[Funland] Học trường tư, thành công nhờ đâu?

Tuoitan

Xe buýt
Thớt kia tranh luận niều về việc học trường điểm, trường chuyên rồi chủ yếu đi làm thuê cho hội trường tư. Hội trg tư thường thành công hơn, làm chủ DN hay quyền cao chức trọng. Vậy nên em muốn hỏi theo các cụ những trg hợp thành công, quan chức mà học tư này là nhờ đâu: ít học chơi nhiều, k mất thời gian học những thứ vô bổ, có kĩ năng mềm tốt hơn, điều kiện gia đình cha truyền con nối, cccc hay khả năng tạo dựng quan hệ?

phuongmit

Xe cút kít
K thể lấy 1 quan điểm cá nhân, nhận định k có con số cụ thể làm tư tưởng để bàn luận như vậy dc :)) mỗi ông đứng ở 1 góc độ, ông trọng đồng tiền, ông yêu tri thức, cãi nhau kiểu chung cư hay nhà đất thôi, k hồi kết.

xuantien_mobis

Xe lăn
Em thì thấy Sếp lớn nhiều người ngày trước học trường chuyên, lớp chọn lắm.

PCI for car

Xe tăng
Ở Việt Nam thì em chịu, chứ top trường tốt nhất thế giới em đoán trường tư nhiều hơn, nên suy ra nếu không sống ở Việt Nam thì trường tư, còn thì hên xui ạ.

sthd

Xe lăn
nhờ ... bố!
bố nó có vài căn nhà, vài triệu đô, vài doanh nghiệp rồi thì nó còn Học làm gì cho đầu to mắt cận nữa!

còn đừng nhầm lẫn trường tư ở VN và quốc tế.
trường tư nước ngoài nó để học hành nghiêm túc
trường tư mới nổi ở mình thì mới dừng lại ở mức ăn ngon mặc đẹp thôi.

XPQ

Xe cút kít
Thời nào cũng thế, đa số vào những trường có tiếng có đẳng cấp đều gia đình có điều kiện. Còn lại đểu phải kiệt xuất về giỏi và chịu khó.
Vài năm nữa, trường tư sẽ thể hiện vượt trội vì cạnh tranh và yêu cầu đầu tư.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Học tư đa phần nhà có điều kiện, mà bố mẹ kiếm ra tiền thì e thấy con đa phần đầu óc k tệ, có nền tảng kinh tế tốt và được đào tạo toàn diện e nghĩ sẽ thành công hơn.
Tư giờ k phải toàn dốt trượt công lập mới học tư như xưa nên các cháu thành công nó cũng khác, so sánh như này cũng khó.

Chỉnh sửa cuối:

lum..zzz

Xe điện
K thể lấy 1 quan điểm cá nhân, nhận định k có con số cụ thể làm tư tưởng để bàn luận như vậy dc :)) mỗi ông đứng ở 1 góc độ, ông trọng đồng tiền, ông yêu tri thức, cãi nhau kiểu chung cư hay nhà đất thôi, k hồi kết.
Cụ nói đúng. Mỗi người góc nhìn khác nhau, không thể nói trường tư, công hay qte là ưu việt. Em năm nay hơn 40 lúc bé học các trường gần nhà đều tốt C1 Thăng Long ( ngõ trạm), C2 Chu văn An, C3 Lương Thế Vinh. Bà xã Lê Ngọc Hân, Ngô Sĩ Liên, Trần Phú. Nhưng bh 3 đứa con em lại quốc tế từ mẫu giáo đến giờ là đứa lớn bắt đầu cấp 2. Các cụ 2 bên phản đối tiếc cái hộ khẩu bố và mẹ nhưng bọn em lại lựa chọn phương án khác. Ai cg có quan điểm riêng nên cứ khả năng phù hợp và các con thấy phù hợp thì theo

Chỉnh sửa cuối:

phuongmit

Xe cút kít
Cụ nói đúng. Mỗi người góc nhìn khác nhau, không thể nói trường tư, công hay qte là ưu việt. Em năm nay hơn 40 lúc bé học các trường gần nhà đều tốt C1 Thăng Long ( ngõ trạm), C2 Chu văn An, C3 Lương Thế Vinh. Bà xã Lê Ngọc Hân, Ngô Sĩ Liên, Trần Phú. Nhưng bh 3 đứa con em lại quốc tế từ mẫu giáo đến giờ là đứa lớn bắt đầu cấp 2. Các cụ phản đối tiếc cái hộ khẩu bố và mẹ nhưng bọn em lại lựa chọn phương án khác. Ai cg có quan điểm riêng nên cứ khả năng phù hợp và các con thấy phù hợp thì theo
Nó là câu chuyện của sự lựa chọn thôi cụ, chọn gì, lựa gì thì mỗi người đều có góc nhìn và lý do riêng, k thể áp dụng chéo cho nhau và đánh giá dc. Còn chuyện học giỏi k giàu bằng học kém nhiều tiền nó ở phạm trù khác nữa, k có công thức nào để áp dụng hoặc làm theo

Thắng Formosa

Xe tăng
Học ở đâu chả được,các cụ cứ quan trọng hóa vấn đề thế nhỉ.

nowhereland

Xe điện
Thớt kia tranh luận niều về việc học trường điểm, trường chuyên rồi chủ yếu đi làm thuê cho hội trường tư. Hội trg tư thường thành công hơn, làm chủ DN hay quyền cao chức trọng. Vậy nên em muốn hỏi theo các cụ những trg hợp thành công, quan chức mà học tư này là nhờ đâu: ít học chơi nhiều, k mất thời gian học những thứ vô bổ, có kĩ năng mềm tốt hơn, điều kiện gia đình cha truyền con nối, cccc hay khả năng tạo dựng quan hệ?
Câu hỏi theo tiêu đề của cụ thuộc phạm vi hẹp, hỏi đối với riêng khối học tư.
Còn bài này của cụ lại hơi lan man và thiếu căn cứ. Ví dụ cụ nói trường tư thành công giàu có lên ông lên bà nhiều hơn.......thì phải có số liệu tham chiếu, so sánh đã.

Yaris_2009

Xe tăng
Không học trường chuyên cũng được, thì học Phan Đình Phùng, học Việt Đức, Trần Phú, Lê Quý Đôn, Kim Liên, Nguyễn Văn Cừ, Yên Hòa.... cũng được, mấy trường công lập đầu vào trên 40 điểm...

Thường học sinh mấy trường trên thì ĐH đa số là đỗ ĐH trường bình bình cho đến trường top, sau ra trường thì phỏng vấn đi làm bình bình thôi. Thực ra cá nhân em thấy quanh em các cháu tốt nghiệp ĐH mấy trường Kinh tế, Xây Dựng, Kiến Trúc, Bưu chính viễn thông ra trường 2,3 tháng đến nửa năm, 1 năm... gần như không đứa nào thất nghiệp cả, có đứa đi phỏng vấn chê lương thấp và chưa có cơ quan ngon, chờ từ từ thêm thì có.

=> AI chả biết chứ em thật em cũng 4 sọi, con cùng sắp cấp 2 đến nơi, bảo là ko muốn con thành công thì nói dối, nhưng mà em cũng chỉ hướng nó học và thi vào những trường công lập như trên, thi đh ra trường phỏng vấn đi làm được như bố nó thôi là tốt lắm rồi.

Chỉnh sửa cuối:

dembuon.vn

Xe máy
Học trường tư thì nhà có điều kiện sẵn rồi, mà có điều kiện thì đồng nghĩa có sẵn tiền, sẵn mối quan hệ, đầu óc, thành công hơn là điều hiển nhiên thôi.

PDlong

Xe điện
Công hay tư, thành công hay thất bại đều do bản thân và bố mẹ.
Bố nó làm Bí thư tỉnh thì trường gì k quan trọng.
Cụ nói chuẩn ; bố nó làm bí thư tỉnh thì Y Kinh công vẫn làm giám đốc bv như thường

sskkb

Xe tăng
Em biết 1 trường hợp học trường công ở làng, ra HN học ĐH trường công, ra nước ngoài học ThS đứng đầu khóa, điểm cao nhất trong 5 năm gần nhất của toàn khóa đó.
Giờ về VN làm chuyên viên quèn cho 1 doanh nghiệp nhà nước, nhưng lương tháng 9 con số. Nghe có vẻ khó tin, nhưng nếu cụ có cơ hội chứng kiến cách làm việc và nghe bạn đó báo cáo giữa BLĐ thì cụ sẽ thấy đó là 1 tài năng thực sự hiếm có.

Trường tư chẳng qua là bố mẹ có nhiều tiền thôi. Chứ về kỹ năng thì chưa chắc hơn trường công đâu cụ. Trường tư thiếu gì đứa nghiện hút, trường công cũng không thiếu gì tỷ phú. Và quan trọng nhất là bố mẹ của bọn học trường tư thì cũng từng học trường công cả.

momoyama68868

Xe điện
Ở Việt Nam thì em chịu, chứ top trường tốt nhất thế giới em đoán trường tư nhiều hơn, nên suy ra nếu không sống ở Việt Nam thì trường tư, còn thì hên xui ạ.
Đoán thì vô chừng lắm.
Nhưng theo Hệ thống đối sánh, xếp hạng Đại học QS, một bảng xếp hạng khá uy tín thì không hẳn như nhận định của cụ/mợ.
Dưới đây là danh sách 10 và 25 Trường ĐH top thế giới của Hệ thống đối sánh, xếp hạng Đại học QS:

Nguồn:

PCI for car

Xe tăng
Đoán thì vô chừng lắm.
Nhưng theo Hệ thống đối sánh, xếp hạng Đại học QS, một bảng xếp hạng khá uy tín thì không hẳn như nhận định của cụ/mợ.
Dưới đây là danh sách 10 và 25 Trường ĐH top thế giới của Hệ thống đối sánh, xếp hạng Đại học QS:

Nguồn:

Hay quá, cảm ơn cụ mợ đã khai sáng ạ.

hưvô

Xe lăn
nhờ ... bố!
bố nó có vài căn nhà, vài triệu đô, vài doanh nghiệp rồi thì nó còn Học làm gì cho đầu to mắt cận nữa!

còn đừng nhầm lẫn trường tư ở VN và quốc tế.
trường tư nước ngoài nó để học hành nghiêm túc
trường tư mới nổi ở mình thì mới dừng lại ở mức ăn ngon mặc đẹp thôi.
Cụ nói chuẩn ; bố nó làm bí thư tỉnh thì Y Kinh công vẫn làm giám đốc bv như thường
Nhưng ông bố "có vài căn nhà, vài triệu đô, vài doanh nghiệp" hoặc "ông bố làm bí thư tỉnh" thì trước đó học trường gì các cụ nhỉ