[CCCĐ] Hoàng Su Phì chuyến lang thang của một thằng dân tộc Kinh thiểu số.

vangamom

Xe container
Em bé cùng ra đồng phụ giúp gia đình nhổ mạ.

vangamom

Xe container
Cậu bé đó đây các cụ à. Lúc cháu xuống ruộng thì cậu bé đấy cứ nhìn chằm chằm cháu đến lúc cháu lên bờ thì cu cậu mới lao động hăng say thế này. So với trẻ con thành phố thì tầm tuổi này vẫn còn đang nhõng nhẽo yêu sách này nọ với bố mẹ và ông bà chúng. Đến ăn nhiều khi còn bón cón xúc cho ý ạ.

vangamom

Xe container
Em hỏi chuỵện mấy cô bé đang nhổ mạ mới biết là gia đình là người dân tộc Dao như em đã nói ở trên người Dao có 24 nhánh người Dao khác nhau. Trong đó gia đình đang nhổ mạ là người dân tộc Dao Áo Dài các cụ à. Mà văn hóa người Dao rất hay, hôm em ngồi uống rượu nhà cậu em mới được biết là. Trong gia đình họ hàng họ không phân biệt con bác hay con chú, mà cứ ai nhìn thấy mặt trời đầu tiên sẽ là anh là chị không quan trọng là con nhà bác hay gì các cụ à. Văn hóa của họ rất hay.

vangamom

Xe container
Em khát nước quá xin miếng nước rồi chào tạm biệt gia đình người Dao áo Dài em quay ra. Em xuống thẳng Nậm Dịch chứ không quay lại TL 177 mà lúc em rẽ vào bản Luốc nữa. Đường này chắc ít người đi tại em thấy mọi người vào Bản Luốc xong lại quay lại TL177 chứ không tiếp tục đi thẳng để xuống Nậm Dịch, chắc sợ lạc còn em em cứ thẳng tiến vì em đoán có đường xuống Nậm Dịch thì kiểu gì cũng có đường sang TL177 để về Tân Quang em chả sợ. Thế là em cứ thẳng tiến sang Nậm Dịch.

Trên đường sang Nậm Dịch em gặp một điểm trường thế này.Quá đẹp các cụ à nhưng cũng quá khó khăn cho các cháu khi đi học

Trường của em be bé nằm lặng giữa rừng cây.

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
Đường sang Nậm Dịch đẹp như này, em thất Hòang Su Phì được cái đường liên xã trong huyện đều trải bê tông rất đẹp.

vangamom

Xe container
Đến một đoạn cảnh quá đẹp em phải dừng lại bắn vài phát như này.

Quanh co

Đứng từ đây đã nhìn thấy TL177 đường đi Vinh Quang - Tân Quang ở dưới rồi, không sợ lạc đường rồi.

vangamom

Xe container
Từ chỗ em chụp ảnh chạy xuống một đoạn nữa là có cây cầu bắc sang TL177 để về Tân Quang.

vangamom

Xe container
Ra đến TL177 em chạy thẳng một mạch về Tân Quang tắm rửa trả xe. Sang bên đường có quán ăn gọi luôn đĩa gà và chai rượu gạo, em rít được nửa chai thì xe Thành Hưng đến lên xe say đánh một giấc về đến bến Mỹ Đình chả biết gì luôn, mãi thằng ku phụ xe nó gọi mãi mới dậy được ra bắt taxi về nhà mà lúc đó Hà Nội mới đang bình minh. Hôm đó trời nắng nên bình minh ở Hà Nội rất đẹp tiếc em lại mệt quá không có cái nào hầu các cụ được.

Em đã kết thúc hành trình lang thang lọ mọ trong hai ngày cuối tuần của một thằng người dân tộc Kinh thiểu số rồi đó ạ. Hẹn gặp lại các cụ trong một bài khác trong hành trình em ra đảo hoang thử làm Robinson cũng trong hai ngày cuối tuần các cụ nhé.

tanhoang

Xe điện
Cụ chủ có thời gian đi một số xã nữa như Hồ Thầu, Nậm Khoà... và chịu khó lọ mọ vào từng bản thì còn ối cảnh đẹp nữa. Đi bằng 2b như cụ chủ là thuận tiện nhất, thích rúc đâu là rúc, cứ có xe dân bản đi là ta đi được nhề cụ

vangamom

Xe container
Cụ chủ có thời gian đi một số xã nữa như Hồ Thầu, Nậm Khoà... và chịu khó lọ mọ vào từng bản thì còn ối cảnh đẹp nữa. Đi bằng 2b như cụ chủ là thuận tiện nhất, thích rúc đâu là rúc, cứ có xe dân bản đi là ta đi được nhề cụ
Vâng cụ à, cứ có hai bánh là chỗ nào ta cũng đi. Em hơi tiếc là đợt này không được nghỉ dài em chỉ cần thêm 1 ngày nữa là em lọ mọ hết vào các bản cảnh còn đẹp hơn nữa cụ à. Nậm Khòa em cũng đi qua thôi chứ không vào bản. Chính cái ảnh em đưa lên chỗ Nậm Khòa mà em còn chả biết phải để cụ Du Già bác ấy bảo đó là Nậm Khỏa em mới biết cụ à.

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn
Vâng cụ à, cứ có hai bánh là chỗ nào ta cũng đi. Em hơi tiếc là đợt này không được nghỉ dài em chỉ cần thêm 1 ngày nữa là em lọ mọ hết vào các bản cảnh còn đẹp hơn nữa cụ à. Nậm Khòa em cũng đi qua thôi chứ không vào bản. Chính cái ảnh em đưa lên chỗ Nậm Khòa mà em còn chả biết phải để cụ Du Già bác ấy bảo đó là Nậm Khỏa em mới biết cụ à.
Từ Bản Luốc chạy xuyên qua núi sang bên kia là Nậm Lì cũng rất đẹp.

Reth

Xe hơi
Topic nào của cụ cũng hay quá, ảnh đẹp, văn đẹp và con người cũng rất đẹp. Ngưỡng mộ cụ và gđ.