[Funland] Học nghề tuổi 40

cuongkilo

Xe tăng
Chào các cụ các mợ ,em sinh năm 84 năm nay cũng gần 40 rồi
Hiện tại e đang làm sales cho 1 nhãn rượu ,tháng nhiều tháng ít nói chung ko tiêu pha hoang phí thì cũng đủ sống .Nghề sales thì nó bạc, chạy nhảy lung tung ,nên em muốn có cái nghề khi về già còn kiếm cơm ,kiếm cháo
Em đang muốn đi học thêm 1 cái nghề , cụ thể là sửa chữa điện lạnh, hay đại loại liên quan đến sữa chữa.Vì bản thân em khoái chọc ngoáy máy móc linh tinh
Em đang băn khoăn không biết giờ nên học sửa chữa cái gì trong mấy cái này
Điện thoại , điện lạnh, tivi ,máy tính ,latop ...
Trên này em thấy toàn các cụ trông xa hiểu rộng ,mạn phép nhờ các cụ tư vấn xem khoảng 20 năm nữa nghề nào sống dc trong những nghề em nêu trên .
Em cảm ơn .Chúc cccm đầu tuần năng lượng & may mắn

mogan

Xe buýt
Sửa điện lạnh dễ học, vốn ít, đồ nghề ít. Sau này vẫn làm được,vì chưa có gì thay thế máy lạnh được. Có điều đôi khi phải trèo cao vác nặng

Lái Máy Lu

Xe máy
Có chí thì tốt, muộn còn hơn không. Cụ thử nghiên cứu học cắt chìa mở khoá xem, em biết có người kiếm không dưới 1 triệu/ ngày. Họ đi cắt dạo, và mở khoá mất chìa ô tô, cửa cuốn, khoá két.. (nhớ là phải giỏi mới được nhé)

BachBeo

Xe lăn
Website
tuyendungvieclam.net
Sửa điện lạnh dễ học, vốn ít, đồ nghề ít. Sau này vẫn làm được,vì chưa có gì thay thế máy lạnh được. Có điều đôi khi phải trèo cao vác nặng
Vote nghề điện lạnh ạ, em mà có sức em cũng học

Cuongnh5256

Xe điện
Dễ kếm cơm thì sửa điều hòa, tủ lạnh. Nhẹ nhàng hơn thì đồ điện tử, còn ko ngại dầu mỡ thì sửa ô tô.

xe365

Xe buýt
Nếu sửa chữa thì em nghĩ nghề sửa chữa ô tô có tương lai tốt hơn nghề sửa chữa điện tử; tuy nhiên sẽ vất vả hơn.
Đọc chưa hết bài cụ chủ em cũng nghĩ vậy, sau này ô tô như kiến, gì chứ cứ làm cẩn thận thì chả giàu cũng không hết việc.

neocop

[Tịch thu bằng lái]
Em u40 đey, rất cần học tiếng trung mà lười quớ
Giờ hưởng thụ quen rồi , quá lười học

duonglamkhoa

Xe tăng
Đọc chưa hết bài cụ chủ em cũng nghĩ vậy, sau này ô tô như kiến, gì chứ cứ làm cẩn thận thì chả giàu cũng không hết việc.
Khi kinh tế ngày càng đi lên, đồ cũ đã hỏng thì việc mua cái ĐT mới, TV mới, laptop mới nằm trong khả năng của đa số mọi người. Hơn nữa, hàng điện tử được cải tiến liên tục, sản phẩm mới được ra đời muộn nhất là 1 năm nên đa số có nhu cầu mua cái mới, không hào hứng sửa và dùng lại đồ cũ khi nó bị hỏng.
Còn ô tô lại khác. Dù sao thì nó cũng chậm cải tiến hơn (hiện giờ khoảng 5 năm/lần), lại giá trị lớn hơn nhiều nên người ta phải sửa để dùng.

Húp sụp sụp

Xe điện
Nếu sửa chữa thì em nghĩ nghề sửa chữa ô tô có tương lai tốt hơn nghề sửa chữa điện tử; tuy nhiên sẽ vất vả hơn.
4 sọi học nghề thì phải chọn nghề có tư thế làm việc hợp lý mới bền dc
Sửa chữa trong hãng lớn chắc họ không tuyển tuổi trên 40, gara nhỏ toàn làm việc tư thế bò trườn, không bền

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF

xe365

Xe buýt
Liệu học giờ có kịp không cụ nhỉ
Em thì ko chuyên về cơ khí (dù ngày xưa rất thích nhưng đi sai đường) nên em ko rõ hết độ khó của việc đó.

Nếu cụ hỏi muộn về tuổi tác thì theo thiển ý em, nó phụ thuộc vào khả năng của bản thân cụ là chính, vì trong ô tô thì cơ khí cũng có mà điện tử cũng ngày càng nhiều. Tiếp thu nhanh, nhớ bài tốt thì làm nhanh, em nghĩ thế.

Ở nhà em, thi thoảng ông cụ em có sửa đồ giúp hàng xóm, em cũng ngó linh tinh nhưng nhiều cái em chả hiểu. Rõ ràng nó đang trục trặc, tháo ra thì không biết vì sao nhưng khi lắp lại nó lại chạy (đấy là a ma tơ thì vậy, còn học bài bản chắc sẽ hiểu rõ hơn)

Còn nếu cụ hỏi muộn về thời thế thì hiện nay cũng có nhiều gara rồi nhưng em nghĩ cứ làm cẩn thận, tốt thì dần dần sẽ tốt ạ.

Em cũng U40, trâu đi cày đây, cũng đang sales tour và nhiều lúc cũng lo nghĩ tương lai lắm, làm tour ko có ngày nghỉ nên khó làm lâu dài, chỉ do hiện tại em chưa tìm được hướng khác nên cứ bám để sống đã.

xe365

Xe buýt
Khi kinh tế ngày càng đi lên, đồ cũ đã hỏng thì việc mua cái ĐT mới, TV mới, laptop mới nằm trong khả năng của đa số mọi người. Hơn nữa, hàng điện tử được cải tiến liên tục, sản phẩm mới được ra đời muộn nhất là 1 năm nên đa số có nhu cầu mua cái mới, không hào hứng sửa và dùng lại đồ cũ khi nó bị hỏng.
Còn ô tô lại khác. Dù sao thì nó cũng chậm cải tiến hơn (hiện giờ khoảng 5 năm/lần), lại giá trị lớn hơn nhiều nên người ta phải sửa để dùng.
Chỉ ngại chút là nghề đó lấm lem thôi cụ ạ, em thấy phần điện tử cũng khó nữa (đối với em thây khó)

Cụ học sửa điện tử điện lạnh kiêm mua bán luôn. Kiếm mớ đó.

altis_oldman

Xe tăng
học nghề chữa pin đi cụ, giờ nhìn quanh chỗ nào cũng có pin, ô tô, điện thoại, đồng hồ.