phải toàn dốt trượt công lập mới học tư như xưa nên các cháu thành công nó cũng khác, so sánh như này cũng khó.
Mẹ nó đang định Sờ Tát Úp mở tiệm neo nhưng vẫn cho con học trường tư loại top chứ chả bon chen trường công làm gì cho dức đàu phải ko ạ ;))

Supercub_90

Xe điện
Cụ chắc có điều gì không hài lòng với anh ấy rồi :)) .Ở cái khoa ấy ai mà không bắt đầu từ hướng dẫn/làm việc ở phòng thí nghiệm, nhất là các cán bộ trẻ?

Trục

Xe ba gác
a Vinh này chuyên môn hóa ổn ko cụ. Tiến sỹ Hóa
Em cũng chỉ thỉnh thoảng về phòng đó làm thí nghiệm nên em cũng không để ý.
Em học Hóa Lý nên cũng chỉ gặp anh ấy khi học đại cương, còn chủ yếu gặp nhau là ở các dịp giao lưu 3 khoa Hóa của BK, TH, SP... hoặc các đợt có hoạt động về hội sinh viên thôi Cụ.

Trục

Xe ba gác
Cụ chắc có điều gì không hài lòng với anh ấy rồi :)) .Ở cái khoa ấy ai mà không bắt đầu từ hướng dẫn/làm việc ở phòng thí nghiệm, nhất là các cán bộ trẻ?
Cụ không biết về khoa em nên nói vậy.
Khoa có rất nhiều GS, PGS, TS... nên để được đứng trên bục giảng là một vấn đề lớn (trừ khi có GS nào đó chuyển công tác hoặc về hưu. Em biết có một thầy nói đây là buổi dạy đầu tiên của tôi, lúc đó thầy 39 hay 41 tuổi gì đó.

Moriarty

Xe container
cấp 1 e ko biết chứ các cấp 2-3 các cụ bảo tư ngon hơn công là dựa vào tiêu chí nào?
Cấp 2 ngoài top 5 trường CLC còn vô số trường nổi tiếng khác như Trưng Vương, Lê Ngọc Hân, Đống Đa,... cấp 3 chưa tính trường chuyên chỉ cần kể nhóm Kim Liên, Việt Đức, Trần Phú, Thăng Long, Phan Đình Phùng các cụ thử kể ra xem trường tư nào đọ được mấy trường công trên ở tất cả các tiêu chí, từ tư chất học sinh cho đến tiềm lực kinh tế và địa vị xã hội của gia đình. Các cụ cứ chém như cái máy.

caisua

Xe lăn
So sánh linh tinh ạ, 2 đứa nhà em cấp 1, 2 đều học trường tư, lên cấp 3 vào trường chuyên thì chả hiểu trường tư dốt là như nào