[Funland] Học toán để làm gì nhỉ ?

Ama-Kia

Xe buýt
Đến 90% người lao động không cần biết đến vi phân , chuỗi ... vẫn có thể lao động sản xuất bình thường , chỉ 10% đi sâu ngành kỹ thuật cần dùng . Vậy bắt 90% học sinh phải học giống 10% còn lại để làm gì ,?
Ngán nhứt là lấy tích phân nhiều lớp! Chẳng để làm gì khi áp dụng chuyên nghành! Hình như VN đào tạo để dọa NASA hay sao ấy! Thay vì thời gian đó cho SV đi thực tế về làm báo cáo! Hay hơn!

Đến chán cụ,thế nào là phân công lao động??thế nào là phổ cập?Trước khi là người lao động cụ biết cụ không cần biết đến vi phân và chuỗi à??Hay đã là người lao động mới bắt đầu đi học.
Phân tích kiểu của cụ nghe qua thì tưởng hay,nhưng mới biết là dốt.
90% học sinh khi đi học đã biết mình không phải là người đi sâu vào nghành kỹ thuật?
Cụ có biết bắt đầu chuyên nghành là từ bậc nào không đấy??
Riêng bậc phổ thông thì ai cũng như ai nhé.Còn bắt đầu chuyên ngành để mọi người lựa chọn là bậc đại học,ngoài 18 tuổi trở ra.
Kiến thức cụ nông cạn thế đừng phân tích nghe nó Thối
Bắt đầu vào lớp 10 là phải định hướng được hướng đi sau này rồi , cụ Quên đánh răng ạ .

Nguyenhongson26

Xe tăng
Ngán nhứt là lấy tích phân nhiều lớp! Chẳng để làm gì khi áp dụng chuyên nghành! Hình như VN đào tạo để dọa NASA hay sao ấy! Thay vì thời gian đó cho SV đi thực tế về làm báo cáo! Hay hơn!
Cụ không học chuyên nghành đó thì làm gì có môn Tích Phân Nhiều Lớp.Em 4 năm đại học chỉ học mỗi có tý Toán ở 2 năm đại cương,còn lại chuyên ngành chả học gì đến toán trong 2 năm sau,ai bắt học đâu.Cụ chém vãi

Ama-Kia

Xe buýt
Đến chán cụ,thế nào là phân công lao động??thế nào là phổ cập?Trước khi là người lao động cụ biết cụ không cần biết đến vi phân và chuỗi à??Hay đã là người lao động mới bắt đầu đi học.
Phân tích kiểu của cụ nghe qua thì tưởng hay,nhưng mới biết là dốt.
90% học sinh khi đi học đã biết mình không phải là người đi sâu vào nghành kỹ thuật?
Cụ có biết bắt đầu chuyên nghành là từ bậc nào không đấy??
Riêng bậc phổ thông thì ai cũng như ai nhé.Còn bắt đầu chuyên ngành để mọi người lựa chọn là bậc đại học,ngoài 18 tuổi trở ra.
Kiến thức cụ nông cạn thế đừng phân tích nghe nó Thối
Cụ chửi người ta quá. Mất mẹ nó vui

Nguyenhongson26

Xe tăng
Bắt đầu vào lớp 10 là phải định hướng được hướng đi sau này rồi , cụ Quên đánh răng ạ .
Lại chém,cụ tự ái à.Cụ vẫn phổ thông thì ai cũng phải học như thế nhé.Sang bắt đầu Đại học cụ mới học chuyên nghành yêu thích.Cụ cứ đủ 18 tuổi thì cụ thích học gì là việc của cụ,15 tuổi mà cụ kêu đã định hướng thì cụ chém nó hơi bị ẩu.

IP man

Xe lăn
Đến 90% người lao động không cần biết đến vi phân , chuỗi ... vẫn có thể lao động sản xuất bình thường , chỉ 10% đi sâu ngành kỹ thuật cần dùng . Vậy bắt 90% học sinh phải học giống 10% còn lại để làm gì ,?
Có ai bắt 90% kia phải học tất cả đâu cụ. Ko thích học thì chấp nhận lấy điểm 5 toán, vẫn qua môn.
Đằng này cả bố mẹ, gia đình lại cứ thích 10 toán cơ.

Như hồi 1990 em còng lưng ngồi vẽ các bản vẽ kỹ thuật , đến sau này vẽ bằng CAD trên máy tính nhàn hẳn , năng suất làm việc tăng gấp 4 - 5 lần .

Ama-Kia

Xe buýt
Cụ không học chuyên nghành đó thì làm gì có môn Tích Phân Nhiều Lớp.Em 4 năm đại học chỉ học mỗi có tý Toán ở 2 năm đại cương,còn lại chuyên ngành chả học gì đến toán trong 2 năm sau,ai bắt học đâu.Cụ chém vãi
Ai học khóa em cũng học môn Toán 4 và cũng lấy tích phân nhiều lớp hết cụ à! Từ Khoa Hóa, Khoa Xây Dựng, Khoa Hàng Không, Khoa Điện Điện tử! Đó là học kỳ 3 của Đại học sau khi đã qua Toán 1,2 và 3.... mà lên chuyên ngành em chẳng thấy học áp dụng để tính diện tích hết cụ!
Cụ nói gì người ta, giải thích giùm cho nó văn minh cụ à! Bye cụ nhé!

Ama-Kia

Xe buýt
Như hồi 1990 em còng lưng ngồi vẽ các bản vẽ kỹ thuật , đến sau này vẽ bằng CAD trên máy tính nhàn hẳn , năng suất làm việc tăng gấp 4 - 5 lần .
Tôi thấy vẽ bằng tay nó tăng kỹ năng vẽ sketches lắm nhé! Chỉ cần tờ giấy và cây viết là có thể giải thích cho ông CN bậc thấp nhất!
Vẽ ACAD thì quá ngon hehe!
Hồi đó có vài cái đồ án GS bảo vẽ tay (Đồ án kết cấu thép, đồ án Bê tông) ... kaka... tụi em vẽ ACAD xong nói in nét 0 về đồ lại ghi số kích thước! Tốn công phết! CHứ vẽ tay có mà mấy môn kia rót hết

Tôi thấy vẽ bằng tay nó tăng kỹ năng vẽ sketches lắm nhé! Chỉ cần tờ giấy và cây viết là có thể giải thích cho ông CN bậc thấp nhất!
Vẽ ACAD thì quá ngon hehe!
Hồi đó có vài cái đồ án GS bảo vẽ tay (Đồ án kết cấu thép, đồ án Bê tông) ... kaka... tụi em vẽ ACAD xong nói in nét 0 về đồ lại ghi số kích thước! Tốn công phết! CHứ vẽ tay có mà mấy môn kia rót hết
Các cụ thích tính toán chứ gì , có matlab , thích thống kê thì có spss . Bây giờ các phần mềm trợ giúp công việc đầy ra , mà nhiều cụ cứ quan trọng hoá cái môn toán làm gù không biết .

congthuong

Xe điện
Có ai bắt học đâu, "Người lao động" không thích thì học tới cấp 2 thôi là đủ làm cu li rồi.

Kiến thức cấp 3 trở lên hỏi tất cả các môn thì chả có môn nào người lao động cần tới cả, không riêng môn toán.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Ai học khóa em cũng học môn Toán 4 và cũng lấy tích phân nhiều lớp hết cụ à! Từ Khoa Hóa, Khoa Xây Dựng, Khoa Hàng Không, Khoa Điện Điện tử! Đó là học kỳ 3 của Đại học sau khi đã qua Toán 1,2 và 3.... mà lên chuyên ngành em chẳng thấy học áp dụng để tính diện tích hết cụ!
Cụ nói gì người ta, giải thích giùm cho nó văn minh cụ à! Bye cụ nhé!
Thế là thôi à??Nhanh tự ái thế.

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Toán học hay hóa học nó cũng chỉ là 1 môn học, quan trọng là sắp xếp đúng đối tượng cần học để phát triển được năng lực cá nhân thôi.
Ông năng khiếu về văn thì chuyên sâu về văn thôi, ônh toán thì nên chuyên sâu về toán. Tất cả chỉ cần có kiến thức cơ bản ở mọi lĩnh vực thôi, nhưng có lẽ kiến thức cơ bản ở các môn học của mình khá rộng, nặng và có vẻ thừa thật

oto062021

[Tịch thu bằng lái]
Khi máy PC ( máy tính cá nhân ) dần trở nên phổ biến từ 1990 , mạng internet từ 2000 thì kiến thức của loài người thu thập được gấp chục lần lượng kiến thức loài người đã tích lũy vài nghìn năm . Thế nên phương pháp học bây giờ phải thay đổi , tập trung chuyên sâu . Còn học như ngày xưa kiểu cái gì cũng biết nhưng ra trường lại thành chẳng biết cái gì cho thành thục .
Thế bắt tất cả chúng nó học môn sinh vật như thế để làm gì.

minhvmu

Xe buýt
Chính xác thì mô hình dịch bệnh là dạng exponetial. Nó có kiểu Y = X*e^(r*t).
Hàm này cũng dùng trong marketing để dự báo mức tiềm năng ảnh hưởng của sản phẩm luôn. 1 sản phẩm dùng qua 5-10 người, mỗi người lại tuyên truyền cho 5-10 người khác,… cứ như vậy, nó cũng tăng lên theo cấp số mũ.
Người bình thường thì chỉ biết nguyên tắc nó tăng theo cấp số mũ, còn người được đào tạo chuyên thì còn ước tính con số chính xác là bao nhiêu.
Marketing cũng phải giỏi toán thì nó mới pro được.
Cụ chuẩn, em tuy không phải dân kinh tế nhưng đã từng có cơ hội tiếp cận với các mô hình toán bên ngành cụ. Cũng lâu lâu rồi, e chỉ nhớ đại khái toàn hồi quy, tuyến tính. Nhất là khi 1 nhãn hàng muốn chạy 1 chiến dịch marketing/khuyến mãi, mô hình toán học được xây dựng cũng phức tạp ra phết chứ không phải chỉ chém gió. Nhờ mô hình ấy, nhãn hàng tính toán đc được ngân quỹ, số lượng/giá trị khuyến mãi/khách hàng mục tiêu/tổng tệp khách hàng, doanh thu-chi phí... tất cả đều là những con số cụ thể chứ không phải là những nhận định cảm tính.

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng thấy học toán chuyên sâu cũng chả ứng dụng được gì ! Ít nhất là ở Vn !

IP man

Xe lăn
Cụ chuẩn, em tuy không phải dân kinh tế nhưng đã từng có cơ hội tiếp cận với các mô hình toán bên ngành cụ. Cũng lâu lâu rồi, e chỉ nhớ đại khái toàn hồi quy, tuyến tính. Nhất là khi 1 nhãn hàng muốn chạy 1 chiến dịch marketing/khuyến mãi, mô hình toán học được xây dựng cũng phức tạp ra phết chứ không phải chỉ chém gió. Nhờ mô hình ấy, nhãn hàng tính toán đc được ngân quỹ, số lượng/giá trị khuyến mãi/khách hàng mục tiêu/tổng tệp khách hàng, doanh thu-chi phí... tất cả đều là những con số cụ thể chứ không phải là những nhận định cảm tính.
Vâng cụ, mấy cái mô hình hồi quy, tuyến tính rồi tối ưu… dùng để tối ưu hoá các hoạt động làm sao với chi phí ít nhất và hiệu quả cao nhất.
Còn trong các chiến dịch marketing lớn mà ko biết làm toán để tính ra mức độ ảnh hưởng thì nhiều khi là thảm hoạ. Vừa mới mấy tuần trước thôi, ở VN có có nhãn hàng Ka… nổi tiếng phết, tung ra chương trình khuyến mại 0 đồng gì đó nhưng ko tính được số lượng nên đến lúc khách hàng nó ào ào nhẩy vào đăng ký thì sập cmn hệ thống ;))
Kết quả là vừa mất tiền, vừa nghe chửi :D
Đúng là giám đốc marketing lương cao thật nhưng ko dễ chút nào.

Trang Nguyen

Xe điện
Em đánh dấu đã, lúc nào rảnh nghiên cứu còm các cụ.