[Funland] Học cấp 3 trường nào?

gadi2banh

Xe điện
Bên này được cái thi cử như thật, cứ đầu năm là thi phân lớp hết. Lớp 6,7 chủ yếu chia lớp Toán, Anh, còn từ lớp 8 bắt đầu phân chia lớp chuyên Toán, Lý, Hóa, Sinh, Anh,... học sinh quen việc thi, sbd, phòng thi, nên đi thì sau này cứ tưng tửng, cũng ít bạn thấy bị tâm lý lắm.
Trường nào cũng thế mà bác. môn phụ thì ko, còn môn chính TVA đều trộn lẫn toàn khối

smart_sharp

Xe tăng
Năm nào bên đó cũng xếp lại lớp mà, tất cả bằng cách thi đầu vào để xếp từ 1, 2,3 ...
Vậy số liệu quan trọng hơn của trường là các bạn lớp khác thi cử thế nào? Không cần thi chuyên, chọn mà chỉ cần thi vào cấp 3 theo đề của Sở thôi, điểm thi thế nào. Chứ chỉ lấy vài chục bạn giỏi nhất, bố mẹ có quan tâm và thầy giáo quan tâm (thậm chí cả dạy thêm ngoài) thì không phản ánh chuẩn lắm năng lực dạy của một trường.

gadi2banh

Xe điện
Vậy số liệu quan trọng hơn của trường là các bạn lớp khác thi cử thế nào? Không cần thi chuyên, chọn mà chỉ cần thi vào cấp 3 theo đề của Sở thôi, điểm thi thế nào. Chứ chỉ lấy vài chục bạn giỏi nhất, bố mẹ có quan tâm và thầy giáo quan tâm (thậm chí cả dạy thêm ngoài) thì không phản ánh chuẩn lắm năng lực dạy của một trường.
Mấy trường tư họ đầu tư 1 vài lớp đầu từng khối để đánh bóng thương hiệu mà bác. Thậm chí có lớp chỉ 28-30 bạn thôi ấy, để tỷ lệ đỗ chuyên 100%, đánh giá nên đánh giá tổng số HS K9 toàn trường

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Mấy trường tư họ đầu tư 1 vài lớp đầu từng khối để đánh bóng thương hiệu mà bác. Thậm chí có lớp chỉ 28-30 bạn thôi ấy, để tỷ lệ đỗ chuyên 100%, đánh giá nên đánh giá tổng số HS K9 toàn trường
E vừa thấy trường thuê viêt bài đăng Vnexpress khoe 100% đỗ chuyên lớp C1 rồi đấy, các e này học trường nào cũng đỗ chuyên hết k cần C1 Arch, trường phải dạy dc các e thường thành đỗ mới là giỏi, tiếc là k có trường nào cụ ak. E trc cũng thần tượng Arch lắm, nhưng khi con e vào học thì vỡ mộng, học cả ngày vẫn phải đến lò học thêm mới đỗ dc, chứ học mỗi tại trường chả đỗ được đâu, trừ các nhà bố mẹ cũng giỏi và sát cánh cùng con. Arch hàng xóm e năm ngoái 2 bạn đều học cấp 3 dân lập PHC, nhưng trường khoe trên fanpage chỉ nói tỷ lệ đỗ chuyên dựa theo các bạn thi chuyên ở lớp chọn, có dám nói toàn trường đâu, trong khi trường đã có chọn đầu vào rồi.

fadco

Xe container
Có trường chuyên nào thi môn Sinh Sử Địa ko các cụ:)

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

taiadau

Xe điện
Có trường chuyên nào thi môn Sinh Sử Địa ko các cụ:)
Sinh được tính vào môn tự nhiên cụ ơi, f1 nhà em thi chuyên Sinh mà. Các bạn thi môn này chỉ mong ko liệt toán thôi, nhiều bạn Sinh giỏi, điểm cao nhưng trượt vì liệt toán (dưới 4 KHTN và dưới 2 SP)

gadi2banh

Xe điện
E vừa thấy trường thuê viêt bài đăng Vnexpress khoe 100% đỗ chuyên lớp C1 rồi đấy, các e này học trường nào cũng đỗ chuyên hết k cần C1 Arch, trường phải dạy dc các e thường thành đỗ mới là giỏi, tiếc là k có trường nào cụ ak. E trc cũng thần tượng Arch lắm, nhưng khi con e vào học thì vỡ mộng, học cả ngày vẫn phải đến lò học thêm mới đỗ dc, chứ học mỗi tại trường chả đỗ được đâu, trừ các nhà bố mẹ cũng giỏi và sát cánh cùng con. Arch hàng xóm e năm ngoái 2 bạn đều học cấp 3 dân lập PHC, nhưng trường khoe trên fanpage chỉ nói tỷ lệ đỗ chuyên dựa theo các bạn thi chuyên ở lớp chọn, có dám nói toàn trường đâu, trong khi trường đã có chọn đầu vào rồi.
đúng rồi, học mà kém tí là bị bật khỏi C1 ngay. Lớp còn 20 bạn cũng chơi :D

roni

Xe buýt
Không rõ các lớp chọn 1 của trường AMS, ngôi sao, CNN, LTV có đỗ 100% hai trường cấp ba này ko nhỉ. Tỉ lệ này cũng ghê đấy!

smart_sharp

Xe tăng
Không rõ các lớp chọn 1 của trường AMS, ngôi sao, CNN, LTV có đỗ 100% hai trường cấp ba này ko nhỉ. Tỉ lệ này cũng ghê đấy!
Như cụ trên nói thì họ cứ loại dần, lớp chọn ít học sinh cũng được thì kiểu gì cũng có 100% cụ ơi. Như vậy, phụ thuộc vào quan điểm giáo dục của nhà trường là chính. Em thì mong có số liệu điểm trung bình thi (bài của Sở vào lớp 10) của các học sinh các trường này trong mấy năm gần đây. Tất nhiên, sẽ có một số bạn không thi lớp 10 (vì quá giỏi và đã đỗ chuyên) hoặc một số bạn đã bị loại ra khỏi trường/chuyển trường trong mấy năm cấp 2. Nhưng số này chắc ít thôi.
P.s CNN thì hình như chưa có khóa ra trường nên chắc chắn là chưa có số liệu rồi.

roni

Xe buýt
Cứ có số liệu chắc chắn thì chém là được rồi cụ, họ có tỉ lệ đó thì cũng PR được rồi.
KHTN và CSP cũng chỉ lấy hữu hạn học sinh cho mấy lớp, các lớp chọn của HN và tỉnh phía bắc đấu nhau cũng ác.

taiadau

Xe điện
Cứ có số liệu chắc chắn thì chém là được rồi cụ, họ có tỉ lệ đó thì cũng PR được rồi.
KHTN và CSP cũng chỉ lấy hữu hạn học sinh cho mấy lớp, các lớp chọn của HN và tỉnh phía bắc đấu nhau cũng ác.
Hai trường này lấy vào hệ chuyên là 450 và 305 trên tổng số thí sinh là ~3k và ~5,5k, oánh nhau cũng sứt đầu mẻ trán đấy ạ

Smile1102

Xe container
Điểm thi Sở chung cả trường cũng cao đó mợ, cũng nhất nhì quận, đặc biệt 2 môn TA và Toán.
Gớm các mợ cứ ra đề khó đòi học sinh bthuong vào dạy rồi trở nên giỏi, em dám chắc cả thế giới này ko ai làm đc hehe, muốn vào TOP thì cũng phải có tố chất + thầy tốt.
Con em có học thầy Cẩn vài tháng ở trung tâm nhưng sau thôi vì nó học chuyên Ngữ theo chuyên Toán ko nổi.
Em có xem thì thấy chương trình dạy và bài tập rất oont nên cũng có thể thấy thầy khá tâm huyết, còn giảng ở lớp hay hay ko thì chịu.
Nói chung cuộc sống ko lý tưởng hoá đc.
Các mợ làm kinh doanh thì cứ nên để number talk. Biết đầu vào 9C1 Okie, nhưng để đc 100% thì các thầy cũng đổ mồ hôi, sôi nc mắt đó, và như vậy nếu con đc chọn vào đó và stay đc thì gần như chắc chắn đỗ chuyên. Thường đầu vào C1-C2 xong lớp 8 sẽ thành Toán Lý Hoá Sinh, tha hồ chọn.

Smile1102

Xe container
Như cụ trên nói thì họ cứ loại dần, lớp chọn ít học sinh cũng được thì kiểu gì cũng có 100% cụ ơi. Như vậy, phụ thuộc vào quan điểm giáo dục của nhà trường là chính. Em thì mong có số liệu điểm trung bình thi (bài của Sở vào lớp 10) của các học sinh các trường này trong mấy năm gần đây. Tất nhiên, sẽ có một số bạn không thi lớp 10 (vì quá giỏi và đã đỗ chuyên) hoặc một số bạn đã bị loại ra khỏi trường/chuyển trường trong mấy năm cấp 2. Nhưng số này chắc ít thôi.
P.s CNN thì hình như chưa có khóa ra trường nên chắc chắn là chưa có số liệu rồi.
Đầu vào C1 tầm 30-35 bạn, đầu ra 29 bạn là quá ổn rồi. Vụ kém quá thì phải chuyển lớp nó là đương nhiên trường nào cũng vậy, một phần vì thành tích, một phần vì có ở lại cũng ko theo nổi.
Chưa kể các con có kế hoạch khác như là chuyển sang Lý, Hoá khi lên lớp 8.
Bọn C1 có khi sang lớp 8 có bạn còn chuyển sang chuyên ngữ, việc loại cũng ko nhiều, nhưng có xáo trộn giữa C1 và C2. Năm ngoái A1 và A2 của Arch tầm 56 bạn, thì A1 đỗ 100%, còn A2 đỗ tầm khoảng 90%.

sinichit52

Xe container
Cho đến bây giờ, mỗi khi lạc vào những thớt như này em vẫn ân hận không đầu tư cho F1 học hành tử tứ từ cấp 1 để đến cấp 2 có nền tảng làm bước đệm cho cấp 3. Nếu em hướng F1 như vậy thì chắc cụ cậu sẽ không bị shock khi vào lớp 10, và học đuổi theo kiến thức trên lớp vất vả đến vậy. Từ trường hợp của F1 em, em mong khi các cụ hướng con đến trường Top hãy chuẩn bị cho cháu kiến thức thật chắc. Đặc biệt phải chuẩn bị cho cháu "vững" về mặt tâm lý. Chứ khi vào lớp ngồi đọc đề bài mà chả hiểu gì hay nhưng nhìn các bạn cao vời vợi thì cảm giác đó thốn lắm.

fadco

Xe container
Cụ troll mọi người rồi, Sinh thì vô biên( môn quan trọng khối B), sử địa thì có chuyên KHXH và chuyên Sở mà😅
Em hỏi thật vì thằng cu nhà em nó chỉ thích học 3 môn ấy và điểm nó cao chót vót mặc dù ít học toàn xem trên youtube .nên em mới băn khoăn ko biết có chuyên nào thi sinh sử địa ko:-)

VIKO L

Xe điện
F1 nhà e năm nay cũng chọn Việt Đức. cụ có xem số lượng đk NV2, NV3 trường Trương Định chưa, năm nay cao đột biến, cao hơn cả số lượng đk NV1.
Thế ạ. Việt Đức căng, lo phết! Trường nào có đông NV2,3 thì chứng tỏ thứ hạng thấp thôi.
Tầm này PH thường đứng ngồi không yên ấy nhỉ :))
Mưa kinh nghiệm phết!

Duchai80

Xe buýt
Em con cũng vào cấp 3, định vào Lê Quý Đôn - Hà Đông, Các Cụ/Mợ tư vấn em khu văn quán thì theo học Toán, Văn, Anh Thầy/Cô nào?

smart_sharp

Xe tăng
Cho đến bây giờ, mỗi khi lạc vào những thớt như này em vẫn ân hận không đầu tư cho F1 học hành tử tứ từ cấp 1 để đến cấp 2 có nền tảng làm bước đệm cho cấp 3. Nếu em hướng F1 như vậy thì chắc cụ cậu sẽ không bị shock khi vào lớp 10, và học đuổi theo kiến thức trên lớp vất vả đến vậy. Từ trường hợp của F1 em, em mong khi các cụ hướng con đến trường Top hãy chuẩn bị cho cháu kiến thức thật chắc. Đặc biệt phải chuẩn bị cho cháu "vững" về mặt tâm lý. Chứ khi vào lớp ngồi đọc đề bài mà chả hiểu gì hay nhưng nhìn các bạn cao vời vợi thì cảm giác đó thốn lắm.
Thực ra, đóng lại con đường này lại mở ra con đường khác cụ ơi. Giờ cụ phải xác định lại là con cụ có tố chất hay không? Nếu không có tố chất đủ tốt, em khẳng định với cụ là kể cả có chuẩn bị nền tảng thì cũng không đuổi theo được mấy bạn khác đâu. Sau một thời gian là sẽ tụt lại.
Em là dân chuyên chính hiệu và em nói thực với cụ, với những bạn có tố chất, học như đi chơi luôn. Nhiều bạn của em, cấp 2 học trường làng thôi nhưng có tố chất tốt, chỉ cần hết lớp 10 là vượt hẳn lên rất nhiều bạn khác học chuyên từ cấp 2 dù đầu lớp 10 bạn ấy cũng đuối hơn. Sau đó, học như đi chơi, rất nhàn. Tố chất nó sẽ gồm hai yếu tố là thông minh (nhanh nhạy nắm bắt kiến thức, ý tưởng) và đam mê. Các bạn ấy học thấy rất nhàn và không hề áp lực và vẫn có thời gian chơi như bình thường.
Trẻ em, mỗi em có năng lực khác nhau và chưa hẳn một bé có năng lực giỏi toán hay tiếng Anh đã hơn một bé có năng vượt trội chơi bóng đá hay khả năng quan hệ với bạn bè. Có thể tạo một chút áp lực nhưng đừng tạo áp lực quá lớn lên con cái.