[Funland] Học tiến sỹ

Lọ mọ

Xe buýt
Hihi, chắc là cụ có ý khoe f1 phải không, nếu vậy thì phải khen em nó học quá giỏi. Còn nếu cụ thật thì 100% đã tới trung tâm du học tư vấn làm hồ sơ các thứ chứ đâu có thời gian rỗi lên này hỏi. Còn tài chính thì đương nhiên phải chuẩn bị để lo học phí hoặc ăn ở (học bổng toàn phần cũng phải cần tiền), việc chứng mình tài chính thì cụ lo gì, muốn bao tỷ thì dịch vụ du học nào làm chẳng được.
Cụ ko đọc kỹ rồi em ở tỉnh ko phải hà nội .việc tìm chỗ tư vấn học hay đi làm hồ sơ .... em biết gì đâu kệ cháu tự làm tự quyết chứ. Vả lại em cũng khoe f1 tý thôi cả họ nhà em mới có 1 thằng học tốt lại còn làm nghiên cứu.

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Làm tiến sỹ không ai bắt chứng minh thu nhập của gia đình cả. Quan trọng là con cụ đủ giỏi để được xét tuyển không? Nếu được xét tuyển thì nếu không có nguồn tài trợ từ các tổ chức học bổng nào khác, các giáo sư sẽ xem xét cho teaching hay research asistant job. Mà con cụ đã tốt nghiệp cao học rồi mà cụ còn phải đi hỏi về vấn đề du học thì con cụ e là cho tới nay chỉ biết học bài vở ở trường, chả biết gì khác. Các cháu học sinh bố mẹ phải đi hỏi hộ thì đã đành.

cutit9999

Xe tăng
Đã xin được học bổng toàn phần rồi thì đủ để nghiên cứu và sống bên đó, cần gì tài chính nữa.

ChacuaTit

Xe tăng
Chúc mừng cụ, F1 giỏi quá

Muon_biet

Xe cút kít
Em tham gia diễn đàn đã lâu giờ em mới bập bẹ mở thớt nhờ cụ mợ am hiểu tư vấn cho em việc này.
Việc thứ 1 em có f1 24 t nam tháng 4 này tốt nghiệp cao học bk dự định cháu tìm học bổng tiến sỹ nước ngoài lựa chọn đầu tiên là mỹ rồi mới đến châu âu đó là ước mong của cháu cũng là của cả g/đ vậy em hỏi nếu xin dc học bổng toàn phần thì g/đ có phải chứng minh tài chính hoặc chi phí đóng góp thêm khoản gì ko hoặc khoảng bao nhiêu trong thời gian học...
Em muốn hỏi vậy là vì nó liên quan đến việc thứ 2.đó là em có dành dụm vừa tròn 1 tỏi tại ngân hàng để phòng cho f1 khi phải cháu phải chứng minh tài chính dù biết là ko nhiều.do vậy em tuyệt đối ko dc đụng chạm vào.nhưng hôm qua em có ý định mua lại căn nhà nhỏ khoảng 4-5 trăm của ông anh trai vừa là giúp cho anh trai có tiền ngay mua nhà khác .(nhà em ở tỉnh lẻ )hai là nhà đấy em từng gắn bó 20 năm em nhượng lại cho anh đấy 5 năm rồi.
Vậy câu hỏi chính của em vẫn là chuyện cháu đi du học tiến sĩ dc học bổng toàn phần g/đ có cần dùng đến 1 tỏi kia phòng thân cho f1 ko? để em biết để quyết định có mua nhà hay ko thôi. Văn em lửng củng các cụ thông cảm.
Nên dành cho F1 cụ ạ!

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Nôm na dư lày cụ
- Có mấy kiểu làm TS
- 1 là học bôgnr NN cử đi học ở nước ngoài
- 2 săn được HB giáo sư, thì chả cần chứng minh gì, gs cho cho cả từ a-z
- 3 tự túc : Cái này thì cần chứng mingfh tài chính, nhưng e 1 tỉ thì không đủ cho 4 năm chỉ học mà không làm thêm, cũng không đủ cmtc cụ ạ

jazzzzz

Xe lăn
Người ta nói là làm Tiến Sỹ chứ không ai học cả, chắc từ này chỉ có ở VN. Vậy nên không có kiểm du học bằng tiền của gia đình bởi vậy nên mình chưa thấy bao giờ!
PhD study nghĩa là gì ạh.
@ Cụ chủ: theo em được biết thì học tiến sỹ không cần phải CM thu nhập của gia đình, nghiên cứu sinh không chỉ cắm đầu vào học mà vừa học vừa làm.

Tuy nhiên nên hỏi các thầy ở trường BK nơi con cụ đang theo học, khá nhiều người có bằng TSy ở Mỹ rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Lọ mọ

Xe buýt
Trước hết chúc mừng con cụ và cả gia đình cụ. Riêng việc học TS ở Mỹ thì đòi hỏi khá khắt khe về chứng chỉ tiếng Anh, chắc phải có GRE, GMAT gì đó. Ở Mỹ ít người học TS bằng tiền riêng lắm cụ ạ, hoặc có thể khẳng định không ai bỏ tiền ra học TS cả; cứ đủ điều kiện về trình độ ắt có thày nhận hướng dẫn, thày sẽ hướng dẫn cách xin tiền của trường hoặc quỹ nào đó để con cụ học. Vậy trước hết cụ cứ bảo cháu nó học cho đủ chứng chỉ tiếng Anh và chịu khó vào các trường bên Mỹ xem có chương trình học TS phù hợp không. Sau khi tìm được thày hướng dẫn và trường/ngành phù hợp thì cứ thế mà học thành tài. Nhưng cũng xin cảnh báo cụ là học TS ở Mỹ rất khó, thày đòi hỏi rất cao. Nhiều người mãi chả lấy được bằng. Vậy nên cụ cứ bảo cháu nó trau dồi học vấn thật kỹ vào. 1 tỷ cụ cứ đầu tư thoải mái cho cụ, khi cháu nó đủ điều kiện thì bên Mỹ họ cũng chả đòi hỏi gì nhiều về tài chính để học TS đâu (vì người Mỹ họ chả thích học TS cụ ạ)
Vg cảm ơn cụ nhiều chẳng giấu gì cụ cháu nó dg hoàn thiện tiếng anh và dg làm cùng 1 tiến sĩ toán học tại mỹ cty ở hà đông thấy bẩu làm về thuật toán tối ưu gì đấy . do thầy giáo bk giới thiệu .tết vừa rồi về cu cậu nói học dc rất nhiều và muốn làm khoảng 1 năm cho tốt rồi mới xin đi.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Em tham gia diễn đàn đã lâu giờ em mới bập bẹ mở thớt nhờ cụ mợ am hiểu tư vấn cho em việc này.
Việc thứ 1 em có f1 24 t nam tháng 4 này tốt nghiệp cao học bk dự định cháu tìm học bổng tiến sỹ nước ngoài lựa chọn đầu tiên là mỹ rồi mới đến châu âu đó là ước mong của cháu cũng là của cả g/đ vậy em hỏi nếu xin dc học bổng toàn phần thì g/đ có phải chứng minh tài chính hoặc chi phí đóng góp thêm khoản gì ko hoặc khoảng bao nhiêu trong thời gian học...
Em muốn hỏi vậy là vì nó liên quan đến việc thứ 2.đó là em có dành dụm vừa tròn 1 tỏi tại ngân hàng để phòng cho f1 khi phải cháu phải chứng minh tài chính dù biết là ko nhiều.do vậy em tuyệt đối ko dc đụng chạm vào.nhưng hôm qua em có ý định mua lại căn nhà nhỏ khoảng 4-5 trăm của ông anh trai vừa là giúp cho anh trai có tiền ngay mua nhà khác .(nhà em ở tỉnh lẻ )hai là nhà đấy em từng gắn bó 20 năm em nhượng lại cho anh đấy 5 năm rồi.
Vậy câu hỏi chính của em vẫn là chuyện cháu đi du học tiến sĩ dc học bổng toàn phần g/đ có cần dùng đến 1 tỏi kia phòng thân cho f1 ko? để em biết để quyết định có mua nhà hay ko thôi. Văn em lửng củng các cụ thông cảm.
BK mà chuyên ngành gì nữa mới được . 1 tỏi thì chứng minh cái gì.??

kusory

Xe đạp
Nghèo cũng phải cho cu tèo đi học. Đến tầm đó 1 tỷ k đủ thì vay thêm cụ à. Mai sau con nó trả nợ cho mình
Cháu thấy quan điểm này sai lắm nhé cụ. Nhiều cụ coi việc đầu tư vào con mình là một bài toán rồi nghĩ đến việc thu hồi vốn và sinh lời (điển hình là việc nghĩ bao giờ nó trả nợ mình), điều này sẽ làm bọn trẻ rất stress các cụ nhé

theway

Xe tải
Có học bổng toàn phần (học phí + chi phí sinh hoạt) thì không cần chứng minh tài chính.

giang.nguyen

Xe điện
Về "học" tiến sĩ, thường Ph.D ở Mỹ là một công việc có nhận lương, trong đó học viên sẽ làm việc trực tiếp cho Giáo sư hướng dẫn và nhận tiền từ kinh phí dự án/ nghiên cứu. Thường mức lương này không nhiều, tầm trên dưới 2k/ tháng, không bõ với công sức nhưng đủ để trang trải chi phí ăn ở.

StarCity_81

Xe hơi
Em nghĩ đã xin học bổng tiến sỹ thì em chưa thấy ai phải chứng minh tài chính ạ. Theo em biết làm nghiên cứu sinh chính là lao động với mức lương thấp nhất của nước mình xin được học mà họ trả cho mình thông qua học bổng.

Cube_touring

Xe tải
Cụ hãy cân nhắc cho kỹ. Nghiên cứu sinh là người làm nghiên cứu với kết quả được lập thành luận án và bảo vệ thành công trước hội đồng khoa học. Như vậy làm nghiên cứu sinh thực hiện nghiên cứu mà không phải lên lớp nghe giảng hay ghi chép như đi học nên tốt nhất tìm kiếm các chương trình nghiên cứu được trả lương mà làm đỡ gánh nặng cho bố mẹ.

Lọ mọ

Xe buýt
Làm tiến sỹ không ai bắt chứng minh thu nhập của gia đình cả. Quan trọng là con cụ đủ giỏi để được xét tuyển không? Nếu được xét tuyển thì nếu không có nguồn tài trợ từ các tổ chức học bổng nào khác, các giáo sư sẽ xem xét cho teaching hay research asistant job. Mà con cụ đã tốt nghiệp cao học rồi mà cụ còn phải đi hỏi về vấn đề du học thì con cụ e là cho tới nay chỉ biết học bài vở ở trường, chả biết gì khác. Các cháu học sinh bố mẹ phải đi hỏi hộ thì đã đành.
Cháu tháng 4 này mới tốt nghiệp cao học. Giờ cháu dg đi làm rồi.

caisua

Xe lăn
Học tiến sỹ ở Mỹ không cần chứng minh thu nhập. Điều kiện đầu vào là bằng thạc sỹ chuyên ngành và chứng chỉ TOEFL, GRE/ GMAT .Nhưng chi phí sinh hoạt + học phí mất trên 50k USD/ năm.. Vậy với 1 tỏi của chủ thớt thì cháu nó chỉ học được 1 năm thôi ạ !!
thằng em rể em xin học bổng toàn phần của Úc rồi sang đó làm tiến sỹ, nhà nó chả cho đồng nào, vài năm sau nó lôi hết cả vợ với 2 con sang đó ở luôn bằng cái học bổng đấy

Booong

Xe tăng
Cụ nên để cháu nó tự lo, cụ không có thông tin và không lo được đâu. Tốt nghiệp đại học và sắp tốt nghiệp cao học thì mấy cái này là chuyện rất nhỏ, phải tự chủ động tìm hiểu và phải tìm hiểu tốt được thì mới làm PhD được.

Thắng Formosa

Xe tăng
thằng em rể em xin học bổng toàn phần của Úc rồi sang đó làm tiến sỹ, nhà nó chả cho đồng nào, vài năm sau nó lôi hết cả vợ với 2 con sang đó ở luôn bằng cái học bổng đấy
Úc khác Mỹ cụ ợ !!

Lọ mọ

Xe buýt
Tầm xin học bổng Ph.D thì không có trung tâm du học nào cả, thường là phải tự tìm. Tốt nhất là cháu được thầy hướng dẫn cao học có uy tín giới thiệu cho GS để apply học bổng.
Cháu 24 tuổi, có nghĩa là học đại học xong học lên cao học luôn, không có kinh nghiệm làm việc, nghiên cứu, nếu không có thành tích đặc biệt xuất sắc thì xin học bổng Ph.D Mỹ, Úc và châu Âu khó đấy cụ ạ.
Tìm học bổng các nước châu Á thì khả thi hơn cụ ạ (Nhật, Trung Quốc hàng năm có nhiều học bổng cho VN, điều kiện cũng dễ hơn)
Cháu học tích hợp thạc sĩ từ năm thứ ba.2 tháng nữa là xong.hiện đang đi làm rồi ạ.

quy la tien

Xe điện
Chúc mừng con cụ chủ, con em nhỏ hơn và chắc chưa giỏi như này; ngoài vđ các cụ mợ đã tư vấn tìm hiểu về học bổng em xin góp ý là cụ nhớ viết chính tả cho đúng kẻo nay mai bố Tiến sỹ Âu, Mỹ mà sai chính tả nó ....sai sai.