[Funland] Học autocad cơ bản nên bắt đầu ntn?

Euro2CityStar

Xe lăn
Ôn lại tí.
Xưa em làm được cả menu để chèn những hình có sẵn như thép định hình U, I, H, ray ....
Và em cũng làm được cả lệnh in hàng loạt trong Cad, với điều kiện các bản vẽ phải được chèn khung và bố trí trong Layout. Khoảng cách giữa các hàng bản vẽ và khoảng cách giữa các cột bản vẽ phải tuân thủ nghiêm ngặt, tương tự kiểu lệnh Array theo hàng, theo cột.
Xuất 1 lệnh in ra máy in chạy mệt nghỉ.
cao thủ LIPS

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Các cụ cao thủ có biết luyện thao tác tay ntn ko, hồi em đi học thấy mấy cao thủ hàng photo múa phím mà mê, em thì chệu, ko thấy chỗ nào dạy cái này
Mấy ông photo, in ấn ví dụ ở cổng trường ĐHXD quãng 2000 - 2001 múa để đặt nét, đặt mầu, in ... nhanh như chớp, trông hoa hết cả mắt nhưng gặp em tắt điện hết. Kekeke. Họ chỉ quen đúng việc đó thôi ạ. Nhưng để vẽ từ đầu mới cần chuyên môn và tư duy.
Tay phải dùng chuột, ngón cái tay trái phụ trách phím Space, thay phím Enter, Zoom in out dùng auto lisp hoặc 'p ....

mocconghoa

Xe tải
Website
www.mocconghoa.com
Muốn học cad,cam hay bất kì phần mềm vẽ kĩ thuật nào cụ cũng phải có chút ít kiến thức cơ bản, sơ đẳng đã. Ít nhất là cụ phải nắm được các loại nét vẽ, để biết nó dùng khi nào: nét đậm, nét mảnh, nét đứt, nét chấm, nét vẽ kích thước,....sau đó phải biết về các loại hình chiếu: 2D,3D, tiếp nữa cụ cũng chưa vẽ ngay được đâu, Cụ phải biết về kích thước khổ giấy (ví dụ; A4: 297x210 mm),...khung bản vẽ, khung tên, khung ghi chú,.... sau đó mới bắt đầu cài phần mềm và tìm hiểu từng thứ một. Nhanh chắc cũng vài tháng đó.
Nôm na như vậy là phải xài 1 kỳ môn VẼ KỸ THUẬT, hoặc môn HÌNH HỌC HỌA HÌNH mất rồi nhỉ? Học vậy chắc mới đủ kiến thức nền.

minhmo

Xe cút kít
Ối zồi, đúng thực đơn của em đây rồi. :D
Năm 1993 bọn em xơi môn lập trình trên MS DOS, đến giờ chỉ nhớ được mấy lệnh if; then; else...do sau này dùng excel thỉnh thoảng vận dụng trong trường hợp cụ thể.
Còn đâu chữ thầy giả thầy sạch bách.;)
Vui nhất thời đó còn dùng hệ máy tính cổ, đĩa mềm 1,2MB to bằng tờ A5, vào phòng máy bấm khởi động, rồi ra Cầu Giấy ăn sáng xong quay lại máy vẫn chưa sẵn sàng hoạt động.:))

hieukon

Xe container
Em đang định tìm hiểu về phần mềm autocad, vẽ cơ bản, em xin hỏi các cụ OF thông thái nhà mình thì nên bắt đầu ntn, em thấy có nhiều phiên bản không biết cái nào học hoặc phần mềm nào khác phù hợp, mong các cụ cho ý kiến, e cảm ơn
e đang dùng cad đây
bản cad ae vẫn ưu tiên dùng là cad 2007 cụ nhé, e cài cả cad 2007 và 2020. cad 2007 dùng vẽ thường xuyên vì nó nhẹ. Cad 2020 chủ yếu dùng để mở file cad đời cao rồi lại save as về 2007 dùng cho tiện.

Về học thì cụ phải làm quen với nó trc đã, rồi mới tự xem clip, mày mò luyện dần đc. Cụ nên tìm cụ nào biết vẽ cad, chỉ cho cụ mấy nút, lệnh cơ bản rồi từ đó phát triển dần cụ ak.

Cụ gần nhà e thì trà đá e chỉ cho ạ :D tối e ở Nguyễn Chánh, giờ hành chính ở đối diện bách hóa Thanh Xuân.

muoibaconcho

Xe điện
Điều đầu tiên là cụ phải xác định rõ học cad để vẽ cho chuyên ngành nào? Cơ khí hay xây dựng?... Vì cùng nền tảng nhưng cách vẽ và cách dùng lệnh khác nhau nhiều. VD như lệnh ml (multi line) rất hữu dụng cho xD vẽ tường, cửa sổ... nhưng cơ khí thì vô dụng. Vô dụng thì ko cần học, mất thì giờ, để thì giờ học kỹ cái hữu dụng.
Vì thế, đừng học Cad chung chung mà nên học đúng chuyên ngành. Ngoài ra, vẽ cad là phải gõ phím vẽ mới nhanh chứ trỏ chuột lên menu thì vẽ cả ngày ko bằng người ta 1 tiếng.

MinhVieHn

Xe hơi
e đang dùng cad đây
bản cad ae vẫn ưu tiên dùng là cad 2007 cụ nhé, e cài cả cad 2007 và 2020. cad 2007 dùng vẽ thường xuyên vì nó nhẹ. Cad 2020 chủ yếu dùng để mở file cad đời cao rồi lại save as về 2007 dùng cho tiện.

Về học thì cụ phải làm quen với nó trc đã, rồi mới tự xem clip, mày mò luyện dần đc. Cụ nên tìm cụ nào biết vẽ cad, chỉ cho cụ mấy nút, lệnh cơ bản rồi từ đó phát triển dần cụ ak.

Cụ gần nhà e thì trà đá e chỉ cho ạ :D tối e ở Nguyễn Chánh, giờ hành chính ở đối diện bách hóa Thanh Xuân.
Vâng cám ơn cụ nhà cụ có cửa hàng làm về in ấn vs ảnh hả cụ, e tự tìm hiểu thêm chút có dịp nhờ cụ chỉ giáo cho sau ạ

HungNexus

Xe tăng
Trước hết phải tìm đc Link bản Crack ngon... Link hướng dẫn.
Rồi vô Youtube tìm mấy kênh dạy

dogach

Xe tải
Em ko phải học làm dân thiết kế độ hoạ, học để thi thoảng cần vẽ 1 số thứ cần gia công sửa chữa thôi, cám ơn các cụ nhiều

Em cũng thích món này, hồi xưa ao ước được học vẽ kiến trúc tiếc là chệch nghề, giờ 50 chẳng lẽ lại mày mò

Chỉnh sửa cuối:

langtoilangtoi

Xe điện
Em ko phải học làm dân thiết kế độ hoạ, học để thi thoảng cần vẽ 1 số thứ cần gia công sửa chữa thôi, cám ơn các cụ nhiều
Như vậy thì cũng đơn giản, cơ bản là cụ nắm được các quy ước vẽ như vẽ ren, hatch...
Kinh nghiệm là cụ mở luôn cái sample hay 1 bản vẽ vật tư nào đó rồi vừa học vừa vẽ theo cho nhanh, rồi layout, in ấn ... là ổn thôi

buicongchuc

Xe ba gác

hieukon

Xe container
Vâng cám ơn cụ nhà cụ có cửa hàng làm về in ấn vs ảnh hả cụ, e tự tìm hiểu thêm chút có dịp nhờ cụ chỉ giáo cho sau ạ
vâng, tay phải vẽ cad, tay trái in ảnh cụ nhé
cụ cần hỗ trợ, zalo e cũng đc, biết đc gì e chỉ cái đó ạ. 0969229526

minhmo

Xe cút kít
Nhớ thời em còng lưng để vẽ

Cụ lại chộp ảnh em lúc nào đấy? :D
Y chang luôn, từ cái bàn, ghế ngồi, khung cửa, tường mốc đến thằng ngồi vẽ còm nhom.:))

Em tốt nghiệp DHXD năm 97 đồ án TN vẫn vẽ tay, y như ảnh này. Chữ vẫn đi khuôn.
Em cũng tốt nghiệp 97 lúc đó biết vẽ Cad, nhưng nhà trường không chấp nhận, bắt buộc đồ án phải vẽ tay. Đứng vẽ nhiều chân xuống máu nặng trịch, ấy thế mà vẽ xong của mình còn le ve vẽ hộ những ông khác.:D

buicongchuc

Xe ba gác
Em tốt nghiệp DHXD năm 97 đồ án TN vẫn vẽ tay, y như ảnh này. Chữ vẫn đi khuôn.
Cụ lại chộp ảnh em lúc nào đấy? :D
Y chang luôn, từ cái bàn, ghế ngồi, khung cửa, tường mốc đến thằng ngồi vẽ còm nhom.:))

Em cũng tốt nghiệp 97 lúc đó biết vẽ Cad, nhưng nhà trường không chấp nhận, bắt buộc đồ án phải vẽ tay. Đứng vẽ nhiều chân xuống máu nặng trịch, ấy thế mà vẽ xong của mình còn le ve vẽ hộ những ông khác.:D
Em vẫn còn giữ lại cái bảng vẽ để làm kỷ niệm, cái vảng vẽ có cái thước trượt, ray trượt chế bằng mắt xích và dây cước.