[Funland] Học guitar đệm hát

nguyenminhthanh

Xe hơi
E ko nhớ cụ thể vì từ năm ngoái nhưng e đăng ký cho F1 nhà e học 3 khóa hết có hơn 3tr, mua lẻ một khóa sẽ đắt hơn cụ nhé
3 khóa là bao nhiêu buổi hả cụ. Những chỗ khác họ tính toàn 250k-300k/ 1 buổi học đệm hát cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

729555

Xe máy
Cụ lên cung thiếu nhi để hỏi nha

fantasy0178

Xe tăng
3 khóa là bao nhiêu buổi hả cụ. Những chỗ khác họ tính toàn 250k-300k/ 1 buổi học đệm hát cụ ạ
E ko nhớ chính xác nhưng rẻ hơn nhiều giá 250K-300K/ buổi chỗ cụ học, e có nói chuyện trực tiếp với cậu Vũ Hiển thì cậu ấy nói giá 1 khóa thì ko rẻ nhưng bạn ấy muốn thu hút lôi kéo các bạn nhỏ theo lâu dài với môn guitar nên nếu mua combo 3 khóa thì KM thật sâu, cụ search trên mạng là ra cả sđt đấy, gọi gặp trực tiếp cậu đấy luôn.

Hien do

Xe tăng
Em mới học đc 15 buổi, mỗi buổi 1 tiếng học phải có thầy cụ ạ không là không hiểu được đâu. Em học đệm thôi thầy dạy nhịp phách cơ bản, xong học buổi nào trả bài buổi hôm sau rồi học tiếp. Em còn 1 buổi nữa là xong cơ bản có thể những bài đơn giản đệm theo vòng hợp âm và những điệu đã học là đánh được. Đàn là phải tập, từ từ tập tập xong đánh mượt mà 1 đoạn cũng đã vui lắm rồi.
Em học khu vực lý thường kiệt hoàn kiếm

Hien do

Xe tăng
Lẽ ra nên đi học sớm hơn, già rồi khó nhớ khó hấp thu khó cảm thụ.Ở đâu gần nhà cho tiện cũng đc.

Hien do

Xe tăng
Tiện thớt các cụ cho em hỏi nhờ chút. Em đang định tập guitar. Cho em hỏi là nếu chỉ muốn chơi solo thôi thì có cần học đệm hát không ạ, và thời gian để tập một bài có lâu không ( một bài đơn giản kiểu nhạc trẻ bây giờ thôi tầm 3phút). Thời gian tập khoảng 1h/ngày. Và để chơi được một bài như vậy thì cần học những gì ạ?
Học đệm hât là dễ nhất, chơi solo cụ phải học một ít nhạc lý, gọi là đánh finger style. Thích mà khó học nên em học đệm trước. Sau khóa cơ bản thì tự học. Rồi khó quá lại quay lại học nâng cao. Nói là dễ nhưng cũng phải tập chán chê mê mỏi.

wildness

Xe điện
Tiện thớt các cụ cho em hỏi nhờ chút. Em đang định tập guitar. Cho em hỏi là nếu chỉ muốn chơi solo thôi thì có cần học đệm hát không ạ, và thời gian để tập một bài có lâu không ( một bài đơn giản kiểu nhạc trẻ bây giờ thôi tầm 3phút). Thời gian tập khoảng 1h/ngày. Và để chơi được một bài như vậy thì cần học những gì ạ?
Cụ hỏi như này chứng tỏ chưa tập :D
Theo em là khá khó đấy, kể cả cụ bỏ qua nhạc lý.
Chỉ học vài hợp âm của bài hát, nhưng vấn đề ở chỗ cụ phải tập rất nhiều nó mới nhuyễn và chuyển hợp âm mượt được.
Theo em thì phải mất 1-3 tháng hoặc hơn. tùy vào độ đam mê, tay cụ có khéo và nhanh không.

beforethewinter

Xe tải
Cụ hỏi như này chứng tỏ chưa tập :D
Theo em là khá khó đấy, kể cả cụ bỏ qua nhạc lý.
Chỉ học vài hợp âm của bài hát, nhưng vấn đề ở chỗ cụ phải tập rất nhiều nó mới nhuyễn và chuyển hợp âm mượt được.
Theo em thì phải mất 1-3 tháng hoặc hơn. tùy vào độ đam mê, tay cụ có khéo và nhanh không.
Em viết thiếu 1 từ. Em tập được khoảng gần chục bài đầu Carulli ạ. Nhưng chưa học đệm hát, với lại thấy chơi không hay lắm nên dần thấy nản.
có một cái nữa em thấy khó hiểu là trong một bài nhạc có bè giai điệu với các nốt chính (thực ra em không biết nên gọi là gì cho đúng chuyên môn), thì làm thế nào nhớ nhanh mấy cái này được? ví dụ em chỉ có một cái file kiểu như này thôi thì làm sao nhớ để chơi đc cho nó tử tế(kiểu sẽ phải dùng hợp âm gì cho đúng...)
Screenshot 2023-05-15 210405.png

nguyenminhthanh

Xe hơi
E ko nhớ chính xác nhưng rẻ hơn nhiều giá 250K-300K/ buổi chỗ cụ học, e có nói chuyện trực tiếp với cậu Vũ Hiển thì cậu ấy nói giá 1 khóa thì ko rẻ nhưng bạn ấy muốn thu hút lôi kéo các bạn nhỏ theo lâu dài với môn guitar nên nếu mua combo 3 khóa thì KM thật sâu, cụ search trên mạng là ra cả sđt đấy, gọi gặp trực tiếp cậu đấy luôn.
[/QUOT
Vâng em cám ơn cụ

nguyenminhthanh

Xe hơi
Em mới học đc 15 buổi, mỗi buổi 1 tiếng học phải có thầy cụ ạ không là không hiểu được đâu. Em học đệm thôi thầy dạy nhịp phách cơ bản, xong học buổi nào trả bài buổi hôm sau rồi học tiếp. Em còn 1 buổi nữa là xong cơ bản có thể những bài đơn giản đệm theo vòng hợp âm và những điệu đã học là đánh được. Đàn là phải tập, từ từ tập tập xong đánh mượt mà 1 đoạn cũng đã vui lắm rồi.
Em học khu vực lý thường kiệt hoàn kiếm
Nếu chỉ đệm hát không thôi thì không khó cụ ạ. Nhưng để đệm hay thì ngoài phần đệm cần phải có phần intro, các câu lót, chạy bass...muốn vậy phải thuộc nốt, âm giai mới phiêu được. Nói chung để chơi hay thì không dễ và học ko nhanh được cụ ạ

wildness

Xe điện
Em viết thiếu 1 từ. Em tập được khoảng gần chục bài đầu Carulli ạ. Nhưng chưa học đệm hát, với lại thấy chơi không hay lắm nên dần thấy nản.
có một cái nữa em thấy khó hiểu là trong một bài nhạc có bè giai điệu với các nốt chính (thực ra em không biết nên gọi là gì cho đúng chuyên môn), thì làm thế nào nhớ nhanh mấy cái này được? ví dụ em chỉ có một cái file kiểu như này thôi thì làm sao nhớ để chơi đc cho nó tử tế(kiểu sẽ phải dùng hợp âm gì cho đúng...)
Làm sao mà chơi hay được khi cụ chưa thành thạo, thậm chí tay phải rất nhuyễn. chuyển hợp âm nhanh và mượt.
Để nhớ nhanh thì cụ search hướng dẫn bài cụ định tập trên youtube, ghi chép các nốt sẽ chơi, cách chơi. Rồi luyện các hợp âm, kết hợp chuyển hợp âm. người mới thì chỉ nên chọn những bài có ít hợp âm trước.
Em chém gió vậy thôi chứ em cũng đang tập :))
Dạo này cũng hơi nản vì trước ít kn nên mua phải cây đàn tệ quá. :D nhưng nói chung em vẫn tin mình đủ khả năng chơi hay những bài mình thích. nếu sau này mua đàn khác và chịu khó tập luyện.

Bang lang

Xe điện
Cụ chú ý khi đọc bản nhạc thi quan sát một chút. Ví dụ như đoạn nhạc của cụ bè sẽ là 1 quãng 8 ( 2 nốt fa, 2 nốt rê..) hoặc 2 quãng 8 là 2 nôt la (đầu dòng thứ 2). Bè nó cung thuơng đi theo hợp âm của bài.

beforethewinter

Xe tải
Cụ chú ý khi đọc bản nhạc thi quan sát một chút. Ví dụ như đoạn nhạc của cụ bè sẽ là 1 quãng 8 ( 2 nốt fa, 2 nốt rê..) hoặc 2 quãng 8 là 2 nôt la (đầu dòng thứ 2). Bè nó cung thuơng đi theo hợp âm của bài.
Bác ơi, bác có thể nói rõ hơn một chút đc không ạ. Đầu em không nảy số nhanh được :) (cái đoạn 1 quãng 8 với fa re la gì ấy...
Em vẫn ghi chú mấy cái note cần tập, kiểu như hình dưới, nhưng mà tập lâu và khó nhớ quá. Chắc chơi bài đập vỡ cây đàn thì nhanh :)
(Hình này vẫn là bài trên ạ - em vẫn cay cú vì tập dở giữa chừng. Đáng lẽ là có capo ngăn 5 nhưng em tập không capo nên vẫn ghi note theo kiểu thông thường, ko biết đúng hay sai nữa).

Phuongnh28

Xe hơi
Cho e hỏi trẻ con tầm bao nhiêu tuổi bắt đầu học guitar là vừa?

beforethewinter

Xe tải
Cho e hỏi trẻ con tầm bao nhiêu tuổi bắt đầu học guitar là vừa?
Với một đứa amateur như em thì em nghĩ tầm lớp 7-8 bắt đầu học là okie ạ. Tay không quá bé so với cần đàn, có thể chịu đựng được đau tay khi bấm phím, và đủ kiên nhẫn để học hết bài :). Học tầm hai năm nghỉ ngơi ôn thi vào cấp 3.
Em thấy học vật vã lắm ạ, nên bác đừng tin mấy chỗ 3 tháng thành thạo guitar.

xedieu

Xe cút kít
Năm nay sản xuất kinh doanh đình đốn, karaoke thì đóng cửa, nên rảnh rỗi quá, tự nhiên em muốn học quạt chả guitar để tự hát nghêu ngao lúc đi rong ruổi thiên lý. Các cụ biết chỗ nào dạy được bọn U50 chỉ cho em với.
(Nói chung tai nhạc em tạm ổn, chưa bao giờ hát sai cao độ hay nhịp phách).

NNS

Xe ngựa
guitar á cụ? tự luyện đc mà.
đầu tiên cụ cứ mua cái cần bật chăn bông về luyện cho nhuyễn đã rồi chuyển sang guitar là cũng tương đối dồi=))

Zin_3_cau

Xe tăng
Cụ nghiên cứu học online thử xem. Học qua các clip hướng dẫn.