[Funland] Hoàng tử Bhutan thế này có phải là hồng phúc của dân tộc không?

anhtrangvn

Xe tăng
Em đoán các cụ ý ghét giọng cụ đọc trong cờ nhíp chưa kể dùng là hình trong game tq nói về sử vn. :D
Vang thớt nhảm em đồng ý chứ vang mà kiểu "tớ ghét cái thái độ tớ vang đấy, thì sao " em cũng ko đồng tình. :D
Ghét giọng em thì chịu rùi. Còn hình thì em search ảnh liên quan đến các sự kiện, thấy tạm phù hợp nên em dùng thôi, ko biết cái hình nào là game tàu hay Việt, cụ bảo em với để sau em để ý. Nhưng em hỏi "Vang" có việc gì không ấy. Trước ít viết nên không để ý, thấy mấy cái màu vàng nên lo bị treo nick thì không hay. Chứ các cụ ấy phản đối nghiêm túc, cụ thể bằng lời thì có khi em cũng thôi ko viết nữa ạ. :D

belo

Xe điện
Có quyển Tình sử Mỵ Châu viết về giải đoạn này đọc hay phết. Hồi bé, em mượn đọc, giờ tìm chả thấy. Sách in giấy đen.

anhtrangvn

Xe tăng
Họ Vua cụ ơi, và chắc từ Vua cũng được dùng từ ngày ý cho tới nay. :D
Ừ nhỉ, vụ này em cũng không để ý, cứ gọi thế thôi, chỉ biết thêm là cụ Kinh Dương Vương (con gọi là Lộc Tục) và Lạc Long Quân (còn gọi là Sùng Lãm)

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Cần gì phải thế. Cứ đi đâu đó chém gió cũng được mà
Em tưởng cụ ấy trích dẫn lịch sử/ bác nghiên cứu sử nào đó thì chém được.
Chứ không vào YTB xem xong rồi chém được.
Vào YTB sếp cắt lương.

MiTa

Xe lăn

nh0301tn

Xe hơi
Ô bác Levan8 của e mà ko gì gì thì cũng thành thần rồi, đen thôi.
không biết sau này nếu nhảy ra 1 bác học trò của cụ Phan Huy Lê, cũng nói câu chuyện cụ Lê kể là bịa thì sẽ ra sao >:D<

Patriots

Xe lăn
Đó là màn kịch gián điệp cụ ạ. Người Trung Quốc theo phụ hệ, nam làm người chủ, họ không dễ dàng vượt qua truyền thống tự tôn đó, trong khi đường đường là một hoàng tử.
Trọng Thuỷ là nhân vật không có thật cụ ạ

Xế Độp

Xe điện
Cụ viết sử như văn, văn như sử; Người toàn năng như cụ xưa nay hiếm :D

Xế Độp

Xe điện
Thì em đã phải đề cập là huyền sử đấy thây, sử nhưng có màu sắc tý còn chả mấy cụ ngó, huống hồ là sử chính thống khô khan?
Huyền thì huyền cụ cũng phải viết cho đúng chính sử chứ cụ, trong chính sử làm gì có chuyện Vua Hùng nhường ngôi cho Thục Phán, còn vài tình tiết nữa chắc cụ cũng nghĩ ra :))

DSTUNG

Xe tải
View attachment 5639517
Đặc biệt ông chính là người thiết kế chế tạo nên cỗ máy bắn tên tự động, hàng loạt mà về sau được huyền thoại hóa là nỏ thần do thần Kim Quy tặng. Các di tích còn sót lại của các giá đỡ, chốt đẩy, gá, các mũi tên ngắn không phù hợp với loại cung thông thường cho thấy đó là một công trình trí tuệ của đại tướng Cao Lỗ, đã chế tạo ra các cỗ máy bắn tên rất tinh vi, lắp ghép phức tạp mà một lần có thể phóng ra hàng trăm mũi tên, và hàng ngàn mũi của nhiều máy với một1 lần bắn. Nhiều lần Triệu Đà mang quân sang nhưng không thể đấu lại với sức mạnh của hệ thống máy bắn tên và tài chỉ huy của tướng Cao Lỗ.
View attachment 5639519
View attachment 5639524

Sau đó, xảy ra sự kiện nam nhân kế, Triệu Đà cử Trọng Thủy sang cầu hôn, quyến rũ Mỵ Châu và xin ở rể trong khi truyền thống phương Bắc theo phụ hệ. Trọng Thủy bí mật lấy lòng, mua chuộc nhiều quan tướng khác trong triều.
View attachment 5639529
View attachment 5639530
Lạc Hầu Cao Lỗ là một vị quan thừa tướng vừa là vị tướng trận mưu lược, đoán biết là mưu sâu của phương Bắc nên nhiều lần can ngăn. Sau một số dèm pha từ Mỵ Châu và một số quan tướng khác do kế ly gián chia rẽ của Trọng Thủy, An Dương Vương chủ quan và một phần có Trọng Thủy như là con tin nên cắt chức Cao Lỗ, cho về quê. Tuy nhiên Cao Lỗ còn đó, uy tín với quân sĩ còn, vẫn âm thầm là một mối nguy nên Triệu Đà không dám cất quân sang đánh dù Trọng Thủy đã kiểm soát được quan tướng chỉ huy máy bắn tên và hệ thống tấn công phòng thủ của kinh thành. Cuối cùng họ lập mưu làm chiếu chỉ, đóng dấu vua vời Cao Lỗ về kinh và bí mật mang máy bắn tên phục kích mới hi vọng triệt hạ được Cao Lỗ vốn là tướng võ nghệ cao cường.
View attachment 5639531
Cao Lỗ cũng đoán biết chuyến đi chẳng lành nhưng chiếu lệnh vua ban nên phải đi, cuối cùng rơi vào trận phục kích bị chính các máy bắn tên với khả năng sát thương khủng khiếp của mình sát hại. Sau đó Triệu Đà cất quân đánh khi Trọng Thủy đã nắm trong tay hệ thống máy bắn tên cũng như đã mua chuộc đội ngũ quan chức. Khi giặc sang, quanh Vua các cận thần, Trọng Thủy đều lánh mặt, không còn cận vệ xung quanh, cuối cùng hai cha con lên ngựa chạy thoát về phía nam.
View attachment 5639532
Mỹ Châu còn lụy tình đến mức thả lông ngỗng làm dấu cho Trọng Thủy tìm đến, cuối cùng đã khiến An Dương Vương phải rút gươm chém đầu vì tội mê trai làm mất nước. Bản thân An Dương thấy mình cũng có tội với tiền nhân, đặt nặng tình riêng với con gái, không nghe lời can gián của cận thần, không giữ được nước như lời thề với tiền nhân nên tự trừng phạt mình, xuống biển sâu tự sát.
View attachment 5639533
View attachment 5639534

Còn Cao Lỗ, là người có công với đất nước, nên vẫn được dân lập đền thờ. Trong thời gian bị cắt chức, ở ẩn tại quê nhà, ông về dạy dân nghề rèn, đúc nên về sau được người dân gọi là ông tổ nghề đúc rèn. Nhưng nếu xét đúng vai trò, tầm cỡ, đóng góp của ông trong việc xây thành Cổ Loa cũng như phát minh máy bắn tên thì có thể suy tôn Ông là ông tổ của công nghiệp quốc phòng Việt Nam.
View attachment 5639535
Trên thì cao lỗ bị bắn chết, dưới thì ở ẩn. Vậy là sao cụ?

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Vợ chồng 2 cụ Lạc Long Quân và Âu Cơ tạo ra cuộc ly hôn đình đám đầu tiên ở nước ta, 100 con chia đôi mỗi người nuôi 50 người con. Âu Cơ đưa con về quê bố mẹ đẻ ở phía Bắc, còn Lạc Long Quân đưa 50 người con xuống đồng bằng ven biển.

Thời Hùng Vương thứ 18 nổi tiếng với vụ thông thầu tuyển rẻ đình đám.

Thục Phán (làm vua chưa quá một đời) cậy có Loa Thành, máy bắn tên nên ăn chơi trác táng, hình như giết cả Cao Lỗ nên bị Triệu Đà thôn tính sáp nhập tạo nên nước Nam Việt rộng lớn truyền ngôi được 5 đời, sau bị nhà Nam Hán xâm lược.

vuonganh

Xe buýt
Truyện của cụ nhân vật Sơn Tinh hơi có vấn đề :)). Thắng đc quả thầu chỉ định, đến khi nhạc phụ chiến Thục Phán, tài năng thế mà không giúp đc tý gì cho cụ Nhạc còn quay ra ép Nhạc phụ từ ngôi, giao lại cho Thục Phán, khác quái gì đầu hàng. Em cứ thấy sai sai thế nào ý :). Hay lúc mở thầu xong, bắt tay vào thi công thì Sơn Tinh phát hiện ra gói thầu Mị Nương có vấn đề :P

anhtrangvn

Xe tăng
Vợ chồng 2 cụ Lạc Long Quân và Âu Cơ tạo ra cuộc ly hôn đình đám đầu tiên ở nước ta, 100 con chia đôi mỗi người nuôi 50 người con. Âu Cơ đưa con về quê bố mẹ đẻ ở phía Bắc, còn Lạc Long Quân đưa 50 người con xuống đồng bằng ven biển.

Thời Hùng Vương thứ 18 nổi tiếng với vụ thông thầu tuyển rẻ đình đám.

Thục Phán (làm vua chưa quá một đời) cậy có Loa Thành, máy bắn tên nên ăn chơi trác táng, hình như giết cả Cao Lỗ nên bị Triệu Đà thôn tính sáp nhập tạo nên nước Nam Việt rộng lớn truyền ngôi được 5 đời, sau bị nhà Nam Hán xâm lược.
Em thì nhìn nhận thế này: Ông bả lấy nhau cũng lâu, có với nhau cũng nhiều con rồi, tuổi cũng lớn lớn, qua giai đoạn yêu đương thắm thiết rồi, mà con cái thì lớn, lãnh thổ chật chội, con cái cũng cần lập nghiệp nên mới bàn nhau chia làm 2 hướng di cư mở rộng vùng cư trú để lập nghiệp. Nhưng em nhớ sử có khi, dù la ở khác nhau nhưng khi có việc thì cần hỗ trợ nhau nên có thể hiểu là tạm xa nhau, chứ không phả ly hôn theo nghĩa thông thường.
Cụ nghe thêm bài này thì rõ hơn ạ:

Con vụ không muốn ngôi vua thì không phải riêng cụ Thủy Tinh, mà cụ Lạc Long Quân, rồi bố của Lạc Long Quân là Kinh Dương Vương được chia mọt nửa nước Trung Quốc từ hồ Động Đình xuống phía nam mà sau không hãm giữ, ham tranh đấu, nhún nhường cho anh em của anh cả Đế Nghi đấy cụ

omerta77

Xe điện
Vâng cụ nhưng ít ra nó còn có những chỗ có thể căn cứ được... nó bốc phét nhưng mà nó bốc phép có căn cứ, em chả ca ngơi gì nó hay mẹ nô gì nhưng nhìn vào thực tế thì Sử sách của nó cũng là nguồn tài liệu lịch sử để tham khảo khi viết sử mình
Đồng ý là sử của nó đầy đủ và quy mô hơn của mình vì nó là nước lớn.
Nhưng cụ căn cứ vào đâu mà bảo là sử sách của nó là nguồn tài liệu lịch sử để tham khảo khi viết sử mình vậy???

Lonestar

Xe điện
Đồng ý là sử của nó đầy đủ và quy mô hơn của mình vì nó là nước lớn.
Nhưng cụ căn cứ vào đâu mà bảo là sử sách của nó là nguồn tài liệu lịch sử để tham khảo khi viết sử mình vậy???
Cụ chịu khó tìm hiểu các bài viết các dẫn chứng tại mục lục của sách sử việt mình của các tác giả nổi tiếng kể cả trong quá khứ lẫn hiện tại bây giờ sẽ hiểu tại sao em nói vậy.
Em không phải dân sử nhưng thích tìm hiểu và nhiều học giả cũng nhận định là phải dựa vào sử sách của TQ để tham khảo khi viết sử mình cụ nhé.... Ghét thói bành trướng của TQ nhưng cũng phải chấp nhận là nó có những điều mà mình phải dựa vào đấy để tìm hiểu cụ ạ..

anhtrangvn

Xe tăng
Cụ làm để giảng cho học trò à? Cũng khó nhỉ với đầu óc non nớt con trẻ mà nêu những nghi vấn LS thì dễ mất tin, phức tạp quá. Mà nói chắc quá thì ko đúng. Theo e nên khơi dậy trí tò mò và bài học ý nghĩa của câu chuyện (dù chuyện đó đúng sử hay sai sử)
Hơ, em đang làm cho mấy cụ Hàn, năm nay kinh tế ảnh hưởng Covid, nhiều thứ khó khăn và ì ạch, em có chút thời gian trống nên làm mấy cái này chia sẻ lên đây cho vui cụ ạ. :D