[Funland] Học thêm từ năm lớp 2

MrFank

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đúng là toàn bị hiệu ứng đám đông thôi ạ, kiểu thấy con nhà người ta đi học thêm thì con mình cũng phải đi, sợ nó ko theo kịp xu thế, e thấy trẻ con nhà e mẹ nó cho đi học từ khi học mẫu giáo, tiếng anh, tiếng em, tiếng Việt, tiếng kinh, các môn năng khiếu đủ cả mà giờ vốn tiếng Anh cũng ko khá hơn học ở trường là bao nhiêu.
Học thêm cũng được nhưng phải xem trẻ có tiếp thu hay nghiêm túc với việc học đó hay ko, ko thì như nc đổ lá khoai, tốn tiền, tốn thời gian mà chẳng cô đọng được mấy.

tuongvt

Xe buýt
Đúng đó cụ ạ. Không phải tất cả, nhưng đa số với trường công thi các cháu học thêm từ trước khi vào lớp 1. Gọi là lớp học tiền lớp 1, học đánh vần, viết chữ và làm toán cơ bản. Bắt đầu từ lớp 1 là học thêm cô chủ nhiệm môn toán - tiếng Việt. Đôi khi không phải vì con kém hay bài vở có gì quá khó đâu, mà nhiều khi vì nể cô, muốn ủng hộ cô, kiểu muốn con hay chữ thì yêu lấy thầy ạ. Cụ không cho học cũng không sao, nhưng việc cô ưu ái những bạn đi học thêm nhà cô hơn là có thật. Việc các bạn học nhà cô được luyện đề gần giống đề thi cũng là có thật ạ.
Theo e thì học tiền tiểu học kia là học trước thôi ạ. Thời điểm đó các bé còn chơi dài nên học trước abc, đánh vần k có gì quá to tát.
Còn ở đây thì học thêm để bổ sung kiến thức trong khi đã học từ sáng đến chiều ở trường rồi, mà các cháu lớp 2 e nghĩ chưa có kiến thức gì to tát đến mức phải học thêm nữa sau cả ngày ở trường. Còn ý cụ về việc ủng hộ cô thì e k bàn ạ

Trungpv

Xe tăng
Học thêm đôi khi còn tốt hơn ngồi nhà đấy.

Cháu nó ở nhà thì cụ có dạy nó gì ko? Nó có tự học ko? Nó có ai chơi cùng, có nhiều trò để chơi ko? Hay chỉ ngồi trong nhà, hết ăn lại ngủ, lại bật tivi?

Chính ra cho nó đi học thêm có nhiêù lợi ích đấy, đừng nghĩ là mệt mỏi, áp lực.
trẻ con giờ nếu ko đi học thì đúng là đa số chỉ ở nhà xem tv+đt. giờ chúng ko tụ tập bạn bè trong xóm nô đùa chơi như xưa nữa. bố mẹ cũng ko thể có thời gian mà chơi với chúng suốt đc đau đầu phết.

vancy83

Xe tải
Cháu giỏi rồi thì thôi cụ ạ còn không thì cho đi học cũng được vì nhiều cái h theo chương trình mới cách hướng dẫn của bố mẹ không còn phù hợp nữa cụ!

LeoMessi85

Xe buýt
Không cần ! Nếu cảm thấy cháu hơi chậm hơn thì học thêm cũng được .
F1 em cũng chuẩn bị vào lớp 2 trường công đây , lớp 1 ko học thêm . Hè cũng chơi tẹt , chỉ học thêm môn vẽ và em kèm cho thuộc bảng cửu chương thôi .
nhà cụ giống nhà em :D . Cu con nhà em năm nay cũng lên lớp 2 trường làng Ngọc Khánh, hè này e cũng cho đi học bơi với học vẽ. Năm lớp 1 nhà em cũng không cho đi học thêm cô chủ nhiệm, toàn mẹ nó dậy :D

Thắng Formosa

Xe tăng
Chỗ e học thêm từ hè 5 tuổi (để chuẩn bị vô lớp 1) cho đến khi thi đại học thì thôi ạ.
Không học thêm thì thi học kỳ luôn luôn chỉ dc dưới 6 điểm. Muốn 7 điểm trở lên phải học thêm vì ở chính khóa cô ko dạy tới.

huongdo03

Xe tăng
Con tôi hồi xưa, lúc vào đầu năm lớp 2, bài kiểm tra tiếng Việt đầu năm cũng bị 2 điểm.
Hỏi lý do, nó bảo là cô đọc cho viết chính tả mà không biết chữ đó viết thế nào. Nghỉ hè chơi nhiều, quên sạch bách.
Vâng, nghỉ hè quên sạch sẽ. Em chủ quan nghĩ mấy cái lớp 1 thì có quái gì mà quên. Nhg sau em kệ, nhất định ko đi học thêm.

MuathuHN252

Xe cút kít
Em đảm bảo ko cô nào dạy con Oánh L nhớ oánh lộn như em Jôn sần
.

tuongvt

Xe buýt
Thằng con e năm nay lớp 4 mà 2 tháng nay về quê vs ông bà chưa thèm lên. Cũng chả học thêm gì ngoài tiếng Anh trung tâm. Lắm lúc cũng muốn ch đi học nhưng giờ dậy của giáo viên oái oăm quá. Cô giáo ở xa nên thuê 1 phòng gần trường học. 4h30-5h tan mà lùa các con 5h30 chiều đã học tiếp r. E muốn con nó về nghỉ ngơi ăn uống r học gì thì học nên k cho học. Chứ ở lớp phải 2/3 các bạn học cùng. Chỉ thấy gần thi học kì cô cho ôn thi đến 90% là trúng tủ. Thằng con e nó k thích như thế nên càng có cớ e k cho học.
Chuẩn này cụ, học từ sáng đến chiều ngồi trên ghế rồi, lại bắt ngồi học tiếp đến tối thì e mới e ngại. Thời gian cho nó chơi, vận động nữa chứ

Lucas_lee

Xe tăng
Nhà em 2 đứa ko cho học thêm. Chi in các bài tập cho các con làm thôi.
ĐI học cả tuần mệt rồi, còn bắt bọn nó học thêm gì nữa.

Diep1979

Xe container
Cái này tùy cụ thôi, nhà trường và cô giáo không ép
Nhưng lớp 99% đăng kí mà cụ không đk thì cũng ngại ^^

just for fun

Xe lăn
F1 nhà cháu lớp 9 vẫn chưa đi học thêm đây ạ

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Chỗ e học thêm từ hè 5 tuổi (để chuẩn bị vô lớp 1) cho đến khi thi đại học thì thôi ạ.
Không học thêm thì thi học kỳ luôn luôn chỉ dc dưới 6 điểm. Muốn 7 điểm trở lên phải học thêm vì ở chính khóa cô ko dạy tới.
Con cụ học ở đâu mà bị trường hợp này? Em ở SG, con em học trường công từ lớp 1 đến lớp 5 và không đi hoc thêm trong suốt 5 năm học đó nhưng cuối kỳ ở tất cả các lớp nó vẫn được 10 cho cả 2 môn Toán và Tiếng Việt. Bây giờ con em đang học trường tư cho nên tất nhiên là không đi học thêm.

hoanguyen38

Xe tải
Trường công, k học thì xác định có tên trong danh sách riêng của cô, cụ nhé.

chimcus

Xe hơi
Chào các cụ
Em có con nĂm nay chuẩn bị học lớp2 trường công quận Cầu Giấy. Hơi bất ngờ vì đầu hè mà mấy bà phụ huynh đã lập nhóm đề nghị đăng ký học thêm toán-tv chỗ cô giáo chủ nhiệm rồi. Mà e thấy cũng đến 2/3 lớp đăng ký học, học là học cả năm luôn chứ không phải mỗi hè.
Các cụ có kinh nghiệm cho e về vụ này với ạ, có cần thiết phải cho đi học thêm nếm từ lớp 2 không ạ?
Cấp 1, em chỉ cho con em đi học thêm mỗi tiếng anh thôi. Trừ khi cụ định hướng cấp 2 vào trường chuyên!

dongnat123

Xe container
Học thêm hay không cụ phải xem con mình tiếp thu thế nào để có hướng xử lý tốt nhất. Không mất căn bản thì cứ kệ để bọn nó vui chơi cho thoải mái và học những cái khác: nhạc,.thể thao v.v.

Nhà em đứa đầu không học thêm đến tận lớp 8, sang lớp 9 mới đi học thêm để luyện thi.Đứa thứ hai lớp 6 học thêm toán.Đứa thứ ba lớp 3 đã phải đi học thêm toán rồi. Em không cho học thêm ở trường mà tìm hiểu giáo viên ở ngoài rồi chở đi học. Hiện nay học 1 tuần từ 1- 2 buổi, học phí 150k/ buổi

Kinnnnn

Xe tải
Giờ học hành áp lực thật, ko cho đi thì tụt lùi với các bạn cùng lứa, đi thì chả còn mấy thời gian chơi, vất vả hơn
Nhà có 2 đứa cháu, 1 đứa 2 tuổi rưỡi mẹ nó xách đến lớp dạy làm toán nhưng bên đó 3 tuổi mới nhận, nên chỉ dc dky trc. 1 đứa gần 4 tuổi đi bme cho đi học tiếng anh, tuần 3 buổi
F1 nhà e mới 1 tuổi mà nhìn anh chị nó cũng bắt đầu phải tính toán dần rồi

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Trường công, k học thì xác định có tên trong danh sách riêng của cô, cụ nhé.
Cụ không nên vơ đũa cả nắm như vậy. Con em từ lớp 1 đến lớp 5 không đi học thêm 1 chút nào cả. Cuối năm vẫn 10 cho cả 2 môn tiếng Việt và Toán. Em ở SG.