[Funland] Học toán để làm gì nhỉ ?

Hoanft

Xe buýt
Với em thì học toán lấy số, lấy oai. Hồi học sinh em đc gọi là giỏi toán, thi hsg cấp huyện tỉnh suốt. Học chuyên toán đi ra đường oai vãi cả ra, thi phát đỗ luôn 3 trường ĐH top, lại oai vãi cả ra…
Bây giờ em làm n.n lương 3 cọc, bạn bè không “giỏi” toán như em thi thoảng vẫn trợ cấp cứu đói, được cái họp lớp tụ tập em đêk phải đóng tiền. Chúng nó bảo em còn đến chung vui được vs mọi người là một nỗ lực đóng góp lớn cho tập thể rồi.
Úi cụ ơi cái nào ra cái đó chứ. Họp lớp, liên hoan cứ phải Campuchia còn muốn mời thì phải làm riêng. Kiểu trọc phú thế mà cụ cũng chấp nhận ah. Không lâu dài và không công bằng cụ ah.

Hooks

Xe tăng
Ko phải tại em cả nghĩ hay không nhưng dân kỹ thuật tư duy logic thường tốt hơn dân tự nhiên.
Cái này thì nhà cháu nghĩ ko đúng đâu.

Dân giỏi môn tự nhiên mà theo ngành kinh tế, thương mại... thường có tư duy trừu tượng tốt hơn dân kỹ thuật.

coolpix8700

Xe ngựa
Tuananhhau nói:
Ko phải tại em cả nghĩ hay không nhưng dân kỹ thuật tư duy logic thường tốt hơn dân tự nhiên.
Dân giỏi môn tự nhiên mà theo ngành kinh tế, thương mại... thường có tư duy trừu tượng tốt hơn dân kỹ thuật.
Tài chính, thương mại thường có tư duy thực dụng hơn.
Còn toán, lý, hóa phải tư duy trừu tượng, logic tốt mới giỏi thực sự được. Còn giỏi để thuộc các bài tủ không nói!

Tuananhhau

Xe điện
[Q
[/QUOTE]

E ghi nhầm. Tự nhiên với xã hội. Ý là dân học khối A, B với khối C, D

oto062021

[Tịch thu bằng lái]
Có nhiều vấn đề trong thức tế, nếu cụ dốt toán cụ không bao giờ làm được. Ví dụ đơn giản nhất là chuẩn bị vật tư để làm nhà cho mình. Nếu giả sử ta không có đủ điều kiện để thuê người làm hộ hoặc vì tiết kiệm chi phí mà ta phải tự làm. Nếu các cụ dốt toán thì sẽ bó tay. nhà theo dự kiến (thiết kế) là như vậy, giờ ta phải: Mua bao nhiêu sắt, bao nhiêu xi măng, bao nhiêu gạch xây, ốp tường, lót nền nhà, bao nhiêu cát, sạn, ... thì đảm bảo các cụ ko biết toán các cụ chịu chết. Còn chơi chiêu thiếu đến đâu mua đến đó thì em không bàn :D.

Ngày nay, xã hội chúng ta có quá nhiều dịch vụ hỗ trợ nên chúng ta thấy vai trò của toán trong thực tế nó ẩn dần vào bên trong các dịch đó nên khó người thấy được, chứ thực ra ngoài rèn luyện kỹ năng tư duy ra thì toán đóng vai trò sống còn trong cuộc sống đấy.
Toán bác nói là toán +-*/ thì đương nhiên làm sao bỏ đc
Chủ thớt đang nói toán tương đương 2 năm đại cương ở đại học

barrios5116

Xe tải
Vnexpress đang có mục rất..."ồn ào": Học toán để làm gì ?

- Phe phản đối thì bảo rằng: 12 năm học toán từ cộng trừ nhân chia đến...đạo hàm tích phân, rồi vô ĐH học tiếp 2, 3 năm nữa với tích phân 3giun, ma trận...để rồi ra đời chả để làm gì ngoài cộng trừ nhân chia. Tốn thời gian quá nhiều để giải câc bài tập đánh đố...

- Phe bảo vệ học toán thì cho rằng: Học toán là để rèn luyện tư duy...

...........

Nếu cho rằng học toán nhiều để rèn luyện tư duy....thì sai lầm trầm trọng. Vì có trên 50% ******** VN, từ bí thơ Tỉnh lên đến TBT...lại là dân học văn và khoa học xã hội. Vậy, để luyện tư duy thì phải học văn mới đúng chứ nhỉ ?

=))
Học toán để luyện tư duy ===> Qua bao năm tháng Người lái đò đã đớp 1 đống tiền rồi nay lại bảo học toán chẳng có được ích lợi gì đâu thì có mà loạn à nên phải vẽ vời ra 01 cái gì đó cao xa tích cực mơ hồ đó là "tư duy" để còn kiếm ăn đc về sau nữa chứ

starsn

Xe điện
Chết dở :)
Em học ở Đức và Bỉ đây ah :P
Còn em từng làm cho các tập đoàn nước ngoài ở VN, trc khi em ra làm riêng, thì lương sales ở đó ko thể tính nổi, vì cao quá, GDKD lương bằng mấy các bộ phận kt, hixx. Giờ cty em còn kéo sales về bằng cách trả ngoài lương khủng, còn có 20% lợi nhuận của cty, mà còn khó tìm người như ý, hixx. Cùng ngành em, gdkd lương khoảng 250tr/tháng là TB, chưa kể bonus, vị trí kỹ thuật ngang cấp thì thấp hơn nhiều.
Em là 1 cty nhỏ trong ngành em, nhưng các cty to trong ngành em, lương sales thì khủng của khủng, dù lương kt giỏi cũng cao, nhưng phúc lợi của sales luôn là khủng nhất :P Em từng giúp head hunter 1 vị trí gd kỹ thuật cho 1 cty trong ngành em, ld, lương 300tr + bonus, nhưng em biết cũng cty đó lượng sales tầm gấp đôi.
Em trai em là dân kt thuần túy, của một tập đoàn hàng đầu trong ngành đó, lương nó cũng cao, nhưng ko thể so được với sales cùng vị trí :)
Em kéo xuống mà thành like luôn nên tiện thể trả lời cụ. Tùy bản chất cv, cty mà lương ngành nào cao hơn. Ví dụ như trong IT thì lương kỹ thuật cao hơn.

Quay lại chuyện học toán.. xh thay đổi nhỏ khoa học đột phá sáng tạo, nhưng 10 tr người học mới có 1 người đột phá, cần thêm độ 1,000 người giỏi tương đối đủ để tinh chỉnh, phổ biến, đưa nó vào những sản phẩm dùng sẵn được, nên những người trông không có vẻ sẽ đưa ra bước tiến mới cho nhân loại :P thì không cần giỏi quá :)

Ngành của cụ không phải khoa học tên lửa, nặng về bán hàng thì lương sales cao hơn là bình thường.

tomtomchát

Xe container
Cụ chơi bi da thì ngoài toán ra cụ phải biết thêm vật lý thì tính độ ma sát, đàn hồi, mô men lực, ... thì mới thàn công được cụ ạ.
E áp dụng cả toán topo, dựng cả mô phỏng quỹ đạo trên CAD, vẫn tèo :)) :))

oto062021

[Tịch thu bằng lái]
Hình như thớt này gộp vào thớt về tích phân vi phân số phức...... Thành ra vật nhau với cả mẫu giáo.

cairong_2011

Xe container
Bọn giàu vẫn học toán cao cấp cụ ah. Em học khoá học chuyên ngành của trường kinh doanh Wharton (chú thích trường này đào tạo nhiều tỷ phú nhất thế giới trong đó có Warrent Buffet, Elon Musk… các kiểu) thì vẫn học toán lý thuyết như bình thường. Mặc dù là học chuyên môn chứ ko phải đào tạo cơ bản nhé.
Bây giờ tuy rằng có phần mềm nó làm 90% công việc nhưng ko biết lý thuyết thì cũng ko sử dụng được phần mềm.
Nó học nhưng chủ yếu là nguyên lý và để người học hiểu về tính ứng dụng hay sự ra đời của nó. Ví dụ: tại sao lại có toán Giải tich, đại số tuyến tính, vận trù ... Các bài toán đó chủ yếu áp dụng trong thực tế để làm gì ... Chứ còn giải như thế nào thì đã có máy tính. Em học cao học nhưng thầy vẫn bắt giải PT địa số TT 4 ẩn bằng tay trong khi em viết PM bằng Pascal (hồi đó là ghê rồi) chỉ cần nhập các hệ số vào, enter là có nghiệm. Nhưng khi đó cũng chẳng hiểu cái đó xuất phát từ đâu, dùng để làm gì ?

hd-vt

Xe container
Kể cả vậy lý, rồi lý thuyết vào thì mấy món tay chân, 100 hay ko bằng tay quen mà bác.
Tay quen à cụ :-o. Năng khiếu đấy ạ. Riêng chuyện động tay động chân và động não thì thường thằng hót như khiếu chân tay nại vụng và ngược lại. Kết hợp nói như khiếu, chân tay dẻo như kẹo là năng khiếu còn gọi là tài năng. :D Phức tộp phết.

mr teppi

Xe buýt
Học toán để luyện tư duy ===> Qua bao năm tháng Người lái đò đã đớp 1 đống tiền rồi nay lại bảo học toán chẳng có được ích lợi gì đâu thì có mà loạn à nên phải vẽ vời ra 01 cái gì đó cao xa tích cực mơ hồ đó là "tư duy" để còn kiếm ăn đc về sau nữa chứ
Em cực kỳ dị ứng với thành phần ăn cháo đá bát như thế này. Một sản phẩm lỗi mà đáng lý nên vứt đi, đáng khinh bỉ( quan điểm của em). Thành phần ntn thì tư duy gì, não còn không có thì học gì cũng thế!

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Chết dở :)
Em học ở Đức và Bỉ đây ah :P
Còn em từng làm cho các tập đoàn nước ngoài ở VN, trc khi em ra làm riêng, thì lương sales ở đó ko thể tính nổi, vì cao quá, GDKD lương bằng mấy các bộ phận kt, hixx. Giờ cty em còn kéo sales về bằng cách trả ngoài lương khủng, còn có 20% lợi nhuận của cty, mà còn khó tìm người như ý, hixx. Cùng ngành em, gdkd lương khoảng 250tr/tháng là TB, chưa kể bonus, vị trí kỹ thuật ngang cấp thì thấp hơn nhiều.
Em là 1 cty nhỏ trong ngành em, nhưng các cty to trong ngành em, lương sales thì khủng của khủng, dù lương kt giỏi cũng cao, nhưng phúc lợi của sales luôn là khủng nhất :P Em từng giúp head hunter 1 vị trí gd kỹ thuật cho 1 cty trong ngành em, ld, lương 300tr + bonus, nhưng em biết cũng cty đó lượng sales tầm gấp đôi.
Em trai em là dân kt thuần túy, của một tập đoàn hàng đầu trong ngành đó, lương nó cũng cao, nhưng ko thể so được với sales cùng vị trí :)
Hình như là mợ chè hử Yellowtea :D

barrios5116

Xe tải
Em cực kỳ dị ứng với thành phần ăn cháo đá bát như thế này. Một sản phẩm lỗi mà đáng lý nên vứt đi, đáng khinh bỉ( quan điểm của em). Thành phần ntn thì tư duy gì, não còn không có thì học gì cũng thế!
Không phản biện được

quay sang đả kích cá nhân à ????

Mặt trăng

Xe hơi
Không phản biện được

quay sang đả kích cá nhân à ????
Thấy quan điểm của người viết nó có gì cụ thể đâu mà phản biện? Không ai đi phản biện một thứ bâng quơ, thiếu giáo dục… còn học toán và tự nhiên thì chắc chắn là rèn tư duy. Thứ mà kẻ thất học luôn phủ nhận. Còn tư duy thế nào chắc cụ không hiểu và sẽ không hiểu được. Và KHTN nó áp dụng thực tiễn hàng ngày đấy, nếu sử dụng ma trận để tính toán phương án vận chuyển, hàm số sử dụng trong lập trình, kết cấu xây dựng…. Và ti tỉ thứ khác, và cái điện thoại cụ đang sử dụng là sản phẩm của tư duy, của rất nhiều kế thừa toán học , vật lý đấy… toán học… nó bắt đầu óc phải vận dụng để từ cái nọ suy ra cái kia. Chứ khong phải là quay lại chửi những người đã dìu dắt và dạy dạy dỗ mình bằng từ đớp đâu! Đã dốt thì có đạo đức còn có thể là người… nhưng thiếu cả 2 thì… con chó nhà em nó chả bao h cắn chủ, người yêu thương nó.

lạc lối

Xe điện
Nếu so Toán với các môn học khác trong bối cảnh điều kiện Vn thì e thấy Toán ko quan trọng như các môn khác ví dụ Hóa Sinh Vật Lý , Toán đưa vào ứng dụng thì khó còn các môn kia đều đụng đến các vấn đề hết sức thiết thực và phong phú của đời sống .1 lý do khác Toán ở ta phát triển và được ưa chuộng là vì dễ dạy và ko sợ sai vì cứ bê nguyên kho tàng Toán thế giới áp vào , còn các môn kia Thầy dạy léng phéng một hồi là hết vốn vì bắt buộc phải đụng tới các vấn đề thiết thực
Đứa nào thiết kế phấn phối chương trình thời lượng giữa các môn như hiện nay là bất hợp lý vs nên cho về nhà chăn lợn .

noname-1

Xe tải
Học văn cuộc sống thi vị hơn nhiều so với học toán. Và dân quý tộc ở các nước giàu đang có xu hướng học văn và các môn nghệ thuật, chứ ko còn học toán và các môn kỹ thuật đâu cụ nhé.
Văn nó có cái thi vị của văn, toán nó cũng thế. Mấy ông khoa học tự nhiên thì chê bọn 9 điểm 3 môn. Mấy ông 9 điểm 3 môn thì chê bọn éo biết hưởng thụ cuộc sống =))

Chủ đề này hay phết. Nhưng chỉ trả lời cụt lủn học toán để rèn luyện tư duy thì nó cũng giống như câu đọc sách để đưa bạn đi khắp các chân trời ... có vẻ không đúng, học cái gì chả tăng khả năng tư duy #:-s
Toán học em nghĩ đơn giản là con số và những công thức mà học giỏi có thể tăng khả năng tư duy, logic, giải quyết vấn đề .., được xuất hiện khắp các lĩnh vực cơm áo gạo tiền và liên tục trong mọi sự vật cuộc sống. Với thời đại ngày nay khi kiến thức sẵn có trên internet thì Khả năng tư duy, logic, giải quyết vấn đề có người nói là quan trọng hơn kiến thức :D
Còn so sánh cái gì chả phải nằm trong 1 hệ quy chiếu với các giả thuyết, nếu không thì tranh cãi cả ngày. Đã có phát biểu rằng: Các tỷ phú nhiều tiền không được nhớ lâu như những người đạt giải Nobel, các Nhà nghệ thuật ...