[Funland] Học kém, không cho thi TN bắt chuyển trường ?

tica

Xe điện
chẹp, nói đi cũng phải nói lại, cháu nó mà bị trường có lời năn nỉ nhờ PH làm ơn chuyển đi thì thường cháu nó cũng bố tướng lớp luôn rồi, trách trường bất lực trong giáo dục thì cũng phải khen hs và gia đình "bất khuất" trong tiếp thu thôi =))
Các trường hợp khác em không biết, nhưng cháu em biết thì thuộc dạng ngoan, không phá phách gì. Trường yêu cầu chuyển vì sợ ảnh hưởng thành tích nhà trường thôi. Cũng may kì 2 cháu đó lại cố gắng và đỗ trường công, môi trường phù hợp nên lớp 10 cháu cũng có môn được đi thi quốc gia.

Pigcoi

Xe tải
Chuyện này e cũng được nghe kể của ông anh. Cũng là 1 trường ở Hà Nội gần trung tâm. Đến năm lớp 8-9 là lọc, gọi phụ huynh, hs lên tư vấn để hs ko thi lớp 10 và hướng sang trường nghề. Ko biết là mỗi suất hướng sang nghề có đc gì ko. Nếu gđ ko đồng ý sẽ tìm mọi cách để gây sức ép tới hs và phụ huynh. Ông anh ko đồng ý và quyết định ở lại học và thi. Mặc dù chịu cảnh o ép nhưng may sao con ông anh nhờ đứa chị gia sư cho ôn thi đỗ vào lớp 10 với điểm mà cô chủ nhiệm còn ngỡ ngàng.

jazzzzz

Xe lăn
em nghe nói là có, như LTV, học sinh có biểu hiện đuối, lười, ham chơi là trường nó mời liên tục, mời mãi ko cải tổ nó mời mẹ nó ra khỏi trường. Nghe thì cũng có vẻ phũ phàng, nhưng thực ra trường tư nó có quyền của nó là từ chối cung cấp dịch vụ cho 1 khách hàng mà nó thấy éo ổn tí nào, có thể ảnh hưởng đến cả vận hành chung của nó, ảnh hưởng xấu đến hs khác chẳng hạn
Không được phép làm thế nhé kể cả trường tư hay QT hoạt động ở VN, học kém thì lưu ban, vi phạm nội quy thì áp dụng hình thức kỷ luật khác, chứ k được đuổi, trừ trường hợp Cha nẹ HS đồng thuận hoặc HS có nhưng sai phạm nghiêm trọng nằm trong quy định của cơ quan quản lý nhà nước: phòng, sở GD.
Muốn đuổi thì phải có nơi nhận: nôm na là phải có xác nhận của nơi đến thì nơi đi mới được ra quyết định.
Điều này đảm bảo quyền học tập liên tục của trẻ.
P/s: Thông tư 32/2020/TT-BGDĐT

Chỉnh sửa cuối:

NNS

Xe ngựa
Các trường hợp khác em không biết, nhưng cháu em biết thì thuộc dạng ngoan, không phá phách gì. Trường yêu cầu chuyển vì sợ ảnh hưởng thành tích nhà trường thôi. Cũng may kì 2 cháu đó lại cố gắng và đỗ trường công, môi trường phù hợp nên lớp 10 cháu cũng có môn được đi thi quốc gia.
thế cũng kì nhỉ, chứ môi trường em học với em biết thì ít cháu hs bị kì thị vì ngoan mà học dốt lắm, toàn éo học chỉ quậy thầy cô nó mới hốt thôi (ông thân sinh nhà em giáo viên cấp 3 chuyên đc phân công chủ nhiệm những lớp bét bảng hay hàng dạt từ các lớp khác nó dồn về thành 1 lớp mới, thường mang phiên hiệu 12 ...F (thời em học lớp A là lớp chọn, thèng nào mang phiên hiệu chữ số càng về sau càng mất dại nhất, thậm chí còn có cả cái hệ B nữa cơ :))

xemoi21

Xe hơi
e đang hóng vụ này. Con e đang chuẩn bị nhập trường

HN_2012

Xe tăng
Em chả tin !
làm gì có chuyện ko đỗ tốt nghiệp cấp 2 . Kể cả cháu nó học kém thì lúc chấm thi các thầy cô sẽ nâng điểm chõ đỗ hết là khỏi ảnh hưởng thành tích chứ gì phải họp .
Tốt nghiệp THCS thì đủ điểm đỗ hết cụ ạ, thành tích ở đây là 100% đỗ THPT mà trường công, mà cụm Cầu Giấy cũng khoai nên chắc trường yêu cầu PH có con lực học TB không đủ khả năng đỗ THPT trường công cụm đăng cho con chuyển học nghề, trường tư không đăng ký tuyển vào trường THPT công để tỷ lệ đỗ THPT cao của trường cao. Thực ra nếu thấy sức học của con yếu không đủ điểm đỗ các trường THPT công công lập các thày cô chỉ định hướng để phụ huynh cân nhắc cho các con đăng ký học hệ nghề/ dân lập cũng là tốt để đảm bảo quyền lợi học tập và phù hợp với khả năng của các con, nhưng ép vì thành tích nhà trường thì không ổn.

NNS

Xe ngựa
Không được phép làm thế nhé kể cả trường tư hay QT hoạt động ở VN, học kém thì lưu ban, vi phạm nội quy thì áp dụng hình thức kỷ luật khác, chứ k được đuổi, trừ trường hợp Cha nẹ HS đồng thuận hoặc HS có nhưng sai phạm nghiêm trọng nằm trong quy định của cơ quan quản lý nhà nước: phòng, sở GD.
Muốn đuổi thì phải có nơi nhận: nôm na là phải có xác nhận của nơi đến thì nơi đi mới được ra quyết định.
Điều này đảm bảo quyền học tập liên tục của trẻ.
em nghe bạn em nó có con học LTV nó nói thế, em cũng ko hỏi kĩ, tuy nhiên trường tư nó có quyền nhận hay ko nhận hs, chứ ko phải nó đuổi học, khi thỏa thuận hợp đồng cung cấp dv 2 bên ko đc cả 2 bên đồng thuận thực hiện thì bể là cũng bình thường. Trường sẽ dạy nếu con học, chứ hs nó ko học, ko tuân thủ kỉ luật vv và mây mây thì trường nó cũng muốn loại, vì chắc chắn trường nó còn chịu sức ép của chính các phụ huynh khác nữa, họ đóng tiền tư nên họ đòi hỏi con họ ko có những bất tiện, quấy rầy phiền toái khi có những bạn hư, quậy phá chẳng hạn ....

jazzzzz

Xe lăn
em nghe bạn em nó có con học LTV nó nói thế, em cũng ko hỏi kĩ, tuy nhiên trường tư nó có quyền nhận hay ko nhận hs, chứ ko phải nó đuổi học, khi thỏa thuận hợp đồng cung cấp dv 2 bên ko đc cả 2 bên đồng thuận thực hiện thì bể là cũng bình thường. Trường sẽ dạy nếu con học, chứ hs nó ko học, ko tuân thủ kỉ luật vv và mây mây thì trường nó cũng muốn loại, vì chắc chắn trường nó còn chịu sức ép của chính các phụ huynh khác nữa, họ đóng tiền tư nên họ đòi hỏi con họ ko có những bất tiện, quấy rầy phiền toái khi có những bạn hư, quậy phá chẳng hạn ....
Không được cụ ạh, nếu đang học thì chỉ mức kỷ luật cao nhất là tạm dừng có thời hạn. Thông thường trường hợp này trường sẽ thoả thuận với cha mẹ HS nếu họ đồng ý thì OK, còn không thì Phòng GD hoặc Sở GD phải vào cuộc và giải quyết theo quy trình.

khoản 2 điều 38 thông tư 32/2020/TT - BGDDT ghi rõ:
2. Học sinh vi phạm khuyết điểm trong quá trình học tập, rèn luyện được giáo dục hoặc xử lý kỷ luật theo các hình thức sau đây:

a) Nhắc nhở, hỗ trợ, giúp đỡ trực tiếp để học sinh khắc phục khuyết điểm.

b) Khiển trách, thông báo với cha mẹ học sinh nhằm phối hợp giúp đỡ học sinh khắc phục khuyết điểm.

c) Tạm dừng học ở trường có thời hạn và thực hiện các biện pháp giáo dục khác theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo.

kduc

Xe Cứu Trợ
Quan điểm của e là các em mà học hành ko phải quan tâm chĩnh thì nên học nghề từ khi hết cấp 2, 18 tuổi là vào đời rồi, tiết kiệm mấy năm học vô ích.
Nói lại cay, đận vào cấp 2, cái trường tốt tốt tỉnh e hồ sơ sơ tuyển nó cũng bắt công chứng, xxx nhà nó chứ.

kimanh281beo

Xe hơi
Nói ra thì ngại mà hồi cấp 3 em học 1 trường tư có tiếng ở HN, trường em nổi tiếng kỷ luật thép. Em nhớ là em học toán rất kém, làm đề thi thử đại học của trường 2 lần đều đc 5 hay 6 điểm gì đó :D bố mẹ em đc mời tới trường để nói chuyện khả năng trượt tốt nghiệp, và yêu cầu những bạn nào nhàng nhàng như em phải tham gia 1 lớp bổ túc của trường (lớp em có dính 5,6 đứa học kém). Hồi đó cô chủ nhiệm đe nẹt rất ghê, tất nhiên là ko bảo đuổi học nhưng cũng vì thành tích của nhà trường hàng năm tỉ lệ TN thpt là 100%, nên hsinh cũng bị cày rất khổ ải. Bố mẹ em nghe thế cũng cảm giác bi kịch vì con mình quá kém.
Ơn trời em đi ĐH vẫn 7 điểm rưỡi/ môn. Chứ lúc đó trường mà đuổi học thì không biết đi đâu nữa :(

sinichit52

Xe container
E xác nhận chuyện này là có thật, nó cũng áp dụng cho thằng thứ 2 nhà e luôn. Chuyện cách đây nhiều năm rồi, bây h cháu đã học ĐH năm 2. Hôm nay đọc được thớt này e lại nổi điên, chia sẻ với cccm.
Cháu nhà e sn 2002 HKTT tại Thái Thịnh thì mặc nhiên là học quanh nhà rồi, cấp 1 thì Nam TC, cấp 2 thì Thái Thịnh. Nói thật là cháu học cũng đuối ko được như các bạn, nhưng các lớp 6,7, học kỳ I lớp 8 cháu vẫn được lên lớp tuy ko là học sinh giỏi nhưng cũng khá và TB. Học đến gần hết HK2 lớp 8, tự nhiên có một ngày đẹp trời bố mẹ đang đi làm thì cô CN nhắn tin cho mẹ báo PH đến trường họp gấp, ơ cái quần què gì vậy. E vội vàng đến trường thì thấy có thêm tầm 3 PH đến nữa, lúc đó cô CN mời vào VP trường lật bài ngửa. Bây h các PH cho cháu chuyển trường thì nhà trường sẽ làm lại bảng điểm và cho cháu lên lớp và đủ điều kiện để lên lớp 9 (nhưng bắt buộc phải chuyển trường) còn chuyển trường nào thì PH tự lo. Còn nếu mà PH ko cho cháu chuyển trường thì tất nhiên là đúp lại lớp 8 và sang năm sẽ ko bảo đảm có lên lớp lại ko. M K các PH ngơ ngác như một lũ thộn, tất nhiên là các con bị vào trường hợp này thì toàn học dốt, mải chơi .... còn nhiều lý do. Mà cái tầm này làm gì có trường nào nhận nữa ngoài ra các Trường bổ túc VHVL, năn nỉ, nói khó nhưng chỉ nhận được sự từ chối cương quyết và lạnh lùng của phía cô CN và cũng là BGH. Mà time còn có bao nhiêu đâu, hai VC phải xin nghỉ làm để đi hỏi cho con vì phía trường Thái Thịnh cho đúng thời hạn 2ng để giải quyết. Thương con nhưng cũng ko biết làm sao. Lượn một loạt tư, Phương Nam, Bingate .... nhưng đều ko được vì lúc này cuối năm rồi và chắc họ cũng biết thừa lý do chuyển trường (lấy lý do đi học xa nhà ...) ơn trời cuối cùng có người giới thiệu trường Láng Hạ, hai VC phi sang và có báo cho mấy PH cùng cảnh như e. Thế là gọi cho cô HT được cái lịch hẹn 14h đưa các con đến để cô gặp và cân nhắc, Đúng h hẹn thì có VC và con e, một chị PH đến nhưng con đi đánh điện tử ko tìm được. PH vào trước và làm một số động tác rồi đến các con vào (được cái con em tuy học dốt nhưng được cái ngoan bắt mặc đồng phục Thái Thịnh, còn cậu kia h đó mà vẫn chưa tìm được) sau khi phỏng vấn và test đầu vào thì con em được vào diện tạm ổn tuy hơi đuối về kiến thức. Nhưng cuối cùng cũng được vào trường học, ôi trời nhẹ nửa đầu bây h quay về Thái Thịnh lấy hồ sơ để nộp Láng Hạ. Đúng thật khi mình quay lại lấy thì HS đã được làm đẹp đẽ để chuyển trường và chắc chắn Thái Thịnh sẽ ko có hs học dốt để bị trượt tốt nghiệp. Thế mới thấy cái áp lực của thi đua nó ảnh hưởng thế nào đến các cô và BGH.
Sang học Láng Hạ cháu hòa nhập nhanh, lúc đó Láng Hạ cũng chưa có nhiều lớp và cũng vẫn mang tiếng là trường làng nên các cô và trò thoải mái lắm (dù sao thì e cũng một lần nữa cám ơn cô HT và các cô trường Láng Hạ đã giúp gia đình đi đúng đường). Sau khi tốt nghiệp cấp II Láng Hạ em hướng cháu ra dân lập luôn và hướng luôn Dân lập Lương Văn Can lúc đó đang ở trong khuôn viên trường CĐ nghề CN ở Thái Thịnh. Mọi việc đến lúc này đã đi đúng quỹ đạo và thuận lợi hơn theo đúng sức học của cháu, học đến lớp 12 e hướng cháu đi học nghề và để cháu tư chọn cho mình vì e biết lực học của cháu. Nhưng đến lúc này có chế độ tuyển ĐH theo học bạ nên cháu lại đỗ ĐH theo diện này, hiện nay cháu đang học năm 2 rồi. Tuy học ko giỏi nhưng giao tiếp xã hội, ứng xủ và nhanh nhẹn hơn hẳn chị cháu bây h đang là Thạc sĩ ngoại ngữ nhưng chỉ biết đi làm và về nhà.
Trên đây là câu chuyện có thật của em, đó cũng là một ví dụ về áp lực thi đua của các trường điểm, trường có danh ở đất HN này. Chính vì vậy mới có chuyện vì áp lực học hành nên dẫn đến nghĩ tiêu cực của các con lớp 8, 9. Càng trường danh giá lại càng bị nặng, vậy nên cccm hãy tùy vào lực học thực tế của con mình mà kỳ vọng. Cái kết quả cuối cùng là ra đời kiếm tiền nuôi bản thân và gia đình các con, vậy thôi đừng ép các con làm gì quá sức mình. Có chẻ đầu ra nhét chữ vào cũng ko được đâu và chỉ thêm nhiều tiêu cực.
Trường làng con em đấy ạ.Nhờ học ở đây mà cháu được chơi thoải mái cả năm cấp 2, đến khi xđ thi chuyên thì cả cô trò cùng lao vào ôn thi. Học ở đây ngày đó không đặt nặng thánh tích vì thực sự hs ở đây có đến 60% xd họ dân lập rồi.

wave-tau

Xe container
Ở mình hết 12 mới là xoá nạn mù chữ, trừ đi buôn chứ làm gì cũng phải có cái bằng này, truợt 9 xưa còn có bổ túc văn hoá chứ giờ ko hiểu còn ko. :D
Tây lông hết 9 là sang truờng nghề, hoặc học cao lên cơ mà đấy là chính thức từ nhà nuớc, ta vẫn phải có cái bằng 12 mới "thành nguời". :D

vihali

Xe container
E xác nhận chuyện này là có thật, nó cũng áp dụng cho thằng thứ 2 nhà e luôn. Chuyện cách đây nhiều năm rồi, bây h cháu đã học ĐH năm 2. Hôm nay đọc được thớt này e lại nổi điên, chia sẻ với cccm.
Cháu nhà e sn 2002 HKTT tại Thái Thịnh thì mặc nhiên là học quanh nhà rồi, cấp 1 thì Nam TC, cấp 2 thì Thái Thịnh. Nói thật là cháu học cũng đuối ko được như các bạn, nhưng các lớp 6,7, học kỳ I lớp 8 cháu vẫn được lên lớp tuy ko là học sinh giỏi nhưng cũng khá và TB. Học đến gần hết HK2 lớp 8, tự nhiên có một ngày đẹp trời bố mẹ đang đi làm thì cô CN nhắn tin cho mẹ báo PH đến trường họp gấp, ơ cái quần què gì vậy. E vội vàng đến trường thì thấy có thêm tầm 3 PH đến nữa, lúc đó cô CN mời vào VP trường lật bài ngửa. Bây h các PH cho cháu chuyển trường thì nhà trường sẽ làm lại bảng điểm và cho cháu lên lớp và đủ điều kiện để lên lớp 9 (nhưng bắt buộc phải chuyển trường) còn chuyển trường nào thì PH tự lo. Còn nếu mà PH ko cho cháu chuyển trường thì tất nhiên là đúp lại lớp 8 và sang năm sẽ ko bảo đảm có lên lớp lại ko. M K các PH ngơ ngác như một lũ thộn, tất nhiên là các con bị vào trường hợp này thì toàn học dốt, mải chơi .... còn nhiều lý do. Mà cái tầm này làm gì có trường nào nhận nữa ngoài ra các Trường bổ túc VHVL, năn nỉ, nói khó nhưng chỉ nhận được sự từ chối cương quyết và lạnh lùng của phía cô CN và cũng là BGH. Mà time còn có bao nhiêu đâu, hai VC phải xin nghỉ làm để đi hỏi cho con vì phía trường Thái Thịnh cho đúng thời hạn 2ng để giải quyết. Thương con nhưng cũng ko biết làm sao. Lượn một loạt tư, Phương Nam, Bingate .... nhưng đều ko được vì lúc này cuối năm rồi và chắc họ cũng biết thừa lý do chuyển trường (lấy lý do đi học xa nhà ...) ơn trời cuối cùng có người giới thiệu trường Láng Hạ, hai VC phi sang và có báo cho mấy PH cùng cảnh như e. Thế là gọi cho cô HT được cái lịch hẹn 14h đưa các con đến để cô gặp và cân nhắc, Đúng h hẹn thì có VC và con e, một chị PH đến nhưng con đi đánh điện tử ko tìm được. PH vào trước và làm một số động tác rồi đến các con vào (được cái con em tuy học dốt nhưng được cái ngoan bắt mặc đồng phục Thái Thịnh, còn cậu kia h đó mà vẫn chưa tìm được) sau khi phỏng vấn và test đầu vào thì con em được vào diện tạm ổn tuy hơi đuối về kiến thức. Nhưng cuối cùng cũng được vào trường học, ôi trời nhẹ nửa đầu bây h quay về Thái Thịnh lấy hồ sơ để nộp Láng Hạ. Đúng thật khi mình quay lại lấy thì HS đã được làm đẹp đẽ để chuyển trường và chắc chắn Thái Thịnh sẽ ko có hs học dốt để bị trượt tốt nghiệp. Thế mới thấy cái áp lực của thi đua nó ảnh hưởng thế nào đến các cô và BGH.
Sang học Láng Hạ cháu hòa nhập nhanh, lúc đó Láng Hạ cũng chưa có nhiều lớp và cũng vẫn mang tiếng là trường làng nên các cô và trò thoải mái lắm (dù sao thì e cũng một lần nữa cám ơn cô HT và các cô trường Láng Hạ đã giúp gia đình đi đúng đường). Sau khi tốt nghiệp cấp II Láng Hạ em hướng cháu ra dân lập luôn và hướng luôn Dân lập Lương Văn Can lúc đó đang ở trong khuôn viên trường CĐ nghề CN ở Thái Thịnh. Mọi việc đến lúc này đã đi đúng quỹ đạo và thuận lợi hơn theo đúng sức học của cháu, học đến lớp 12 e hướng cháu đi học nghề và để cháu tư chọn cho mình vì e biết lực học của cháu. Nhưng đến lúc này có chế độ tuyển ĐH theo học bạ nên cháu lại đỗ ĐH theo diện này, hiện nay cháu đang học năm 2 rồi. Tuy học ko giỏi nhưng giao tiếp xã hội, ứng xủ và nhanh nhẹn hơn hẳn chị cháu bây h đang là Thạc sĩ ngoại ngữ nhưng chỉ biết đi làm và về nhà.
Trên đây là câu chuyện có thật của em, đó cũng là một ví dụ về áp lực thi đua của các trường điểm, trường có danh ở đất HN này. Chính vì vậy mới có chuyện vì áp lực học hành nên dẫn đến nghĩ tiêu cực của các con lớp 8, 9. Càng trường danh giá lại càng bị nặng, vậy nên cccm hãy tùy vào lực học thực tế của con mình mà kỳ vọng. Cái kết quả cuối cùng là ra đời kiếm tiền nuôi bản thân và gia đình các con, vậy thôi đừng ép các con làm gì quá sức mình. Có chẻ đầu ra nhét chữ vào cũng ko được đâu và chỉ thêm nhiều tiêu cực.
Vậy nhưng nhiều cụ không tin là có thật, toàn đổ con cũng phải sao thì mới bị thế. Đành rằng chả ai mang hsg ra đuổi nhưng việc thi gì, định hướng thế nào của hs cho dù yếu thì là quyền của gia đình, ko đc ép. Có trường hợp gia đình làm căng, vẫn thoát và thi đỗ trường công.

Có cụ bảo ghi âm kiện đi nhưng ở đây đâu chỉ gia đình, nhà trường mà ở giữa là GVCN. Nhiều GVCN bị ép vào cuộc đua này, ko nghe lời thì bị đì mạt rệp. Do vậy, GV cũng phải xuống tay khi có lệnh.

NNS

Xe ngựa
Không được cụ ạh, nếu đang học thì chỉ mức kỷ luật cao nhất là tạm dừng có thời hạn. Thông thường trường hợp này trường sẽ thoả thuận với cha mẹ HS nếu họ đồng ý thì OK, còn không thì Phòng GD hoặc Sở GD phải vào cuộc và giải quyết theo quy trình.

khoản 2 điều 38 thông tư 32/2020/TT - BGDDT ghi rõ:
2. Học sinh vi phạm khuyết điểm trong quá trình học tập, rèn luyện được giáo dục hoặc xử lý kỷ luật theo các hình thức sau đây:

a) Nhắc nhở, hỗ trợ, giúp đỡ trực tiếp để học sinh khắc phục khuyết điểm.

b) Khiển trách, thông báo với cha mẹ học sinh nhằm phối hợp giúp đỡ học sinh khắc phục khuyết điểm.

c) Tạm dừng học ở trường có thời hạn và thực hiện các biện pháp giáo dục khác theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo.
chẹp, thì thế nên trường tư nó mới mời năn nỉ phụ huynh tự nguyện chuyển đi, thỏa thuận chia tay trong hòa bình, chứ ko phải hội đồng tổng cốc, à, hội đồng kỉ luật. Vả lại em thấy Vin, phụ huynh phản đối tăng học phí phát nó cho out luôn đó thì phải :P

motthoidongbim

Xe điện
Bọn bán chữ nó ép chứ bme nào - mua chữ cho con ép đâu cụ. Thế gd Vn mới ngược đời. Chủ yếu ở cấp độ qlgd thôi. Chứ gv cũng khổ, bị sức ép từ đủ phía.
Học tập chỉ là 1 trong nhiều con đường tới thành công trong cuộc sốg. Học tập giai đoạn nào cần bứt tốc? Giống như thể thao, đâu là điểm rơi phong độ? Theo em nên chú trọng tới c3 và đại học. Như a trai e 7x trc học kém, 9 năm kb đến giấy khen. Từ lớp 10 trở đi học tốt lên, thi đỗ 3 trường đh. Xưa học là học thật, giấy khen thật, đỗ đh thật. Vậy mà ôg ý cũng chju sức ép 9 năm, bị mọi ng, thầy cô, đến cả bố e cũng dè bỉu.

TamchieumoI

Xe buýt
suy nghĩ, quan điểm người Việt mình nhiều cái cũng kì cục, bạo hành, thiếu tôn trọng trẻ thì vô vàn, chả thấy sao, nhưng nhiều thứ định hướng rất thực tế lại coi là lọ chai. Bỏ qua việc ko muốn cho các cháu học kém thi vì thành tích (mà cái này em nghe hơi có vẻ ko hợp lí, vì thi cấp 2 lên nó đâu có trượt? chỉ có đỗ đc vào trường cấp 3 lọ hay chai mà thôi, mà cái này thì đâu có làm ảnh hưởng gì đến trường cấp 2 đâu, ví thử bảo những trường PTCS top đầu như Ams, Cầu gjấy, chuyên NN nó còn có cái nó khoe là hs trường nó bao cháu thủ khoa, bao cháu đỗ chuyên lọ chuyên chai, chứ những trường bình dân học vụ thi xong là hết, nó quay về dạy nốt bọn chưa xong mà thôi, cấp 2 mà, ko vào đc cấp 3 tức là trình cháu nó chỉ nên rẽ sang học nghề, chấp nhận thân phận culi, lao động chân tay vvv, đơn giản vì các cháu hs khác nó học tốt hơn, mình éo chịu học hoặc tố chất kém phải chấp nhận thực tế (mà học dốt cho tố chất ngu bẩm sinh cũng khá hiếm chứ chả nhiều gì cho cam, vì trình học giỏi nó mới khó chứ học tầm tầm ai chả học đc, toàn đú mạnh thì nó mới dốt toàn phần mà thôi, nói thẳng thế cho nhanh).
trường nó "hướng nghiệp" thế là thẳng thắn và thực tế, ko học thì đừng đòi hỏi, hãy chấp nhận và đừng .... tự ái, hay tự ái thế bảo sao con dốt :))
Cái tỷ lệ vào cấp PTTH công lập cao (trên tổng số học sinh dự thi vào TPTH công lập) là cái bả để các thầy cô trường THCS làm giá với phụ huynh học sinh lứa sau: chuyển tuyến, chuyển trường gần nhà, chuyển lớp có thầy cô chủ nhiệm giàu thành tích…và nó là tiền cả bác ạ, “giá trị thương hiệu” cả đấy!

NNS

Xe ngựa
Vụ đấy Vin phải nhượng bộ lùi thời hạn (đúng hơn là đạt đc thoả thuận với PHHS), vừa rồi còn vụ k dạy lớp 10 chương trình IGCSE ở cơ sở Metropolis từ năm học tới , PH phản đối kinh quá cũng phải nhượng bộ lùi thời hạn chuyển đổi đến 2024-2025. Họ có thể lách luật nhưng không dám phá luật đâu.
em thì ko nghĩ nó phá luật, nó ko nhận hs ko chịu học phí chắc ko trái, cơ mà 1 vài phụ huynh phản đối hay nhiều ph phản đối thì lại sang câu chuyện bẻ đũa cả bó hay bẻ từng cái thôi =))

Xechaybangcom

Xe điện
thế cũng kì nhỉ, chứ môi trường em học với em biết thì ít cháu hs bị kì thị vì ngoan mà học dốt lắm, toàn éo học chỉ quậy thầy cô nó mới hốt thôi (ông thân sinh nhà em giáo viên cấp 3 chuyên đc phân công chủ nhiệm những lớp bét bảng hay hàng dạt từ các lớp khác nó dồn về thành 1 lớp mới, thường mang phiên hiệu 12 ...F (thời em học lớp A là lớp chọn, thèng nào mang phiên hiệu chữ số càng về sau càng mất dại nhất, thậm chí còn có cả cái hệ B nữa cơ :))
Đó là cụ biết không đủ thôi.

Con của bạn em - con bé ngoan, hiền lành. Năm học lớp 6 kết quả học tập vẫn OK nhưng lên lớp 7,8 thì môn toán cứ thế rơi rụng dần. Hết học kì I lớp 9, bạn em được mời đến trường, cùng với khoảng 3 chục phụ huynh cùng cảnh ngộ yêu cầu con không được đăng kí thi trường công lập và bắt viết cam kết. Bạn em xin hoãn viết, kêu về nhà suy nghĩ thêm.

Lúc về đến nhà, nó gọi điện cho em khóc như mưa, kêu vừa nhục vừa bực vừa thương con. Em cũng động viên bạn, kêu nói chuyện lại với con và bổ túc kiến thức gấp. Ơn giời năm đó nhóc con vẫn đỗ tốt nghiệp và vẫn đậu công lập, thừa điểm vào trường cấp 3 Minh Khai.

3077

Xe container
Người ta sợ trù dập.

Trường con tôi học (cấp 3, q.CG) còn dã man hơn: Học lực trung bình mời chuyển trường ngay luôn, bất kể lớp nào.
E thấy bt mà nhỉ, xưa em học đh giao thông thì chắc phải 20% bị đuổi học vì kết quả quá kém. Giờ các cháu năng lực không phù hợp với môi trường đang học thì chuyển trường thôi :)

buicongchuc

Xe ba gác