[Funland] Học trung cấp nghề + văn hóa có nên ko?

formen

Xe lăn
Em gọi là học chờ lớn cc ợ. Trẻ vn mình trưởng thành chậm. P cho các cháu học 1 cái gì đó mà phụ huynh thấy cháu phù hợp, xong lớn r mới tính.

phuongmit

Xe cút kít
Em gọi là học chờ lớn cc ợ. Trẻ vn mình trưởng thành chậm. P cho các cháu học 1 cái gì đó mà phụ huynh thấy cháu phù hợp, xong lớn r mới tính.
Đúng là nó đó cụ, e dc nghe quá nhiều về việc cứ xong hết cấp 3 đã rồi muốn làm gì thì làm. Nên giữa đánh đổi cho con xong lớp 9 đi học cắt tóc, sửa xe, điện tử điện lạnh hay nghề gì khác mà 1 đến vài năm sau có thể đi kiếm tiền với việc xong cấp 3 mới đi học nghề đó thì đa phần sẽ chọn xong cấp 3, mặc dù tốn k ít công ít của

tdtd

Xe điện
Đúng là nó đó cụ, e dc nghe quá nhiều về việc cứ xong hết cấp 3 đã rồi muốn làm gì thì làm. Nên giữa đánh đổi cho con xong lớp 9 đi học cắt tóc, sửa xe, điện tử điện lạnh hay nghề gì khác mà 1 đến vài năm sau có thể đi kiếm tiền với việc xong cấp 3 mới đi học nghề đó thì đa phần sẽ chọn xong cấp 3, mặc dù tốn k ít công ít của
Cháu cũng quqn tâm đến việc học nghề sau lớp 9, vì cu cháu con chị gái cháu đợt này thi kém quá. Trong khi thi thử kg đến kém thế. Nghĩ cho nó đi học mấy trường cao đẳng nghề ra trường vẫn có bằng ptth ( nhưng chắc là hệ bổ túc văn hoá) và bằng CĐ nghề. Nhưng tìm hiểu qua 1 anh đã dạy ở 131 Thái Thịnh anh ấy bảo bọn 15-16 tuổi non lớt quá, thực sự chúng nó chưa quyết tâm học đâu.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cháu cũng quqn tâm đến việc học nghề sau lớp 9, vì cu cháu con chị gái cháu đợt này thi kém quá. Trong khi thi thử kg đến kém thế. Nghĩ cho nó đi học mấy trường cao đẳng nghề ra trường vẫn có bằng ptth ( nhưng chắc là hệ bổ túc văn hoá) và bằng CĐ nghề. Nhưng tìm hiểu qua 1 anh đã dạy ở 131 Thái Thịnh anh ấy bảo bọn 15-16 tuổi non lớt quá, thực sự chúng nó chưa quyết tâm học đâu.
131 TT ngày xưa em học ở đó đấy . Xưa nó là trung cấp nghề , sau mới lên CĐ . Học ở đó cũng được , môi trường cũng lành và gần . Học phí cũng rẻ .

tdtd

Xe điện
131 TT ngày xưa em học ở đó đấy . Xưa nó là trung cấp nghề , sau mới lên CĐ . Học ở đó cũng được , môi trường cũng lành và gần . Học phí cũng rẻ .
Vâng cụ, em chơi với 1 anh từng học ở đấy và ra trường thì ở lại dạy luôn. Cụ học khi có bằng THPT rồi hay vào học hệ 9+?

phuongmit

Xe cút kít
Theo ý kiến chủ quan của em thì gia đình xét theo vài tiêu chí sau để ra quyết định cho việc này:
1. Kinh tế gia đình có sẵn sàng cho 3 năm cấp 3 dân lập k, vì thi kém quá nên e tính luôn học dân lập
2. Tính cách cháu nó thế nào, ngoài sức học thì ý thức ra sao, có sẵn sàng với việc học nghề k hay mong muốn xong cấp 3
Giải quyết dc 1 và 2 thì lúc đó mới tính tiếp là học nghề gì, ở đâu

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Vâng cụ, em chơi với 1 anh từng học ở đấy và ra trường thì ở lại dạy luôn. Cụ học khi có bằng THPT rồi hay vào học hệ 9+?
Em học ở đó sau khi học xong c3 ở quê . Em thích kỹ thuật nên vào đó học điện CN , sau học thêm điện tử CN với tự động hóa các nơi khác . Nhà không có đk nên em ko học ĐH mà vừa đi làm vừa học các con đường khác nhau miễn là được học .
Mấy năm trước em cũng nghiên cứu lại trường này cho con gái em nhưng thấy hơi buồn không được năng động lắm , phù hợp con trai hơn . Do đó em mới chuyển hướng con em lên fptpoly và thấy phù hợp , con em nó cũng rất vui . Thế là hài lòng rồi . Trường nào cũng có ưu nhược điểm , quan trọng là phải phù hợp ạ !

butchidentrang

Xe tải
Thằng cu cháu e nay cũng quyết định vào cđ Hà Nội, khổ thân vừa hoàn cảnh vừa bị tự kỷ, chả biết có theo nổi ko

CafeHoangmai

[Tịch thu bằng lái]
Học làm công nhân là mệt mỏi sau này đó

Trần Đoành.

Xe container
Em gặp khá nhiều trường hợp chủ chỉ học cao đẳng nghề, còn thợ và người làm tốt nghiệp đại học, ở các cty liên doanh sx thì ca trưởng với quản lý mấy người có bằng đh

midataka

Xe buýt
cụ chịu khó vào mấy trang web các trường nghề xem các ngành nghề đào tạo. Vợ bạn e đang dạy món pha chế, nhìn sản phẩm cũng ưng mắt lắm. Vừa học nghề vừa học văn hoá. ko mất học phí.

ssgabeo

Xe buýt
Hướng nghiệp ngay từ sớm như này tốt hơn. Còn hơn để học đại học xong ra trường chả biết gì hoặc là không yêu nghề nên chỉ làm kiểu vật vờ

canavaro88

Xe tải
Em lập tus này để cụ mợ cùng nhau nêu quan điểm và review các trường đào tạo nghề uy tín, các ngành nghề có triển vọng trong tương lai cho lũ nhóc khi ko đi theo con đường thẳng nhé ạ.
Em vốn học trường chuyên lớp chọn suốt những năm tháng phổ thông nhưng tới con cháu mình thì mới thấy có thêm hệ này, mới có cơ hội học hỏi tìm hiểu về những năng khiếu, tố chất riêng của mỗi cá thể, cũng ko thể cưỡng cầu, cố chấp được, lựa chọn thế nào thì vẫn phải phụ thuộc vào kinh tế gđ và năng lực, tố chất của trẻ.
Quan trọng nhất là học lực của các cháu.
Các Cụ, Mợ trên này đều qua cấp 3 hết rồi đều hiểu, học không được thì đến lớp thực sự là 1 cực hình. Như em yếu môn tiếng Anh, Sinh... Mỗi khi đến tiết đó là ngồi nín thở, không dám thở mạnh luôn.
Lớp nào cũng vậy, nhiều lắm, 05-30%/lớp các bạn học không tốt, khó có cơ hội học đại học.
Gia đình lại hoàn cảnh, thà đi học cái trung cấp nghề - hình như giờ có cả cao đăng nghề học song song có cấp bằng cấp 3 rồi thì lai hay.
3 năm ngồi như phỗng, cơm ăn, áo mặc, cắp sách đến lớp như đi đày khổ các cháu, khổ thầy cô, tốn kém cho gia đình. Hết 3 năm cấp 3, các bạn học tốt thi Đại học thì mình đi làm.

Thợ ko bao giờ thiếu việc, chỉ là lương cao, lương thấp...có chịu khó làm hay không, làm kỹ thuật mà giỏi nghề sau kinh doanh lại khá.
Còn Thầy làng nhàng khổ lắm, dở ông, dở thằng, học Đại học cơ mà, đi rửa xe à, đi làm cái gara à.? phải hãng cơ,... Việc nhẹ lương cao ko đến lượt, việc nặng thì ko thèm làm.

Học kém thì hết cấp 2 lên cấp 3 cho đi học trường nghề luôn ra đời có việc mà làm phù hợp với tư duy đầu óc kém cụ ạ. Đú lên học cấp 3 xong thi chẳng đỗ trường nào lại đi học nghề thì muộn mất mấy năm.
Học đh xong chạy xe công nghệ nó phì à.
Đấy, nhà nhà đi học, người người đi học, bạn bè đi hết cũng về đòi bố mệ cho đi... xong ko xin đc việc lại làm cho mấy Tập đoàn Logistic quốc tế.

7030

Xe buýt
Em có thằng cháu, cũng không học đuọc. Bố mẹ nó cho đi học nghề rồi học bổ túc cấp 3. Giờ đang làm công nhân rồi.

Cuaoctom

Xe hơi
Cháu e hoàn cảnh khó khăn khi lên cấp3 e khuyến khích đi học nghề nhưng ko nghe. Học hết cấp 3 thi điểm cũng nhàng nhàng vào học ĐH chưa hết 1 kỳ đã bỏ thi thế là ko học nữa.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ
Tôi có thằng cháu 1996 hay 97 gì đó, học xong cấp 3 đi học nghề sửa ô tô. Xong cũng không bon chen đi xa mà về gara ở TP quê, cách nhà hơn chục cây số. Chịu khó làm ăn, giờ cũng thành thợ cứng được chủ rất quý và đãi ngộ tốt. Và cũng do chịu khó nên tay nghề ngày càng cứng, giờ chưa đến ba chục tuổi, không là chủ nhưng cũng là người quản lý/bắt bệnh này nọ các kiểu, làm công việc chân tay nhưng có thợ phụ kèm cho nên nó bảo làm cũng nhàn, các khâu đầu/cuối chuẩn bị, kích kiếc là thợ phụ làm cho hết.
Nhà cửa không phải lo, ăn uống bố mẹ chăm.... giờ rủng rỉnh và thấy an nhàn hơn hội cùng lứa học hành này nọ, lập nghiệp ở Hà Nội nhiều.

Một đứa khác, học xong cấp 3 đi bộ đội 2 năm về học nghề sắt hàn (tiền bộ đội cho) rồi về quê mở xưởng. Cũng ăn nên làm ra, từ chỗ tự mình làm giờ cũng có mấy thợ, vừa làm chủ vừa làm thợ trực tiếp, vợ chồng con cái nhàn hạ lắm. Xã mời ra xác làm cán bộ xã nhưng cậu cũng không ham.

Nói chung, đã làm thợ thì xác định là chịu khó, ngoan ngoãn chứ đừng đứng núi này trông núi kia.

Nhất nghệ tinh, nhất thân vinh, các cụ xưa dạy thế ạ.
học nghề rồi đi làm nghề mới là con đường thẳng.
học Đh có khi lại là cái gì đó...
Quan trọng nhất vẫn là môi trường, có bạn bè chăm ngoan, có chí phấn đấu mới đỡ lo cụ ạ. Lựa sai thì coi như hỏng nhất là đứa dễ bị tác động từ phía ngoài
Em đã tư vấn cho nhiều nhà là con học không tốt thì tốt nhất tìm một nghề phù hợp với con cho con học ngay từ khi hết cấp 2.

Có nhà con chỉ thích nấu ăn và học nấu ăn nhưng bắt nó học, nhìn nó học mà tội nghiệp làm sao. Nhưng cho nó vào bếp nấu ăn nó chuyên tâm, chăm chú. Vậy mà vẫn bắt học, thấy học kém lại bắt đi học thêm lên xuống. Khổ cả nó và cả nhà.

Ngay con chị vợ nhà em, em đã tư vấn nếu nó thích thì chỉ cần thi hết cấp 3 xong cho nó đi học nghề luôn. Nhưng cuối cùng lại cho đi học đại học xong sau 2 năm lại nghỉ và đi học nghề. Như vậy phí mất 2 năm đại học cùng mấy năm cấp 3 đi ôn luyện.

Ngưỡng mộ nhất ông anh chơi cùng em, từ khi con 10 tuổi thấy con thích thể thao và có năng khiếu thì ông ý đã tập trung toàn bộ cho con học và chơi. Đến giờ đã có thành tựu nhất định rồi.

Chỉnh sửa cuối:

beSuSu

Xe điện
Dạ
Tôi có thằng cháu 1996 hay 97 gì đó, học xong cấp 3 đi học nghề sửa ô tô. Xong cũng không bon chen đi xa mà về gara ở TP quê, cách nhà hơn chục cây số. Chịu khó làm ăn, giờ cũng thành thợ cứng được chủ rất quý và đãi ngộ tốt. Và cũng do chịu khó nên tay nghề ngày càng cứng, giờ chưa đến ba chục tuổi, không là chủ nhưng cũng là người quản lý/bắt bệnh này nọ các kiểu, làm công việc chân tay nhưng có thợ phụ kèm cho nên nó bảo làm cũng nhàn, các khâu đầu/cuối chuẩn bị, kích kiếc là thợ phụ làm cho hết.
Nhà cửa không phải lo, ăn uống bố mẹ chăm.... giờ rủng rỉnh và thấy an nhàn hơn hội cùng lứa học hành này nọ, lập nghiệp ở Hà Nội nhiều.

Một đứa khác, học xong cấp 3 đi bộ đội 2 năm về học nghề sắt hàn (tiền bộ đội cho) rồi về quê mở xưởng. Cũng ăn nên làm ra, từ chỗ tự mình làm giờ cũng có mấy thợ, vừa làm chủ vừa làm thợ trực tiếp, vợ chồng con cái nhàn hạ lắm. Xã mời ra xác làm cán bộ xã nhưng cậu cũng không ham.

Nói chung, đã làm thợ thì xác định là chịu khó, ngoan ngoãn chứ đừng đứng núi này trông núi kia.
Học đh mới hay đứng núi này trông núi nọ.
Đi theo nghề thường lại chấp thuận, chịu khó, ít tơ tưởng.