[Funland] Học toán để làm gì nhỉ ?

A98

Xe container
Ôi giời, bao năm vẫn các lý lẽ đấy: tôi không thấy Toán có ích gì cho tôi, nên KHÔNG MỘT AI NÊN HỌC TOÁN HẾT! BỎ HẾT TOÁN TÔI THẤY KHÓ RA KHỎI CHƯƠNG TRÌNH ĐỂ TÔI KHÔNG CÒN DỐT NỮA!

ydhhvn

Xe tải
Vnexpress đang có mục rất..."ồn ào": Học toán để làm gì ?

- Phe phản đối thì bảo rằng: 12 năm học toán từ cộng trừ nhân chia đến...đạo hàm tích phân, rồi vô ĐH học tiếp 2, 3 năm nữa với tích phân 3giun, ma trận...để rồi ra đời chả để làm gì ngoài cộng trừ nhân chia. Tốn thời gian quá nhiều để giải câc bài tập đánh đố...

- Phe bảo vệ học toán thì cho rằng: Học toán là để rèn luyện tư duy...

...........

Nếu cho rằng học toán nhiều để rèn luyện tư duy....thì sai lầm trầm trọng. Vì có trên 50% ******** VN, từ bí thơ Tỉnh lên đến TBT...lại là dân học văn và khoa học xã hội. Vậy, để luyện tư duy thì phải học văn mới đúng chứ nhỉ ?

=))
Con gái bé nhà em siêu Toán :)
506-504=502 =))
Nó sợ môn Toán, ghét môn Toán và ko thể học được môn Toán. Thế mà sau 10 năm sợ hãi, thì giờ nó đã ko còn sợ môn này nữa. Thật là kỳ diệu :D
Thi học kỳ 2 vừa rồi nó được môn Toán xếp T2 lớp, Tiếng Anh thì luôn nhất lớp, nên tổng hợp là nó được xếp T1 lớp 35 bạn :)
Giờ thì học hành tự giác, ngoan như cún :)
Lại còn khoe mẹ là con xin lên group 1. Lớp nó chia 2 group, nó luôn auto ở group 2 là các bạn yếu Toán. Khi thi đầu vào trường Đào Duy Từ, nó được 1 điểm Toán =))

HeoCoiGB

Xe hơi
Toán là môn khoa học cơ bản có học mới biến tính toán mới tìm ra người giỏi để tiến vào các môn khoa học khác giúp thế giới phát triển nhu ngày nay. Trong quá trình học chúng ta học nhiều thứ sau này cái j mạnh hợp thì phát triển tiếp không thì thôi, không có nghĩa ít ng dùng thì không nên học.
Cụ đúng. Toán là môn học mở đầu cho mọi khoa học khác.

Bomva

Xe điện
Em chẳng biết cccm thế nào, ngày xưa e học toán, giải xong 1 bài toán cảm giác đầu óc mình lúc đấy thông ra, tinh thần sảng khoái, đầu óc minh mẫn, suy nghĩ nhanh nhạy lắm.
Nhưng khi không nghĩ ra thì.........

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Thic j học nấy là chuẩn nhất.
Còn kiến thức toán cứ hết cấp 2 là đủ ra đời rồi.

edc

Xe lăn

- Phe phản đối thì bảo rằng: 12 năm học toán từ cộng trừ nhân chia đến...đạo hàm tích phân, rồi vô ĐH học tiếp 2, 3 năm nữa với tích phân 3giun, ma trận...để rồi ra đời chả để làm gì ngoài cộng trừ nhân chia. Tốn thời gian quá nhiều để giải câc bài tập đánh đố...

...........

Nếu cho rằng học toán nhiều để rèn luyện tư duy....thì sai lầm trầm trọng. Vì có trên 50% ******** VN, từ bí thơ Tỉnh lên đến TBT...lại là dân học văn và khoa học xã hội. Vậy, để luyện tư duy thì phải học văn mới đúng chứ nhỉ ?

=))
Học toán để tính tiền; Trà đá.
Học ní luận tính tiền; Buôn chổi đót

Donald S Trump

Xe buýt

...........

=))
Vnexpress đang thực hiện ý đồ ngu dân Việt

Kent_bl

[Tịch thu bằng lái]
Với em thì học toán lấy số, lấy oai. Hồi học sinh em đc gọi là giỏi toán, thi hsg cấp huyện tỉnh suốt. Học chuyên toán đi ra đường oai vãi cả ra, thi phát đỗ luôn 3 trường ĐH top, lại oai vãi cả ra…
Bây giờ em làm n.n lương 3 cọc, bạn bè không “giỏi” toán như em thi thoảng vẫn trợ cấp cứu đói, được cái họp lớp tụ tập em đêk phải đóng tiền. Chúng nó bảo em còn đến chung vui được vs mọi người là một nỗ lực đóng góp lớn cho tập thể rồi.

ydhhvn

Xe tải
Ko học toán thì ko biết đếm tiền thì phải. Em đoán thế
Nhầm to nhá, bà ngoại em chả biết chữ, chả học toán ngày nào, nhưng mà nhẩm tiền thì gọi bằng cụ :P Bà em buôn gạo, ngô, đậu, lắt nha lắt nhắt, nhưng tính nhẩm như chảo chớp, em cũng là đứa tính nhẩm tốt, mà còn đần ra với bà em, hihi.
Nhưng em vẫn công nhận bà em giỏi, ko học Toán, nhưng bà em vẫn lấy được ông em có học hành tử tế, kinh doanh lớn ở thời đó :)

cairong_2011

Xe container
Nói nghiêm túc học toán cũng có ích về tư duy logic .... F1 nhà mình đang học lớp thường, chuyển qua A1 C1 Giảng võ trước đây cũng có thay đổi nhiều về ý thức, tư duy. Tuy nhiên ở các cấp học đến đâu là đủ thì cần xem xét. Ai cần học toán cơ bản, chuyên sâu hay ứng dụng ... phải rất rõ và chi tiết. Chứ học để thi như mình chỉ là luyện gà công nghiệp (chính các ông thi toán QT veef nói vậy). Học thì rõ nhiều, từ phổ thông, lên ĐH, rồi cao học ... vậy mà ra thực tế việc ứng dụng toán khi cần chẳng làm được.

IP man

Xe lăn
Học văn cuộc sống thi vị hơn nhiều so với học toán. Và dân quý tộc ở các nước giàu đang có xu hướng học văn và các môn nghệ thuật, chứ ko còn học toán và các môn kỹ thuật đâu cụ nhé.
Bọn giàu vẫn học toán cao cấp cụ ah. Em học khoá học chuyên ngành của trường kinh doanh Wharton (chú thích trường này đào tạo nhiều tỷ phú nhất thế giới trong đó có Warrent Buffet, Elon Musk… các kiểu) thì vẫn học toán lý thuyết như bình thường. Mặc dù là học chuyên môn chứ ko phải đào tạo cơ bản nhé.
Bây giờ tuy rằng có phần mềm nó làm 90% công việc nhưng ko biết lý thuyết thì cũng ko sử dụng được phần mềm.

motthoidongbim

Xe điện
Em là đứa xưa thích học toán và giỏi toán. Nhưng đúng là giỏi làm gì nhỉ? Cứ bảo môn này đào tạo tư duy thế môn khác không đào tạo tư duy à? Học ít thôi cho các cấp phổ thông. Hãy giành kiến thức hàn lâm đấy cho từng chuyên ngành của bậc đại học.

haivinhvungtau

Xe buýt
Nhầm to nhá, bà ngoại em chả biết chữ, chả học toán ngày nào, nhưng mà nhẩm tiền thì gọi bằng cụ :P Bà em buôn gạo, ngô, đậu, lắt nha lắt nhắt, nhưng tính nhẩm như chảo chớp, em cũng là đứa tính nhẩm tốt, mà còn đần ra với bà em, hihi.
Nhưng em vẫn công nhận bà em giỏi, ko học Toán, nhưng bà em vẫn lấy được ông em có học hành tử tế, kinh doanh lớn ở thời đó :)
Vậy là bà của cụ tự học đấy

MotoG

Xe tăng
Với em thì học toán lấy số, lấy oai. Hồi học sinh em đc gọi là giỏi toán, thi hsg cấp huyện tỉnh suốt. Học chuyên toán đi ra đường oai vãi cả ra, thi phát đỗ luôn 3 trường ĐH top, lại oai vãi cả ra…
Bây giờ em làm n.n lương 3 cọc, bạn bè không “giỏi” toán như em thi thoảng vẫn trợ cấp cứu đói, được cái họp lớp tụ tập em đêk phải đóng tiền. Chúng nó bảo em còn đến chung vui được vs mọi người là một nỗ lực đóng góp lớn cho tập thể rồi.
Chắc cụ kể cho vui vì trước đây chả ai thi đỗ phát được 3 trường ĐH top cả. Vì hồi đó phân ra 3 đợt, đợt đầu là các trường top rồi giảm dần...

Học toán và ứng dụng toán là 2 cái khác nhau. Người học giỏi toán thì có cơ hội ứng dụng toán tốt hơn người hoc không giỏi.

MotoG

Xe tăng
Vậy là bà của cụ tự học đấy
Chắc không phải mà tính nhiều thành quen thôi, quanh đi quẩn lại vẫn mấy mặt hàng đấy, nói như trong công nghệ thông tin là đã có "cache - bộ nhớ đệm".

ydhhvn

Xe tải
Chắc cụ kể cho vui vì trước đây chả ai thi đỗ phát được 3 trường ĐH top cả. Vì hồi đó phân ra 3 đợt, đợt đầu là các trường top rồi giảm dần...

Học toán và ứng dụng toán là 2 cái khác nhau. Người học giỏi toán thì có cơ hội ứng dụng toán tốt hơn người hoc không giỏi.
Học giỏi và ứng dụng giỏi nhiều khi chả đi với nhau :)

ceconam

Xe điện
Ơ hay nhỉ, học toán để hiểu về toán học mà :)) bao thế hệ học toán rồi giờ còn hỏi lạ như thế???

Ngày nhỏ e cũng là dân học toán