[Funland] Học thêm & Thi SAT với mục tiêu 1530/1600

Nhimtiu

Xe container
Cụ cứ thử bơm xem, cháu nó không tiêu đâu. Em lập TK và bơm váo đó 2tr, lúc đầu em còn kiểm soát, sau thây cháu nó tiêu linh tinh đồ ăn, giấy vở bút nên em chả buồn kiểm soát nữa. Hôm vừa rồi hỏi lại vẫn con 800k :))
Em còn k biết stk nó cơ cụ ạ, hôm trc em bẩu gửi bố stk bố chuyển cho 1tr mà đi grab mí ăn sáng mà nó cũng chả thèm gửi em stk. Càng tốt em đỡ tốn xèng cụ ơi.

Nhimtiu

Xe container
Nói vui thế thôi cụ ơi chứ chắc vợ chồng già nhà em còn hầu chúng nó đến chết :((
Thì tại cụ anh thế chứ thằng nhà em tự đi học, tự ăn sáng trên đg hay trong căng tin trường từ bé nên giờ thì cũng tự dậy kiếm đồ mà ăn chứ bố mẹ k bao giờ phải lo.

starsn

Xe điện
Em cũng choáng phết đấy k nghĩ giờ nhiều cháu ở Vietnam học cũng khá phết mà nếu tính theo chuẩn thế giới thì số lượng hs thpt có SAT trên 1500 chỉ chiếm đâu 3% trên toàn TG.
3% đâu có ít đâu ạ, ví dụ mỗi năm VN có 1tr hs lớp 12, 3% là 30,000 hs. Em nghĩ cho thấy học sinh đầu óc sáng sủa, còn nói chung đi học kỹ năng khá là khác đi làm.

starsn

Xe điện
Làm ở Úc nhàn hơn ở Mỹ nhiều mợ ơi, dân Úc bạn em nhiều bsy và luật sư em hỏi toàn bảo giờ tao làm tầm 3 ngày/tuần thôi chứ k làm căng như bên Mỹ.
Vâng, bs Úc đúng là nhàn, em không biết Mỹ sao, còn thu nhập đúng là thấp hơn, mà chả sao. Còn luật sư thì hình như lương đâu có cao cụ nhỉ?

Nhimtiu

Xe container
3% đâu có ít đâu ạ, ví dụ mỗi năm VN có 1tr hs lớp 12, 3% là 30,000 hs. Em nghĩ cho thấy học sinh đầu óc sáng sủa, còn nói chung đi học kỹ năng khá là khác đi làm.
Em nhớ đọc ở đâu thống kê 3% là cho toàn cầu với thang điểm trên 1500 thì phải nên áp lực học tập với các bạn ý cũng k hề nhỏ.

starsn

Xe điện
Em nhớ đọc ở đâu thống kê 3% là cho toàn cầu với thang điểm trên 1500 thì phải nên áp lực học tập với các bạn ý cũng k hề nhỏ.
3% với hs Mỹ, toàn cầu chắc cũng tương tự. Nhưng mà hầu hết các trường không top thì cũng không đòi đến 1500 nên em thấy nếu nhắm trường bình thường thì cũng không cần căng thẳng. Ví dụ tuyển 10k, 5,000 đứa trên 5,000 đứa dưới thì mình dưới cũng được :D

Nhimtiu

Xe container
Vâng, bs Úc làm nhàn hơn nhưng thu nhập cũng thấp hơn, mà chả sao. Còn luật sư thì hình như lương đâu có cao cụ nhỉ?
Bạn người Úc em thì hay có phòng mạch tư kiểu family practice rồi thuê người làm hay luật sư thì các anh ý hay lập vp xong lại bán cty sau một thời gian, sau đó thì lại mở cái mới rồi làm part time. Chắc bên đó hay kiểu vậy, em k ở Úc nên k rõ lắm.

starsn

Xe điện
Bạn người Úc em thì hay có phòng mạch tư kiểu family practice rồi thuê người làm hay luật sư thì các anh ý hay lập vp xong lại bán cty sau một thời gian, sau đó thì lại mở cái mới rồi làm part time. Chắc bên đó hay kiểu vậy, em k ở Úc nên k rõ lắm.
Tự làm hay mở phòng mạch thuê người thì Mỹ vẫn giàu hơn ạ. Bạn cụ ls thế là làm kinh doanh rồi, em thấy nhìn chung kinh doanh thành công ở Mỹ vẫn giàu hơn ở Úc.

Bạn cụ giỏi thế :)

Nhimtiu

Xe container
Tự làm hay mở phòng mạch thuê người thì Mỹ vẫn giàu hơn ạ. Bạn cụ ls thế là làm kinh doanh rồi, em thấy nhìn chung kinh doanh thành công ở Mỹ vẫn giàu hơn ở Úc.

Bạn cụ giỏi thế :)
Mỹ thì kinh òi vì em thì thường xuyên làm với khách Mỹ nên em biết. Nhìn chung giới chủ Mỹ xài tiền thì nặng đô lắm.Bên Mỹ họ sẵn sàng chi trả cao nên nếu thành công bên đó thì quá ổn mợ ơi.

Smile1102

Xe container
Sợ nhất mấy cháu k quyết tâm đi mà gđ nào kt không vững mà hơi phải gồng thì cũng mệt. Chưa kể nếu học k theo đc hay k có ý chí vươn lên rồi về lại Vietnam xin cv không đc như ý thì cũng lục tốn tiền bố mẹ phải cày cuốc cụ ạ.
Ko nên gồng tí nào cụ ạ. Cảm thấy đủ sức thoải mái mới nên theo.
Nhà em có budget riêng cho nó, chuẩn bị sẵn rồi coi như em ko nghĩ tới khoản đó nữa.
Còn việc ra trường ở Mỹ làm hay ở VN em cũng ko quá quan trọng, coi như đi một ngày đàng học một sàng khôn thôi.
Điều kiện tiên quyết duy nhất là học đủ tốt, giữ đc hỗ trợ tài chính/học bổng chứ trường con em fullpay là 87K, em có vặn cả hàm răng cũng ko đủ nó đóng học nếu phải trả full, trừ phi em chuyển qua Mỹ làm việc đc.

Smile1102

Xe container
Em còn k biết stk nó cơ cụ ạ, hôm trc em bẩu gửi bố stk bố chuyển cho 1tr mà đi grab mí ăn sáng mà nó cũng chả thèm gửi em stk. Càng tốt em đỡ tốn xèng cụ ơi.
Huhu, con cụ nó khắc hẳn con báo nhà em huhu.
Mà nghĩ mai chưa ra điểm tốt của nó là gì đây :(.

Nhimtiu

Xe container
Ko nên gồng tí nào cụ ạ. Cảm thấy đủ sức thoải mái mới nên theo.
Nhà em có budget riêng cho nó, chuẩn bị sẵn rồi coi như em ko nghĩ tới khoản đó nữa.
Còn việc ra trường ở Mỹ làm hay ở VN em cũng ko quá quan trọng, coi như đi một ngày đàng học một sàng khôn thôi.
Điều kiện tiên quyết duy nhất là học đủ tốt, giữ đc hỗ trợ tài chính/học bổng chứ trường con em fullpay là 87K, em có vặn cả hàm răng cũng ko đủ nó đóng học nếu phải trả full, trừ phi em chuyển qua Mỹ làm việc đc.
Vâng bên đó học đh lục tốn quá mợ nhể, f1 em cho nó học trong nc rồi học thêm lên nếu nó săn đc hb ngon thôi.

Nhimtiu

Xe container
Huhu, con cụ nó khắc hẳn con báo nhà em huhu.
Mà nghĩ mai chưa ra điểm tốt của nó là gì đây :(.
Thằng nhà em thì bảo đưa nó đi mua đôi giày hay may cho bộ vest còn khó nói chung em nghĩ do tính cách từng bạn thôi. Đi du lịch hay đi ăn uống cùng gđ thì bạn ý vẫn thích đi. Vào đh chắc nó sẽ tự đi chơi thôi mợ ạ.

Smile1102

Xe container
Vâng bên đó học đh lục tốn quá mợ nhể, f1 em cho nó học trong nc rồi học thêm lên nếu nó săn đc hb ngon thôi.
Học sau đại học mà ngành kthuat thì khá dễ xin học bổng cụ ạ.
Em bảo bạn em làm Mỹ là ở VN chán quá, Đi làm bục mặt ra mà cho con học đại học cái là hết sạch tiền, nó bảo ở Mỹ cũng thế :D

Smile1102

Xe container
Thằng nhà em thì bảo đưa nó đi mua đôi giày hay may cho bộ vest còn khó nói chung em nghĩ do tính cách từng bạn thôi. Đi du lịch hay đi ăn uống cùng gđ thì bạn ý vẫn thích đi. Vào đh chắc nó sẽ tự đi chơi thôi mợ ạ.
Nói chung em cũng ko trách ai đc, phù phiếm với ko tkiem là gen nhà em rồi, nó di truyền mạnh sang cả hai bạn nhà em, ngc lại thì ck em lại ko tiêu gì mà sao chúng nó lại giống em ko giống bố mới chán.

Nhimtiu

Xe container
Nói chung em cũng ko trách ai đc, phù phiếm với ko tkiem là gen nhà em rồi, nó di truyền mạnh sang cả hai bạn nhà em, ngc lại thì ck em lại ko tiêu gì mà sao chúng nó lại giống em ko giống bố mới chán.
Mợ tiêu nhiều thì lại mới kiếm đc nhiều, cứ phù phiếm đc như mợ thì khối người mơ rồi đấy. :))

Nhimtiu

Xe container
Học sau đại học mà ngành kthuat thì khá dễ xin học bổng cụ ạ.
Em bảo bạn em làm Mỹ là ở VN chán quá, Đi làm bục mặt ra mà cho con học đại học cái là hết sạch tiền, nó bảo ở Mỹ cũng thế :D
Vậy là cũng same same...but different mợ nhể?=))

STElectrics

Xe lăn
cụ đinhj hướng cho con đi nước nào? nếu Mỹ, 1 số nc châu âu thì cần Sat còn Úc, Sing, Nhật thì cũng ko cần SAt đâu cụ. Cứ ielts mà triển thôi
Chán lắm cụ ợ, sau kỳ thi vào 10 có vẻ như nó buông xuôi nên hi vọng vào mấy trường trong nước thôi. Mấy thằng bạn C1 của nó lên cấp 2 chuyển sang trường DGS giờ SAT toàn trên 1500, thậm chí có thằng vừa rồi còn 1590.

Smile1102

Xe container
Chán lắm cụ ợ, sau kỳ thi vào 10 có vẻ như nó buông xuôi nên hi vọng vào mấy trường trong nước thôi. Mấy thằng bạn C1 của nó lên cấp 2 chuyển sang trường DGS giờ SAT toàn trên 1500, thậm chí có thằng vừa rồi còn 1590.
Con cụ có học Ams ko? Con em y chang nhưng cuối cùng cũng chốt xong đc trường Mỹ rồi, trường cũng tạm ổn.
DGS có vẻ tốt nhỉ, lần trc em có xem mà lười nên ko cho bạn nhà em lớp 5 đi thi.
SAT thì giỏi TA điểm sẽ cao, các bạn học hệ qte thì TA tốt rồi nhưng nó ko phải dk duy nhất qtrong nhất với trường Mỹ.

tvu732

Xe buýt
Vâng em coi qua thông tin thì thấy điểm SAT của hs tốt nghiệp thpt bên Mỹ k quá cao ngoại trừ các trường top thì cũng phải trên 1500 lên mợ ạ. Em nhiều lúc cũng kêu nó suốt đấy nhưng bảo em đi học thi đc như tụi nó bây giờ thì em chịu. Cậu ý cũng lo năm nay lấy cao trên 1500 nên muốn thi đợt sau để nâng điểm lên mợ ạ.
Em là dân dạy SAT đây cụ. Điểm của học sinh VN thi năm vừa rồi khá cao nhờ chuyển sang format thi mới, ngắn hơn và nhẹ nhàng hơn kha khá so với kiểu thi cũ. Đặc biệt các bạn có đầu óc tư duy logic tốt, từ vựng tốt có lợi thế rõ. Để so sánh, ngày xưa nhóm IELTS 7.5, thậm chí 8 vẫn phải chật vật mới lên được trên 1500 thì đến năm vừa rồi, 1500 là con số đương nhiên phải được. Các bạn hay nhắm từ 1530 trở lên.

Kể cả đến tháng 3 tới đây, khi hs Mỹ và quốc tế cùng thi chung format mới, bên College Board có làm đề khó lên thì hs VN vẫn có lợi thế hơn hs Mỹ vì được một vài thầy cô mua đề leak về cho. Đó là một điều tế nhị ít ai nói nhưng sự thực nó là vậy. College Board cũng thừa biết điều này nhưng không có hành động gì ngăn chặn cả (và đã ăn kiện vài lần ở Mỹ vì tội đem đề đã lộ đi cho học sinh thi tiếp rồi). Xét về công bằng trong thi cử thì em khá là không ưa College Board.

Em có xem qua profile con của cụ thì em biết là không phải lo. Cháu tự chủ, tự học được, có nền tảng tiếng Anh tốt, khả năng lên điểm cao. Tháng 12 rồi em có dạy một cháu như vậy. Cháu học intensive 10 buổi từ chỗ không biết gì (thi thử được 13xx, phần RW 590) đến khi đi thi nhảy một phát lên 1560 (RW 770) làm em cũng choáng. <em xin phép khoe tí, hihi.>

Với các cháu tự học hoặc chỉ học thêm phần RW, tự ôn Toán thì cụ lưu ý cháu vẫn phải ôn Toán đều. Vì trường ĐH ở VN khá ngặt so với trường Mỹ. Trường Mỹ còn có trò tính điểm superscore, tức lấy điểm Reading Writing cao nhất cộng với điểm Math cao nhất trong tất cả các lần thi. Các cháu có thể cày RW trước xong đạt mục tiêu rồi thì thi tiếp để lấy điểm Toán cao, hoặc ngược lại. Nhưng trường ở VN thì thi lần nào tính điểm lần đấy thôi. Trước em có một cháu, khá tiếc, bạn ấy nhờ em kèm phần Đọc Viết. Em kéo cháu nó lên được RW 740 rồi thì Math lại tụt 40 điểm. Thành ra tính tổng lại vẫn chưa được 1500. Chốt lại, nếu dùng SAT để xét tuyển vào trường VN thì phải ôn đều.

Nếu cụ cần hỏi gì thêm cứ post ạ, tiện em sẽ giải đáp.