[Funland] Học bơi cho trẻ: Có nên học bơi sải trước bơi ếch ?

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Là mợ chưa biết bơi mà đã mua vé năm cả chục củ??? Sao mợ ko đăng kí 1 khóa học bơi trước nhỉ, có thầy dạy và tập đúng theo thầy ko uống nc đâu ạ. 1 khóa vậy cũng quanh 2-4tr thôi, tầm 10-12b, thường thì học xong là sẽ bơi dc. Lúc này m mua vé tháng trước tập cho bơi thành thạo, lúc này biết bơi thấy thích bơi lắm, lúc đó có mua vé năm cũng ko muộn ạ. Ah mà mợ bơi bể nào vậy ạ
Em bơi bể Tân Hoàng Minh EMS , có biết đâu, thấy vào tư vấn gói bơi thì mua luôn cho rẻ, vì bơi lẻ thì lượt bơi hơi đắt. hôm đầu bọn em kéo cả đoàn đi bơi với nhau hết 200k/1 lượt thì mua luôn vé bơi lượt năm cho rẻ. Với họ km cho buổi đầu luôn cũng hơn 1 củ nếu đi lượt hôm đó, nên mới ham lên chốt luôn

Chỉnh sửa cuối:

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com

MuathuHN252

Xe cút kít
Em bơi bể Tân Hoàng Minh ems , có biết đâu, thấy vào tư vấn gói bơi thì mua luôn cho rẻ, vì bơi lẻ thì lượt bơi hơi đắt.
E vd khóa học bơi tầm 3.5tr 10 buổi là họ đã bao gồm vé vào bể rồi. Nên rút kn lần sau mc đăng kí khóa học bơi trước. Hết khóa mình biết bơi thì mua vé tháng hoặc vé lượt sau. Mà theo em mua 1 2 3 tháng mùa hè này trước đã, thấy yêu thích và tự tin bơi rồi thì sau đó tùy ạ. Nhất là mua vé năm, thời gian dài vậy sẽ có khá nhiều nơi giá cũng ok ý

omerta77

Xe điện
Cuộc đời cháu bé còn dài cụ ạ, nó sẽ biết nó cần học kiểu bơi gì, nó biết bơi ếch, không bị chìm khi rơi xuống nước là tốt rồi.

Nhiều cụ sĩ diện, thích các kiểu bơi khó, bởi vì các cụ ra bể bơi để biểu diễn, ở bể toàn các em bikini bỏng mắt, mà bơi ếch thì không mất thể diện với gái, nhưng thực ra bơi chỉ là môn thể thao.
Một cơ thể đẹp là do vận động đều chứ không phải vận động mạnh, trong các kiểu bơi, em vẫn tâm đắc bơi ếch, bởi vận động đều cơ thể nhẹ nhàng và bơi vài km không mệt, kiểu bơi này dưỡng sinh nhẹ nhàng, nhưng càng về cuối đời cụ càng tâm đắc nó đấy!
Chắc cụ chưa xem bơi sải đúng kỹ thuật rồi. Bơi đúng thì nhẹ nhành và bơi đc xa. Bơi sải tốt cho vận động toàn thân và tối ưu hơn bơi ếch nhiều. Cụ cứ tìm hiểu khi bơi đường dài người ta bơi sải chứ ko bơi ếch.
E cũng chỉ bơi ếch đc xa nhưng đấy là do mình chưa biết bơi sải đúng thôi. Trước e cũng nghĩ như cụ

taiadau

Xe điện
Bác cứ xem các trận đấu bóng nước (water polo), các đội có 2 nhóm, mỗi nhóm chỉ vào đấu 3 phút là họ nghỉ để đội kia thay. Cách bơi chủ yếu của họ là sải, nhất là lúc họ xông lên tranh cướp bóng. Đó là những vận đông viên (hay cầu thủ) luôn thường xuyên được luyện tập và cũng đừng bảo là kỹ thuật của họ chưa được cải tiến!

Tốc độ của 2 cách bơi (họ giới thiệu là các thầy giáo tham gia):

Ko hiểu ý cụ luôn, chơi bóng nước và bơi là 2 môn thể thao khác nhau hoàn toàn. Nó đang giống cụ so sánh chạy marathon và bóng đá. Vấn đề đang bàn đến là bơi ếch và bơi sải (trườn sấp) kiểu bơi nào nhẹ nhàng hiệu quả và đỡ tốn sức.

coolpix8700

Xe ngựa
Ko hiểu ý cụ luôn, chơi bóng nước và bơi là 2 môn thể thao khác nhau hoàn toàn. Nó đang giống cụ so sánh chạy marathon và bóng đá. Vấn đề đang bàn đến là bơi ếch và bơi sải (trườn sấp) kiểu bơi nào nhẹ nhàng hiệu quả và đỡ tốn sức.
2 môn thể thao cùng 1 động tác hay là cách vận động!!!

taiadau

Xe điện
2 môn thể thao cùng 1 động tác hay là cách vận động!!!
Chịu cụ rồi... tóm lại em ko có ý định tranh luận tiếp vđ này nữa. Cụ cứ tập bơi sải, cải thiện kỹ thuật và nâng cao số giờ bay... sẽ đến lúc cụ tự cảm nhận được bơi sải hay ếch nhẹ nhàng, hiệu quả và ít mệt hơn. Nhân tiện nói về bóng nước, cộng đồng bơi lội VN có cựu vđv bóng nước Lương Ngọc Duy, ngươi tham gia nhiều giải phong trào bơi lội với các cự ly bơi dài từ 2,5,10km và nhiều lần bơi trên 20 km trên biển.... hoặc 1 số cao thủ bơi lội phong trào...bơi từ đất liền ra Lý sơn (35 km).... tất cả họ đều bơi sải (trườn sấp) cụ ạ. Hoặc nếu cụ xem các cuộc thi bơi marathon (10km) qte cụ sẽ thấy họ bơi sải như thế nào, ko khác mình đi bộ mấy đâu ạ :D

Đông Gioăng

Xe buýt
Chịu cụ rồi... tóm lại em ko có ý định tranh luận tiếp vđ này nữa. Cụ cứ tập bơi sải, cải thiện kỹ thuật và nâng cao số giờ bay... sẽ đến lúc cụ tự cảm nhận được bơi sải hay ếch nhẹ nhàng, hiệu quả và ít mệt hơn. Nhân tiện nói về bóng nước, cộng đồng bơi lội VN có cựu vđv bóng nước Lương Ngọc Duy, ngươi tham gia nhiều giải phong trào bơi lội với các cự ly bơi dài từ 2,5,10km và nhiều lần bơi trên 20 km trên biển.... hoặc 1 số cao thủ bơi lội phong trào...bơi từ đất liền ra Lý sơn (35 km).... tất cả họ đều bơi sải (trườn sấp) cụ ạ. Hoặc nếu cụ xem các cuộc thi bơi marathon (10km) qte cụ sẽ thấy họ bơi sải như thế nào, ko khác mình đi bộ mấy đâu ạ :D
Em bơi trườn sấp với ếch đều rất nhanh, đúng kỹ thuật. Tuy nhiên không thể không có kính được. Nên đã thử mấy lần ngoài sông với biển thấy cay mắt với cảm giác bẩn quá

Em mới tự tập món bơi ếch nhưng mặt luôn nổi từ năm ngoái, chân ếch, tay ếch nhưng tay chỉ quạt nhẹ và quạt loằng ngoằng xuống dưới để giữ cho mặt luôn nổi trên mặt nước, năm nay thì bơi dọc bể 2 vòng kiểu này khi dừng không biến sắc, không thở mạnh hơn, có vẻ em đã tự tìm được cách bơi dưỡng sức cho mình

RongPhuongBac

Xe điện
Em cũng thích bơi sải, tự học đến nay được cái có thể lực để hỗ trợ cho chạy bền, chứ còn đâu em cũng chưa bơi thạo lắm đâu, có khi bơi ngược dòng người ta là có thể em uống nước ngay :D

thungkhe

Xe điện
Đã tranh luận về bơi trườn sấp và bơi ếch khi bơi đường dài ở 1 thớt nào đó. Có cụ có huy chương chỉ ra và E trải nghiệm thấy đúng.
Bơi trườn sấp: vận động 85% là tay và 15% là chân cho lực đẩy.
Bơi ếch: 30% tay, 70% chân cho lực đẩy.
Vậy nên tuỳ thể trạng từng người chọn cách bơi phù hợp.
Riêng E già rồi, trườn sấp và bướm rất thạo, nhưng chọn bơi ếch nhiều để tập cho cột sống và cơ bụng.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Mới học bơi thì bơi chó vs bơi ngửa là dễ tập nhất
Khi nổi và lấy hơi dc rồi thì sang bơi ếch và sau khi luyện đủ thể lữ thì mới nên chuyển bơi sải bơi bướm, lặn vì 3 thế này bơi mất nhiều sức nhất

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
2 đứa nhà em bơi 5 tuổi. Đầu tiên em cứ vác quẳng thẳng xuống bể cho biết sặc. 2, chạy lòng vòng tập thở rồi cùng kéo tay ngụp dưới nước tập giữ hơi. Xong xuôi em mới chỉ cho bơi. 2 mạng sinh đôi nhưng 1 tự thích tư thế khoát tay dọc ==> bơi sải, 1 thích khoát ngang ==> bơi ếch.

4banhxequay

Xe điện
Em cũng thích bơi sải, tự học đến nay được cái có thể lực để hỗ trợ cho chạy bền, chứ còn đâu em cũng chưa bơi thạo lắm đâu, có khi bơi ngược dòng người ta là có thể em uống nước ngay :D
Cụ bị vấn đề phân phối sức. Trừ khi thi đấu, còn lúc thường chỉ dùng 50% sức thôi, để bơi bền và có thể tăng lực tức thời để xử lý tình huống bất lợi. Một vấn đề nữa là phản xạ của cụ ko tốt. Em bị sóng oánh miệng hầu như ko sặc vì phản xạ ngừng hít rất nhanh

nickambinhso1

Xe hơi
Cái này cụ thiếu tập nghiêng thở, sau bc 1 sẽ là
tập chân trên bờ,
tập lướt nước
và tập nghiêng thở là tay bám nhẹ thành bể, ng thả nổi. Giáo viên đếm 1,2 nghiêng thở. Đếm đều.

Sau đó sẽ là xuống nc tập đạp chân kèm nghiêng thở.

Chân xong tập tay trên bờ đã bao gồm tập xoay nghiêng thở phối hợp tay.
Xuống nc tập tay kèm nghiêng thở, chân có thể kẹp phao để rèn tư thế người.
Xong là phối hợp tay chân. K có nhịn thở tập cái gì cả.
Kết thúc buổi tập thở nc 5-10 ph để bù oxi thiếu
Cụ ơi, em nghiêng thở hay bị sặc nước nên hay phải thò đầu quá cao để thờ làm cho bơi rất vất vả. Cụ có bí quyết gì chỉ em nhé. Em thấy nhiều người họ bơi sải lúc nghiêng đầu vào nước vẫn còn ở trong mồm, ko hiểu họ thở kiểu gì.

thichlexus

Xe điện
Biết bơi ếch rồi học bơi sải rất khó. Em bơi ếch bao năm rồi giờ thử học bơi sải phối hợp chân tay loạn xạ không bơi nổi.

thichrauxanh

Xe điện
Cụ ơi, em nghiêng thở hay bị sặc nước nên hay phải thò đầu quá cao để thờ làm cho bơi rất vất vả. Cụ có bí quyết gì chỉ em nhé. Em thấy nhiều người họ bơi sải lúc nghiêng đầu vào nước vẫn còn ở trong mồm, ko hiểu họ thở kiểu gì.
Lúc gần lên mặt nc cụ thở mạnh ra, hết nc trong miệng là bắt đầu hút vào, sẽ chỉ dính tí nc vào miệng thôi, còn tuyệt đối ko hít bằng mũi cụ nhé.

thichrauxanh

Xe điện
Biết bơi ếch rồi học bơi sải rất khó. Em bơi ếch bao năm rồi giờ thử học bơi sải phối hợp chân tay loạn xạ không bơi nổi.
Ếch vs sải đâu có điểm chung nào để lẫn đâu nhỉ? E thấy các kiểu bơi về cơ bản là thân thả lỏng, lưng thẳng, còn lại tay chân quờ quạng kiều nào sẽ ra kiểu đó. Mỗi bơi bướm là quái thai nhất e cũng ko thích :))

thichrauxanh

Xe điện
2 đứa nhà em bơi 5 tuổi. Đầu tiên em cứ vác quẳng thẳng xuống bể cho biết sặc. 2, chạy lòng vòng tập thở rồi cùng kéo tay ngụp dưới nước tập giữ hơi. Xong xuôi em mới chỉ cho bơi. 2 mạng sinh đôi nhưng 1 tự thích tư thế khoát tay dọc ==> bơi sải, 1 thích khoát ngang ==> bơi ếch.
Cụ giỏi thật, các cháu bé tị đã huấn luyện đc rồi,. Giờ thật sự e sợ bơi bể, chỉ có ra biển mới bơi nên khó dạy bọn trẻ quá..

chemvovan

Xe buýt
E thấy chương trình dạy bơi bên tdtt dạy bơi sải trước, còn bên ngoài và chương trình dạy bơi học đường toàn bơi ếch trước.
E thấy bơi sải có vẻ khó hơn nhiều so với bơi ếch. E không biết bơi ợ.
Theo mình hiểu thì bơi trườn sấp đạt được tốc độ cao nhất, phù hợp cho thi đấu. Ngoài ra tư thế của bơi trườn sấp cũng giúp người thẳng và cao ra. Tuy nhiên đúng là kỹ thuật bơi trườn sấp khó thật

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Cụ giỏi thật, các cháu bé tị đã huấn luyện đc rồi,. Giờ thật sự e sợ bơi bể, chỉ có ra biển mới bơi nên khó dạy bọn trẻ quá..
Giờ 8 tuổi rồi ạ. Em hỏi khí không phải sao cụ lại sợ bể ạ ? Em lại ngược với cụ. Ra biển em cấm bơi.