[Funland] Học AI ở đâu thì tốt

Lọ mọ

Xe buýt
Đại học công nghệ cháu cũng đang dự kiến tru
Cảm ơn cụ ạ. Trường đời luôn quan trọng nhất
Cháu được 28 cụ ạ. FPT cũng đc học bổng 70%. Lúc trước khi biết kết quả thi cũng ko nghĩ cháu đc cao vậy vì cháu học bình thường. Em đã đi thuê nhà ở FPT rồi. Giờ cháu đủ điều kiện đỗ đhcn mới đau đầu cho cả nhà.
E vừa đưa thằng bé xuống FPT về xong.khuyên cụ thật lòng nếu con cụ dc học bổng 70% thì FPT ko phải nghĩ. Vào môi trường đó SV rất năng động giáo trình học 100% bằng tiếng anh học sinh tự tin sau này ra làm việc .rất phù hợp với SV nhút nhát vào học gần như thay đổi tính cách thành năng động sôi nổi...Nếu con cụ có ý định học đại học xong rồi làm nghiên cứu lên cao học rồi tiến sỹ thì vào bách khoa là lựa chọn số 1. đó là ý kiến riêng của em.

Lọ mọ

Xe buýt
Cháu đồng ý với ý kiến toán là nền tảng của các ngành công nghệ. Cháu cũng có các bạn bè học toán tin BK và làm IT cũng xịn.
Nhưng các cháu nhà cụ cũng sẽ gặp một số bất lợi so với các bạn chuyên ngành CNTT, ví dụ như một số môn chuyên ngành có thể không được học. Anyway toán tin và CNTT cũng có nhiều điểm chung, và thành hay không phụ thuộc rất nhiều vào nỗ lực cá nhân của từng bạn.
Đúng rồi trong thời gian cháu nó học ở viện toán tin em thấy nó có đăng ký học thêm vài môn nó thích của viện CNTT nữa .

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy AI chưa có nhiều ứng dụng thiết thực market còn hẹp hơn IT truyền thống nhiều, vậy nên nếu con em học IT em sẽ cho học Computer Science chứ ko học AI. Cụ thử cân nhắc xem
Mợ nói mợ làm công nghệ TT mà nói AI chưa có ứng dụng thiết thực thì lạ nhỉ? Có vẻ như mợ không được update rồi :D.

Arabia

Xe tăng
Mợ nói mợ làm công nghệ TT mà nói AI chưa có ứng dụng thiết thực thì lạ nhỉ? Có vẻ như mợ không được update rồi :D.
Có nhưng phải đủ giỏi để sang Mỹ cơ chứ mà ở VN thì ko ăn thua. Cứ học bình thường rồi sau này cần thì lại bổ sung sau em nghĩ an toàn hơn

kevin69

Xe hơi
Món này thì FU là số 1
FU là Fpt University ạ

Checlomo

Đi bộ
Em xin có ý kiến sau khi đã có cả thời gian được đào tạo cả bên BK và bên CN. Nếu Cụ muốn con theo đuổi AI đến cùng thì tốt nhất cho học Toán tin ở BK hoặc CN. Vì bản chất của AI nó là Toán và mấy môn liên quan Xác suất thống kê, quá trình ngẫu nghiên,.... Nói chung là toán và toán ạ. Càng nên cao thì đa phần AI lại quay trở về việc nghiên cứu Toán (Toán rời rạc, Quá trình ngẫu nhiên, Xác suất, Chuỗi thời gian, Operation research). Đa phần các bạn học AI ở CNTT BK họ có nền tảng toán tốt rồi, cho nên họ sau này ra trường tự tìm hiểu được chứ học CNTT nói chung bên BK đào tạo toán ít.

New Audi R8

Xe buýt
Về mảng này e đánh giá cao Trường Công nghệ DHQG (UET)

antidau

Xe container
AI ứng dụng thực tế thì ở Trung Quốc mạnh chứ ở Việt Nam thì thôi quên đi. AI ở Mỹ thì thiếu data model để train. Cụ có muốn con cái học xong lại phải học tiếng Trung để đi Trung Quốc làm không ?

Smile1102

Xe container
Ôi, bác có làm ko? Em làm nên em mới thấy vậy đó ạ. Hiện tại ứng dụng nhiều nhất và thành công nhất trong lĩnh vực là mảng Computer vision mà em thấy Market Cap dự kiến cho 2025 nếu ko nhầm chỉ độ 26-30 tỷ usd cho toàn thế giới thôi.
Ứng dụng AI tại VN chưa thấy gì nổi bật, đội Mỹ các big Tech cũng làm 1 số use case nhưng có vẻ tới giờ cũng chưa thành công lắm. Ứng dụng ngon nhất có vẻ là TQ tuy nhiên cũng khó xuất khẩu.
Hiện tại ở VN việc tuyển nhân viên làm AI đã có vẻ cung lớn hơn cầu rồi, vì phần lớn ko làm đc thuật toán và mô hình mới (cái này lại khó quá) mà chủ yếu dùng mô hình có sẵn của Big Tech và áp dụng vào use case của mình thôi. Việc làm AI cũng phải sử dụng nhiều dữ liệu để train cho model tuy nhiên dữ liệu của các cty VN cũng chưa có nhiều nên lại càng khó.
Túm lại tốt nhất nếu con học CNTT thì học CS và học Toán tốt, sau này nếu nó thích làm AI hay DA thì đều có thể học tiếp để làm đc.

chienbui

Xe tải
... Cứ học bình thường rồi sau này cần thì lại bổ sung sau em nghĩ an toàn hơn
Em đang làm thuê cho 1 công ty, cũng đang dạy ở 1 trường mà các cụ ở đây đang đề cập, cá nhân em rất ủng hộ quan điểm này của cụ, cứ học bình thường, những ngành cơ bản như Công nghệ phần mềm (SE) hay Hệ thống thông tin (IS), sau đó nếu thích thật sự hoặc có cơ hội thực sự thì vẫn có thể tương đối dễ dàng chuyển đổi sang ngành khác (mức độ dễ dàng tùy thuộc từng người, tùy thuộc lượng kiến thức đã tích lũy, và đặc biệt là tùy thuộc cơ hội công việc).
Về các trường các cụ đang thảo luận, khen có, chê có, tức là sự phù hợp là yếu tố quan trọng, hợp đâu thì vào đó và đều có thể thành người được :)

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Thằng con mình cũng thích ngành này, nó đậu Bách khoa TPHCM, Việt Đức, FPT (FPT được học bổng 100% học phí)
Mà nó chọn VGU (Đại học Việt Đức)

nguyenvansinh

Xe máy
training free ồ ạt nhất đang là công ty trí tuệ nhân tạo thinkdiff ở hà nội