[Funland] Học AI ở đâu thì tốt

Maria lê

Xe đạp
Trong môi trường tốt, mình được tiếp xúc với những người giỏi thì mình cũng có thể học hỏi và nâng cao trình độ. Chỉ lo không vào được môi trường đó, chứ nếu vào được thì nên vào.
Mà cụ cứ lo xa, đội huy chương quốc tế đi du học hết rồi, ở đấy còn toàn giải quốc gia, giải cấp tính thôi :D

Nhiều trường để phục vụ mục đích PR, bắt trend truyền thông thì đặt tên ngành hot nhưng thực ra nền tảng bên trong của AI cũng là Khoa học máy tính (Computer Science) học nhiều về thuật toán
Vâng cụ. Để vào đc AI của bách khoa là cực khó. Ngay từ đầu cháu cũng xác định là có rất nhiều yếu tố bất lợi cho cháu nhà em nên chỉ chọn 2 trường ở trên thôi ạ

luudv

Xe máy
Em nhớ hồi cấp 3 , 3 năm học lập trình pascal nhoay nhoáy trên giấy mà đến tận năm lớp 12 thầy mới cầm cho lớp xem cái bàn phím máy tính 😂
Em học ở dưới quê, cả quãng thời gian học từ lớp 1 đến 12 không được tiếp xúc với máy tính, không có một tẹo kiến thức về tin học chứ đừng nói về lập trình. Em thi ĐH Công Nghệ cũng vì nghe đồn máy tính đang là ngành mới nổi thôi... Cũng may mắn là theo kịp được và theo được nghề.
Mợ đừng hiểu lầm ý em là khoe khoang nhé, ý của em là ĐH Công Nghệ cũng là một lựa chọn tốt :)

Chỉnh sửa cuối:

Maria lê

Xe đạp
Em học ở dưới quê, cả quãng thời gian học từ lớp 1 đến 12 không được tiếp xúc với máy tính, không có một tẹo kiến thức về tin học chứ đừng nói về lập trình. Em thi ĐH Công Nghệ cũng vì nghe đồn máy tính đang là ngành mới nổi thôi... Cũng may mắn là theo kịp được và theo được nghề.
Mợ đừng hiểu lầm ý em là khoe khoang nhé, ý của em là ĐH Công Nghệ cũng là một lựa chọn tốt :)
Em có nghĩ gì đâu. Em cũng ở quê, bạn bè em hành trang đi học cntt cũng giống cụ mà ☺

Lọ mọ

Xe buýt
Cháu làm AI đây cụ ạ. Cháu quản lý chứ gần đây ít làm trực tiếp nữa. Toàn công ty cháu cũng 1500 người làm IT. Tất nhiên nhóm làm AI thì là phần nhỏ trong số đó thôi. Nói vậy để cụ hiểu công ty cháu cũng có số có má ở VN.

Học được ở BK thì cháu nghĩ là ổn nhất cụ ạ. Lựa chọn số 1. Ngoài ngành Data Science đã mở cách đây 3 năm chuyên đào tạo AI thì các ngành cũ như Hệ thống thông tin, Khoa học máy tính các bạn đó cũng có kiến thức AI khá xịn sò ngay từ lúc ra trường. Bây giờ các cháu vừa thi đại học xong đã bắt đầu cắm cổ học đại số tuyến tính, ma trận các kiểu để theo AI rồi, không biết là vài năm nữa trình độ AI của sinh viên mới ra trường sẽ còn khủng thế nào.

Đại học công nghệ là lựa chọn số 2 cụ nhé. Giờ cháu mới biết bên đó năm nay cũng mở ngành chuyên đào tạo AI. Mấy trường khác như Bưu chính cũng được. FPT thì cháu nghĩ là hơi tốn kém, với lại môi trường FPT cháu cảm giác nó hơi lộn xộn.

Chỗ cháu chỉ tuyển toàn các bạn loại giỏi trở lên, hầu hết toàn sinh viên BK và học nước ngoài về. Có mỗi 1 bạn đại học Công nghệ (năm nay bạn ấy cũng hoàn thành học master và sẽ tiếp tục học phd ở đại học Công nghệ luôn).

Tiện đây thì cháu cũng nhắc các cụ nào có con em muốn theo AI. Đây là ngành khó, kén người, không phải ai cũng phù hợp. Nếu tự thấy mình không được thông minh lắm thì theo ngành khác, việc IT thì đầy và không hề thiếu việc thú vị, lương cao, chứ không phải cứ chạy theo trend thì sẽ ngon. Chứ học hành làng nhàng là sau này dở ông dở thằng thì cũng chán đời lắm.
Nhà em 2 thằng theo cntt.thằng lớn toán tin bk ra trường 2 năm. vừa rồi nó thích em nó vào bách khoa hoặc đại
Học công nghệ nhưng đâu đủ điểm
Phải lựa chọn sang FPT học trí tuệ nhân tạo nhưng phút cuối đối sang an toàn thông tin vì lực học em nó ko dc tốt lắm.Nó còn bảo cho con chọn lại con ko học bách khoa cũng ko học đại học công nghệ mà con sẽ chọn khoa toán tin đại học khoa học tự nhiên.Nó bảo học tốt toán ra trường thì làm bất cứ cái gì của công nghệ thông tin cũng dc hết.

Chỉnh sửa cuối:

Anduchuy

Xe buýt
Vâng cụ. Để vào đc AI của bách khoa là cực khó. Ngay từ đầu cháu cũng xác định là có rất nhiều yếu tố bất lợi cho cháu nhà em nên chỉ chọn 2 trường ở trên thôi ạ
Cháu đã thi vào được AI Bách Khoa thì sẽ theo được thôi vì họ đã kiểm tra đầu vào đủ năng lực mới cho học, chỉ sợ không thi được thôi.

Báo cáo các cụ, con của vợ em năm nay vào học đại học. Các cụ cho em hỏi nên học AI( trí tuệ nhân tạo) ở Đại học công nghệ - Đại học quốc gia hay FPT nhỉ. Em thay mặt vợ chân thành cảm ơn các cụ mợ
ĐH Công nghệ có thương hiệu hơn cụ ah. Còn học tốt hay không vẫn chủ yếu ở các e có yêu thích và chủ động không?

emgrand

Xe đạp
Cháu nhà em lại chọn FPT nên e tôn trọng quyền quyết định của bạn ý, với lại hôm 25/7 thi học bổng được 90% nên học phí gần như ko mất gì chỉ mất tiền ăn ở, vs lại ở trên đó xa trung tâm nên mẹ cháu cũng có ý hướng vào đhcn nhưng cháu nó bảo ko thích, nên nhà e cũng thôi ko nói gì thêm nữa.
Vâng cụ. Cháu không có ý chê FPT, vì cháu thấy FPT cũng có nhiều bạn rất giỏi. Ý cháu là mỗi trường học hành của FPT cháu cảm giác nó vẫn không ổn bằng các trường truyền thống. Ít nhất là cái khoản chênh lệch giàu nghèo nó cũng ác liệt lắm. Còn con cụ có học bổng thì học cũng tốt thôi cụ ạ. Quan trọng nhất vẫn là ở bản thân các cháu.

emgrand

Xe đạp
Nhà em 2 thằng theo cntt.thằng lớn toán tin bk ra trường 2 năm. vừa rồi nó thích em nó vào bách khoa hoặc đại
Học công nghệ nhưng đâu đủ điểm
Phải lựa chọn sang FPT học trí tuệ nhân tạo nhưng phút cuối đối sang an toàn thông tin vì lực học em nó ko dc tốt lắm.Nó còn bảo cho con chọn lại con ko học bách khoa cũng ko học đại học công nghệ mà con sẽ chọn khoa toán tin đại học khoa học tự nhiên.Nó bảo học tốt toán ra trường thì làm bất cứ cái gì của công nghệ thông tin cũng dc hết.
Cháu đồng ý với ý kiến toán là nền tảng của các ngành công nghệ. Cháu cũng có các bạn bè học toán tin BK và làm IT cũng xịn.
Nhưng các cháu nhà cụ cũng sẽ gặp một số bất lợi so với các bạn chuyên ngành CNTT, ví dụ như một số môn chuyên ngành có thể không được học. Anyway toán tin và CNTT cũng có nhiều điểm chung, và thành hay không phụ thuộc rất nhiều vào nỗ lực cá nhân của từng bạn.

Chúc mừng vợ cụ có con học giỏi! 2 trường đó thì em vote ngay ĐHCN, trường ngày xưa em đã từng đứt xích.

Lọ mọ

Xe buýt
Báo cáo các cụ, con của vợ em năm nay vào học đại học. Các cụ cho em hỏi nên học AI( trí tuệ nhân tạo) ở Đại học công nghệ - Đại học quốc gia hay FPT nhỉ. Em thay mặt vợ chân thành cảm ơn các cụ mợ
Ko biết con cụ dc bao nhiêu điểm. Nếu 27- 29 điểm mới có cơ hội BK Hay đại học công nghệ chứ tầm 23_24 thì FPT lựa chọn tốt nhất

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Em thấy AI chưa có nhiều ứng dụng thiết thực market còn hẹp hơn IT truyền thống nhiều, vậy nên nếu con em học IT em sẽ cho học Computer Science chứ ko học AI. Cụ thử cân nhắc xem

Quakhoang

Xe buýt
Ồ, tôi có hỏi mấy cậu Âu thì các cậu ấy trả lời thế này:

Này cậu, học AI ở cái đầu mình là tốt nhất, đầu mình không tốt thì cái quy trình AI do mình nghĩ ra nó cũng chả ra sao. Hẳn cậu có biết một nơi trên thế giới này có sợi dây kinh nghiệm dài gấp 3 lần chu vi vũ trụ chứ? Hãy thử nghĩ xem nếu quy trình AI của nơi đó lập ra thì thế nào? Hẳn là Machines sẽ Learning cả nghìn năm cũng sẽ không rút ra điều gì mà thông minh lên được phải không nào?

Tất nhiên lần này tôi lại bất đồng quan điểm với mấy cậu Âu kia, làm gì có nơi nào như thế chứ, dân tộc nào chả có các tinh hoa làm leader phải không nào? Và nếu làm sai thì bị hạ bệ ngay chứ ai họ lại để thế.....cứ năm này qua năm khác lại rút kinh nghiệm đúng không nào? Chắc chắn là thế rồi.

tt1dks

Xe hơi
Các cụ mợ thông thái cho cháu hỏi ngành IT (data science) ở Trường ĐH khoa học và công nghệ Hà Nội (USTH) có ổn không ạ?

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Giờ còn phân biệt con anh, con tôi, con chúng ta hả cụ....

Mời cụ qua FPT nhé.

tausuot

Xe buýt
Các cụ ơi, Học viện BC-VT đào tạo công nghệ tài chính (Fintech) có tốt ko ?

antidau

Xe container
Con lạy các cụ các mợ là con cái không phải là nhân tài về toán đừng theo bánh vẽ AI.
Để trúng tuyển VinAI mà không có cái lý lịch cấp 3 chuyên toán thì nó cũng chả tuyển luôn

Maria lê

Xe đạp
Chúc mừng vợ cụ có con học giỏi! 2 trường đó thì em vote ngay ĐHCN, trường ngày xưa em đã từng đứt xích.
Đại học công nghệ cháu cũng đang dự kiến tru
Cảm ơn cụ ạ. Trường đời luôn quan trọng nhất
Ko biết con cụ dc bao nhiêu điểm. Nếu 27- 29 điểm mới có cơ hội BK Hay đại học công nghệ chứ tầm 23_24 thì FPT lựa chọn tốt nhất
Cháu được 28 cụ ạ. FPT cũng đc học bổng 70%. Lúc trước khi biết kết quả thi cũng ko nghĩ cháu đc cao vậy vì cháu học bình thường. Em đã đi thuê nhà ở FPT rồi. Giờ cháu đủ điều kiện đỗ đhcn mới đau đầu cho cả nhà.

Maria lê

Xe đạp
Thế sau này ra trường có phải cạnh tranh với bọn giỏi này ko? Trc sau gì chả phải chiến đấu cùng chúng nó.
Cụ chưa học với bọn giỏi hoặc cụ chính là bọn giỏi. Em học với bọn giỏi áp lực lắm, stress, trầm cảm lúc nào không biết. Thanh xuân phải có nụ cười chứ thanh xuân là một chuỗi đau khổ thì nhọc

Arabia

Xe tăng
Cụ chưa học với bọn giỏi hoặc cụ chính là bọn giỏi. Em học với bọn giỏi áp lực lắm, stress, trầm cảm lúc nào không biết. Thanh xuân phải có nụ cười chứ thanh xuân là một chuỗi đau khổ thì nhọc
Đồng cảm với cụ nên em phải vào rót rượu.