[Funland] Học tiến sỹ

Lọ mọ

Xe buýt
Em tham gia diễn đàn đã lâu giờ em mới bập bẹ mở thớt nhờ cụ mợ am hiểu tư vấn cho em việc này.
Việc thứ 1 em có f1 24 t nam tháng 4 này tốt nghiệp cao học bk dự định cháu tìm học bổng tiến sỹ nước ngoài lựa chọn đầu tiên là mỹ rồi mới đến châu âu đó là ước mong của cháu cũng là của cả g/đ vậy em hỏi nếu xin dc học bổng toàn phần thì g/đ có phải chứng minh tài chính hoặc chi phí đóng góp thêm khoản gì ko hoặc khoảng bao nhiêu trong thời gian học...
Em muốn hỏi vậy là vì nó liên quan đến việc thứ 2.đó là em có dành dụm vừa tròn 1 tỏi tại ngân hàng để phòng cho f1 khi phải cháu phải chứng minh tài chính dù biết là ko nhiều.do vậy em tuyệt đối ko dc đụng chạm vào.nhưng hôm qua em có ý định mua lại căn nhà nhỏ khoảng 4-5 trăm của ông anh trai vừa là giúp cho anh trai có tiền ngay mua nhà khác .(nhà em ở tỉnh lẻ )hai là nhà đấy em từng gắn bó 20 năm em nhượng lại cho anh đấy 5 năm rồi.
Vậy câu hỏi chính của em vẫn là chuyện cháu đi du học tiến sĩ dc học bổng toàn phần g/đ có cần dùng đến 1 tỏi kia phòng thân cho f1 ko? để em biết để quyết định có mua nhà hay ko thôi. Văn em lửng củng các cụ thông cảm.

Sùng A Lềnh

Xe buýt
Cháu nhà cụ giỏi quá, chúc mừng gia đình cụ.
Về việc cụ hỏi em ko rành nên ủn lên, nhường cụ sau.

kusory

Xe đạp
học ở Mỹ thì 1 tỏi cũng thấm làm sao được với bằng tiến sĩ cụ nhỉ? ý e là về mặt chứng minh tài chính ý

NguyenAnhPhan

Xe container
Em tham gia diễn đàn đã lâu giờ em mới bập bẹ mở thớt nhờ cụ mợ am hiểu tư vấn cho em việc này.
Việc thứ 1 em có f1 24 t nam tháng 4 này tốt nghiệp cao học bk dự định cháu tìm học bổng tiến sỹ nước ngoài lựa chọn đầu tiên là mỹ rồi mới đến châu âu đó là ước mong của cháu cũng là của cả g/đ vậy em hỏi nếu xin dc học bổng toàn phần thì g/đ có phải chứng minh tài chính hoặc chi phí đóng góp thêm khoản gì ko hoặc khoảng bao nhiêu trong thời gian học...
Em muốn hỏi vậy là vì nó liên quan đến việc thứ 2.đó là em có dành dụm vừa tròn 1 tỏi tại ngân hàng để phòng cho f1 khi phải cháu phải chứng minh tài chính dù biết là ko nhiều.do vậy em tuyệt đối ko dc đụng chạm vào.nhưng hôm qua em có ý định mua lại căn nhà nhỏ khoảng 4-5 trăm của ông anh trai vừa là giúp cho anh trai có tiền ngay mua nhà khác .(nhà em ở tỉnh lẻ )hai là nhà đấy em từng gắn bó 20 năm em nhượng lại cho anh đấy 5 năm rồi.
Vậy câu hỏi chính của em vẫn là chuyện cháu đi du học tiến sĩ dc học bổng toàn phần g/đ có cần dùng đến 1 tỏi kia phòng thân cho f1 ko? để em biết để quyết định có mua nhà hay ko thôi. Văn em lửng củng các cụ thông cảm.
Em không biết cái yêu cầu cần tài khoản bảo đảm là bao nhiêu thì đủ...nhưng nếu cụ thấy cái nhà ấy vừa có ý nghĩa, vừa có giá trị kt thì cũng có thể xuống tay. Cụ chỉ cần dự phòng thêm phương án là nếu có gì biến chuyển, mà số 500 kia không đủ thì có thể đi vay thêm. Vay được người nhà, người quen lãi suất thấp và được dài hơi thì càng tốt. Còn nếu không, thì sẽ nên cân nhắc lại. Tránh tình trạng rơi thế bí, lại kẹt ở giữa là căng.
- Nếu xuống căn nhà kia, mà trong time ngắn có thể phất được giá tốt hơn chi phí bỏ ra thì em thấy cũng nên cân nhắc.
Ý kiến cá nhân, cụ xem qua cho biết thôi ạ.

hairyscary

Xe điện
Em không biết học tiến sĩ có cần chứng minh tài chính không, nhưng nếu học ở châu Âu lục địa thì khéo lại tìm được chỗ học có lương.

reindeer

Xe tải
Người ta nói là làm Tiến Sỹ chứ không ai học cả, chắc từ này chỉ có ở VN, bởi chỉ có ở Việt Nam phần lớn phải bỏ tiền ra để 'học' để lấy bằng để làm quan hay sử dụng về một mục đích nào đó ngoài phạm vi học thuật (phần lớn). Khác với nước ngoài đều TS là một nghề, được cấp bằng có nghĩa là anh có khả năng làm nghề nghiên cứu, hiểu sâu vào một lĩnh vực ngành hẹp nào đó. Làm TS ở nước ngoài dễ mà khó, dễ là nếu có thực tài làm vèo vèo, publish nhiều như quân nguyên GS thấy okay là có bằng. Khó ở đây là bước đầu làm sao tìm được ông GS nào đó ưng mình và bỏ tiền cho mình làm (hoặc một quỹ học bổ nào đó) hoặc cả cả hai, bởi GS thấy một thằng có tiền năng làm TS sẽ chỉ cho cách xin tiền tài trợ và đứng bảo lãnh (bở GS cũng có lợi từ việc này), sau đó là ở mình,nếu không có thực lực thì cũng không đi vào đâu hết. Vậy nên không có kiểm du học TS bằng tiền của gia đình, mình chưa thấy bao giờ! Bởi bỏ tiền gia làm TS ở nước ngoài thì bao nhiêu cho đủ!!!!

Chỉnh sửa cuối:

htuanonl

Xe hơi
Nghèo cũng phải cho cu tèo đi học. Đến tầm đó 1 tỷ k đủ thì vay thêm cụ à. Mai sau con nó trả nợ cho mình

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
E thấy người quen e học tiến sỹ còn cầm tiền mang về , đấy là học ở Châu Âu , Nhật Bản .Cũng ko thấy phải chứng minh tài chính gì cả . chứ ở Mỹ thì e ko rõ ạ

phó lái

Xe hơi
Cháu gái nhà em cự hs Ams, học sinh hóa năm 02 ở Mẽo, kẹt dịch không về được. Hơn nửa năm nay online học tại phòng.
Kiên định lắm nhưng giờ kêu muốn về rồi

Thắng Formosa

Xe tăng
Học tiến sỹ ở Mỹ không cần chứng minh thu nhập. Điều kiện đầu vào là bằng thạc sỹ chuyên ngành và chứng chỉ TOEFL, GRE/ GMAT .Nhưng chi phí sinh hoạt + học phí mất trên 50k USD/ năm.. Vậy với 1 tỏi của chủ thớt thì cháu nó chỉ học được 1 năm thôi ạ !!

ubisapro

Xe trâu
Con e họ e học cao học ở 4 nước Châu Âu; chả hiểu học bổng kiểu gì mà nửa năm 1 nước (cũng tốt nghiệp BK). Học xong Cao học sang Mẽo làm Tiến sỹ, nhà chả mất đồng nào (vừa học vừa làm việc luôn).

nocarnojobnomoneyhohome

[Tịch thu bằng lái]
Hihi, chắc là cụ có ý khoe f1 phải không, nếu vậy thì phải khen em nó học quá giỏi. Còn nếu cụ thật thì 100% đã tới trung tâm du học tư vấn làm hồ sơ các thứ chứ đâu có thời gian rỗi lên này hỏi. Còn tài chính thì đương nhiên phải chuẩn bị để lo học phí hoặc ăn ở (học bổng toàn phần cũng phải cần tiền), việc chứng mình tài chính thì cụ lo gì, muốn bao tỷ thì dịch vụ du học nào làm chẳng được.

cưỡi chổi

Xe lăn
Các cụ cho em hỏi ngoài lề 1 chút: Với tấm bằng như kia giờ xin việc ở VN thì khởi điểm lương khoảng bao nhiệu?

sonthytb

Xe buýt
Tầm xin học bổng Ph.D thì không có trung tâm du học nào cả, thường là phải tự tìm. Tốt nhất là cháu được thầy hướng dẫn cao học có uy tín giới thiệu cho GS để apply học bổng.
Cháu 24 tuổi, có nghĩa là học đại học xong học lên cao học luôn, không có kinh nghiệm làm việc, nghiên cứu, nếu không có thành tích đặc biệt xuất sắc thì xin học bổng Ph.D Mỹ, Úc và châu Âu khó đấy cụ ạ.
Tìm học bổng các nước châu Á thì khả thi hơn cụ ạ (Nhật, Trung Quốc hàng năm có nhiều học bổng cho VN, điều kiện cũng dễ hơn)

vietbamboo

Xe điện
Khó ai tư vấn cho cụ chuẩn được. Cụ nên để ông tiến sỹ tương lai nhà cụ làm việc này và những việc tương tự cũng nên để ông ấy làm, sau đại học là pải làm được mọi việc cho mình rồi tính việc học tiếp còn không chỉ là nô lệ cho danh hão. .
Cụ ở nhà chỉ cần hỏi cháu : HỌC ĐỂ LÀM GÌ ?

Chỉnh sửa cuối:

Mưa tháng 11

Xe tăng
Trước hết chúc mừng con cụ và cả gia đình cụ. Riêng việc học TS ở Mỹ thì đòi hỏi khá khắt khe về chứng chỉ tiếng Anh, chắc phải có GRE, GMAT gì đó. Ở Mỹ ít người học TS bằng tiền riêng lắm cụ ạ, hoặc có thể khẳng định không ai bỏ tiền ra học TS cả; cứ đủ điều kiện về trình độ ắt có thày nhận hướng dẫn, thày sẽ hướng dẫn cách xin tiền của trường hoặc quỹ nào đó để con cụ học. Vậy trước hết cụ cứ bảo cháu nó học cho đủ chứng chỉ tiếng Anh và chịu khó vào các trường bên Mỹ xem có chương trình học TS phù hợp không. Sau khi tìm được thày hướng dẫn và trường/ngành phù hợp thì cứ thế mà học thành tài. Nhưng cũng xin cảnh báo cụ là học TS ở Mỹ rất khó, thày đòi hỏi rất cao. Nhiều người mãi chả lấy được bằng. Vậy nên cụ cứ bảo cháu nó trau dồi học vấn thật kỹ vào. 1 tỷ cụ cứ đầu tư thoải mái cho cụ, khi cháu nó đủ điều kiện thì bên Mỹ họ cũng chả đòi hỏi gì nhiều về tài chính để học TS đâu (vì người Mỹ họ chả thích học TS cụ ạ)