[Funland] Học lái xe, các cụ/mợ có bị thày mắng không ?

Mũi tên bạc

Xe container
Nhìn chung cứ mới làm bất kì cái gì thì nó cũng gà. Nhiều cụ lái mới đến ngã tư phía đối diện nó có biển cấm đi ngược chiều và đến ngã tư buộc phải rẽ phải nhưng vẫn cứ dừng để chờ đèn đỏ đi vào đường cấm. Em cũng nhắc gấu nhiều trong mấy năm nay mới ổn ổn chút đấy. Đối với lái mới cụ/mợ lên nhớ chủ yếu chân mình để bên phanh. THấy ít người; trước mặt thoáng thì mình lại sang ga rồi lại chở về phanh. Chứ nhấp nhả như thế nó tạo phản xạ cho mình để cái chân nó ngon lành!

hamcuare!

Xe container
Mấy chú dậy lx mà gọi là ‘thầy’ thì làm giảm cái sự đáng kính của chữ thầy!
Trình độ abc nhưng nghĩ mình là ‘thầy’ nên ăn nói kiểu hơi ít học :).
Bảo ‘thầy’ nếu ko nói đc tử tế thì mai tôi đổi người hướng dẫn khác.

muamua

Xe buýt
E đi học lx thì gọi thầy là a thôi, chứ chả thầy bà j hết cho thoải mái. Đi học cùng 2 đứa bạn nữa, lên xe 3 đứa già nên thầy chả dám quát tháo bắt nạt j. Vì thầy mà nói 1 thì có tận 3 cái mồm bật lại. Chắc cũng do thầy ngang ngang tuổi nên k dám to tiếng. Chứ học 1/1 với mấy e trẻ trẻ thì cũng quát kinh đấy.

Vie.ABC

Xe điện
Em mới đi học lái buổi đầu tại một trung tâm khu vực Bắc Từ Liêm. Em có nghe kể nhiều chuyện thầy/cô dạy lái khi dạy nói khá khó nghe và gây căng thẳng. Khi đi học xác định tâm lý sẵn nhưng buổi đầu giáo viên đã cho em và 1 bạn nữa thay nhau cầm vô lăng, thử cảm giác. Giáo viên nói bồi dưỡng riêng nên bọn em học riêng ở ngoài với xe của chính giáo viên. Ban đầu đi lòng vòng khu vắng người chủ yếu vần vô lăng có cảm giác vặn thì xe nó di chuyển ra sao, điều khiển thế nào. Sau tầm 1 tiếng thay nhau nhấn và nhả phanh thì giáo viên cho thử cảm giác đi ra đường.

Sợ cực kỳ luôn, giờ em vẫn run, chân tay quýnh quáng mà giáo viên ngồi cạnh cứ nói to, lắm lúc như quát, chê phản xạ... Nói thật là bọn em nhìn ra đường thấy xe cộ trước kính lái mà quên sạch mọi thứ run cảm giác sắp đâm vào người ta.

Các cụ ông cụ bà học lái vượt qua các bài đầu tiên cầm vô lăng thế nào ạ, có hay bị giáo viên quát như em không. Biết là giáo viên cũng xót xe của họ nhưng mà nghề này thì phải chấp nhận chứ bảo người mới như bọn em điều khiển vô lăng nhẹ nhàng, kéo phanh nhẹ, đạp phanh nhẹ thì khó, người cứng hết cả cơ nên nhiều khi động tác cũng mạnh mà bản thân không kiểm soát được.
Nghe nó chửi thì sau này đỡ phải mang họa , cụ trẻ chịu khó học thôi ….đắt hàng , nhiều hồ sơ . Hơn nữa cụ giáo viên cũng chỉ học qua lớp kỹ năng sư phạm có 3 tháng thôi .

Xolabaque

Xe tăng
Thực ra lái xe là năng khiếu, có người nhanh nắm bắt, có người chậm rề rề, nhưng ngay buổi đầu tiên mà cho chạy ra ngoài đường là ẩu rồi, ít nhất phải cho thực hành quen xe, nhất là các điểm căn trái phải với lề đường, có cảm giác điều khiển xe rồi thì mới chạy ngoài đường cho đỡ ngợp

tranglavender

Xe máy
Nhờ phụ đạo xong có phải đóng tiền ko cụ? Cụ cứ bình tĩnh thôi, vì giờ cụ phải chạy cả hơn 20h 30h cụ mới đi thi ấy nên lúc đó kiểu gì cụ cũng lái ổn rồi. Có bằng xong bao giờ mua xe mà cụ lái ko tự tin thì lúc ấy hãng học phụ đạo thêm. Chứ bây giờ e nghĩ việc phụ đạo như cụ là ko cần thiết. Chưa kể cho cả 1đoàn ng lên xe như thế ạ
Thuê phụ đạo riêng mà thế thì em vote đổi trung tâm.
Vụ này là nhờ riêng nên cũng có chi phí. Em lo xa như trẻ con mẫu giáo xin vào lớp 1 cũng phải học tiền tiểu học, em nghĩ cứ học trước cho ăn chắc. Xe chỉ có giáo viên, có em và 1 bạn nữa chứ không nhiều. Việc học này là cá nhân bọn em và giáo viên kiểu nhờ vả nhau có bồi dưỡng nhưng khi học thì giáo viên làm bọn em cuống hết cả lên. Cái này thực ra không liên quan trung tâm vì trung tâm họ làm chuẩn chỉ, bọn em như kiểu nhờ gia sư kèm trước.

MuathuHN252

Xe cút kít
Vụ này là nhờ riêng nên cũng có chi phí. Em lo xa như trẻ con mẫu giáo xin vào lớp 1 cũng phải học tiền tiểu học, em nghĩ cứ học trước cho ăn chắc. Xe chỉ có giáo viên, có em và 1 bạn nữa chứ không nhiều. Việc học này là cá nhân bọn em và giáo viên kiểu nhờ vả nhau có bồi dưỡng nhưng khi học thì giáo viên làm bọn em cuống hết cả lên.
Mợ dẹp ngay vụ học phụ đạo này đi ạ. Mà e thấy trước tiên mợ cải thiện tâm lý của mợ đã, mợ cứ lo và cuống quá mức lên thì có khi thầy càng cáu. Mợ yên tâm ko cần phụ đạo thì thầy cũng phải dạy kèm cho mợ 1-1 mười mấy buổi, có ng fai học mấy chục buổi mới đi thi dc cơ

tranglavender

Xe máy
Ngày em học cách đây gần 20 năm còn tập Uoat: kích bánh đánh lái, côn số, phanh làm quen chân tay tại chỗ cả mấy buổi; sau ra sân to chỉ đi số 1 không đạp ga vài buổi nữa mới được sang số tăng tốc bằng chân ga. Thầy nhẹ nhàng chỉ bảo, được học cả xử lý sự cố thông thường.
Đến khi ra đường được đi xe kiểu tải nhỏ Suzuki đã thấy sướng, 4 người/ 1 xe ai cũng chạy vù vù luôn.
Giờ học viên đông nên các thầy áp lực quá !
Nếu học mà phải có đủ côn số phanh liên tục sang số chắc em bỏ học luôn quá. Mỗi phanh với ga em đã cuống hết cả lên rồi

tranglavender

Xe máy
Mợ phải hiểu là mọi trách nhiệm thuộc giáo viên chịu và mợ muốn đâm cũng không được đâu.Giáo viên có phanh phụ và nếu cần họ giằng tay lái ngay.Nên mợ cứ yên tâm bình tĩnh và chậm rãi mà lái
Dạ, em cũng có hiểu vấn đề này, đã đọc các kinh nghiệm online, hiểu giáo viên họ lo có khi còn hơn cả mình nhưng khi cầm vô lăng đầu óc nó không còn bình thường, thêm giáo viên giục và to tiếng càng run ý ạ. Em cũng muốn bình tĩnh lắm nhưng cảm giác sắp đâm làm mình loạn hết lên

tranglavender

Xe máy
Em mới lấy bằng từ năm ngoái,cũng phải thông cảm cho thầy , nhiều bác tập lái ngáo lắm, nói trc quên sau
Khóa em có 1 bạn thi B2 như e , thi 7 lần chưa qua .Thầy tận tâm chỉ từng li từng tý. Vẫn đâu vào đấy ,sau thầy bảo thôi bỏ đi đừng học lái nữa.Mày mà có bằng sau ko sớm thì muộn cũng vào tù hoặc gây hại cho người khác
Bác nói thế làm em lo, 7 lần thi chưa qua thì chết em mất

MuathuHN252

Xe cút kít
Dạ, em cũng có hiểu vấn đề này, đã đọc các kinh nghiệm online, hiểu giáo viên họ lo có khi còn hơn cả mình nhưng khi cầm vô lăng đầu óc nó không còn bình thường, thêm giáo viên giục và to tiếng càng run ý ạ. Em cũng muốn bình tĩnh lắm nhưng cảm giác sắp đâm làm mình loạn hết lên
Mợ càng chia sẻ thì cc trên này lại nhảy vào xong bảo đúng là ko nên cấp bằng cho chị em chúng mình mất thôi

Chelski

Xe điện
Cho học viên ra đường hơi sớm quá khi tâm lý còn căng thẳng ! Giáo viên cũng tùy loại " thầy nào thì trò ấy "

tranglavender

Xe máy
Ngày trước em học lái, thấy dạy cũng quát tháo, dạy thì toàn mẹo, gây ức chế, căng thẳng.
Em lên chỗ qlí, đòi đổi gv khác. Thầy mới dạy nhẹ nhàng hiệu quả, đúng bản chất cái cần học, học viên k bị căng thẳng.
Mợ đổi giáo viên đi.
Đây là giáo viên - đúng hơn là gia sư kèm thêm do người quen giới thiệu cũng ở trung tâm em học. Bình thường thì nói chuyện cũng vui vẻ lắm ạ nhưng lên xe thì giáo viên biến thành người khác hẳn luôn ý ạ

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Bảo anh chửi tôi ít thôi, xúc phạm quá là to chuyện, kiểu gì chả nín. Nhiều lớp học viên nhịn quá nên nó thành thói quen chứ có gì đâu. Đi học chứ đi nghe chửi đâu mà nhịn mãi.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Vụ này là nhờ riêng nên cũng có chi phí. Em lo xa như trẻ con mẫu giáo xin vào lớp 1 cũng phải học tiền tiểu học, em nghĩ cứ học trước cho ăn chắc. Xe chỉ có giáo viên, có em và 1 bạn nữa chứ không nhiều. Việc học này là cá nhân bọn em và giáo viên kiểu nhờ vả nhau có bồi dưỡng nhưng khi học thì giáo viên làm bọn em cuống hết cả lên. Cái này thực ra không liên quan trung tâm vì trung tâm họ làm chuẩn chỉ, bọn em như kiểu nhờ gia sư kèm trước.
Mợ xem cái này, áp dụng từ 1:33 cho em :D

comiki

Xe ba gác
Người OF
Thầy dạy em có kỹ năng sư phạm rất tốt, cực kỳ nhẫn nại, nhẹ nhàng và hóm hỉnh. Em chưa bao giờ thấy thầy cáu giận hay nặng lời với học viên nào, tính rất thanh niên, cởi mở. Bác ấy còn dạy cho bọn em cách kiểm soát cảm xúc, nhường nhịn với các tình huống trên đường. Nói chung đi cùng thầy thấy rất yên tâm, thoải mái, kể cả trong việc tiếp xúc với dân địa phương tại mỗi điểm dừng nghỉ. Mà có thể gọi him là thầy của thầy, vì bác ấy cũng đào tạo cả các thầy dạy lx.

DurexSSL

Xe buýt
Giờ em vẫn run, sợ cảm giác nhìn mọi thứ mình sắp đâm vào qua kính lái, chỉ mong sớm đến lúc như cụ nói.
Éo lái nữa

Ai bắt lái đâu

Học cho tử tế ra đỡ nguy hiểm cho thiên hạ

7vienngocrong

Xe tăng
Năm 2010 e nộp tiền vô trung tâm đăng kí đến 6 tháng sau nó kêu học thì e bầu 2 tháng. Thế là đi học, ô thầy chuyên hướng dẫn cho chị e học, thấy e bầu ô í chửi thề ầm ĩ, e k nói gì cả im lặng kệ ô. Hồi đó học trong trường là nhiều chạy ra đường ít hơn bây giờ. Ô í mặt mũi khó đăm đăm mà thích chửi thề văng tục kinh hồn, e kệ mịa ô làm đúng theo ông dạy, chạy xe vòng trong trường e chú ý có cái rãnh sâu cỡ nữa mét rộng cỡ gấp đôi bánh xe, ô chửi chửi e lạng xe xuống cái rãnh í. Chu choa ông tru tréo lên e kệ nói thầy la quá e giật mình hihi, e xuống khỏi ghế lái để ông lái ra 2 bánh xe lọt xuống xe nghiên ô vừa lái vừa chửi e kệ im lặng nhìn thao tác của ô. Lúc bầu 7 tháng e thi trời ơi cái bụng chà bá đi thi buồn cười lắm, mấy người học cùng bảo đừng thi đẻ xong bảo lưu thi e k chịu thi. Lí thuyết ok thi chạy sa hình 95đ ngon ơ, bỏ 5 điểm dừng dốc. Chán nhất là chạy ngoài đường, trường bố trí 1 xe tải chở thí sinh, bụng e bự mà phải leo lên thùng xe tải ngồi k được ngồi gần ghế tài xế vì 1 bà kia nói bà k leo lên thùng được. E lái xe ngoài đường xong dừng lại e lóc cóc bắt xe ôm về trước. Ô thầy méc chồng e vụ e lạng xe xuống rãnh sau khi đi thi e mới nói là e cố í lạng do thầy thích chửi thề vô tội vạ. Ô í im lặng.