Hoang sơ biển Thiên Cầm, đi một lần nhớ mãi

hai banh duc

Xe tải
Hè năm nay em lại chọn Thiên Cầm làm điểm đến để nghỉ ngơi hồi phục sức khỏe xả stress. Cách đây 4 năm em cũng đã đến Thiên Cầm rồi nên năm nay đi cũng khá thoải mái không lo lắng lăn tăn bố trí chỗ ăn, uống ngủ nghỉ.
Vài lời về Thiên Cầm: Bãi biển Thiên Cầm cách Hà Nội khá xa khoảng hơn 400km, tuy nhiên năm nay đường cao tốc Hà Nội – Ninh Bình đã hoàn thành, dự án nâng cấp QL1A đoạn Ninh Bình-Thanh Hóa cũng đã xong nên đi lại cũng khá thuận lợi sáng 6h xuất phát tại Hà Nội, ăn sáng Ninh Bình, trưa ăn ở Vinh, nghỉ ngơi thỏa mái con gà mái khoảng 2h30 đoàn em vào đến Thiên Cầm. Cụ nào đi gia đình có baby nhỏ lớn hơn hai tuổi đi vô tư nhá, đoàn em cũng có khá nhiều baby đi không thấy cháu nào tỏ vẻ mệt mỏi j cả.
Như lần trước đợt này bọn em nghỉ tại KS Thiên Ý 3 sao. Theo đánh giá của em khách sạn này khá ổn áp để nghỉ ngơi, phòng ốc, giá cả, dịch vụ nói chung là ok so với mặt bằng chung ở đây, từ khách sạn đi qua đường là bãi biển trung tâm.
Khách sạn ở Thiên Cầm không nhiều lắm chỉ có mấy KS lớn như Sông La, Thiên Ý, các khách sạn, nhà nghỉ nhỏ thì khá nhiều, Công Đoàn và 1 khu resort hạng ruồi Tre Nguồn. Tuy nhiên KS ở Sông La bãi biển không đẹp và đông vui như ở Thiên Ý và Công Đoàn, còn khách sạn Công Đoàn thì hơi cũ.
Về ăn uống thì em thấy Thiên Cầm so với Sầm Sơn, Cửa Lò, Đồ Sơn, Quảng Ninh number one các cụ ạh. Món ăn ở đây khá đa dạng, thơm, ngon, bổ rẻ mà quan trọng nhất là không sợ chặt chém linh tinh như một số nơi ở Miền Bắc. Các cụ cứ ra biển nhẩy bất kỳ vào quán nào cũng được vì giá cả các quán gần như không chênh nhau nhiều. Chế biến đơn giản nhưng khá ngon và tươi. Đặc sản ở đây có thể kể ra mấy món như Mực trứng tươi, cháo cá mú, cua, ghẹ, ốc các loại……

hai banh duc

Xe tải
Đề mô máy pic hoàng hôn biển trước để các bác thẩm du:

]

Chỉnh sửa cuối:

xuanson80tn

Xe tải
Công nhận biển đẹp,ăn uống rẻ nhưng mỗi tội hơi buồn. Em cũng vừa đi hôm 3/5 vừa rồi. Mà bác chup ảnh đẹp thế, bác đặt thông số máy thế nào đấy, nhất làcó những hình các tia năng nữa

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.myphamxachtay.com
Thiên Cầm đẹp, dịch vụ yên tâm k bị chém, mỗi tội hơi vắng.

Gia đình bác đi đoạn qua Thanh Hóa đến Hà Tĩnh đường ngon không bác ơi?

hai banh duc

Xe tải
Công nhận biển đẹp,ăn uống rẻ nhưng mỗi tội hơi buồn. Em cũng vừa đi hôm 3/5 vừa rồi. Mà bác chup ảnh đẹp thế, bác đặt thông số máy thế nào đấy, nhất làcó những hình các tia năng nữa
Vâng cụ ạh, đi Thiên Cầm đúng nghĩa nghỉ ngơi, dịch vụ vui chơi giải trí ở đây cũng chưa nhiều nên hơi buồn, nhưng bù lại biển rất trong, cảnh hoang sơ chưa bị tác động nhiều của con người.
Em cũng mới tập tành thôi cụ ạh, Ảnh chụp lần này đi em dùng máy Nikon, ống kít còm 18-55 cụ ạh, thông số em đặt khẩu khoảng f=11-16, iso 100, tốc 400-500, còn mấy tia nắng em nhờ cụ photoshop giúp cụ ạh :D, trình em còi lên chưa chụp được tia nắng tự nhiên cụ ạh.

hai banh duc

Xe tải
Thiên Cầm đẹp, dịch vụ yên tâm k bị chém, mỗi tội hơi vắng.

Gia đình bác đi đoạn qua Thanh Hóa đến Hà Tĩnh đường ngon không bác ơi?
Đường ngon rồi cụ ạh. Đoạn Thanh Hóa đến Hà Tĩnh vẫn ngon, trước khi đi em chỉ ngại đoạn từ Ninh Bình về Thanh Hóa nhưng đoạn này đã làm xong rồi giờ là 4 làn xe.

hai banh duc

Xe tải
Biển sáng sớm khá vắng vẻ, chắc các cụ, các mợ vấn còn đang trên giường

Em xin tiếp ạh. Vào đây hơi buồn ít địa điểm vui chơi giải trí nên bọn em tập trung vào món ẩm thực khá nhiều
Về ăn uống thì em thấy Thiên Cầm so với Sầm Sơn, Cửa Lò, Đồ Sơn, Quảng Ninh number one các cụ ạh. Món ăn ở đây khá đa dạng, thơm, ngon, bổ rẻ mà quan trọng nhất là không sợ chặt chém linh tinh như một số nơi ở Miền Bắc. Các cụ cứ ra biển nhẩy bất kỳ vào quán nào cũng được vì giá cả các quán gần như không chênh nhau nhiều. Chế biến đơn giản nhưng khá ngon và tươi. Đặc sản ở đây có thể kể ra mấy món như Mực trứng tươi, cháo cá mú, cua, ghẹ, ốc các loại……
Lần này đi nghe bác chủ quán quảng cáo món Đẻn ăn hay lắm bọn em cũng liều làm 1 con, Đẻn biển chính là một loài rắn biển, thân nhỏ và thon dài từ 1 đến 2 mét, có vảy, mình vằn da nhám, đầu nhỏ đuôi dẹt trông cũng không khác nhiều so với rắn cạp nong nước ngọt lắm. Theo giang hồ đồn đại đây là một loài có giá trị cao trong thực phẩm cũng như chữa bệnh, loại này cụ nào ăn vào thì “khỏe” phải biết nên khi em đề xuất làm một con thì mấy chú trẻ trâu đi cùng gật đầu lia lịa hưởng ứng.

CuChuoi12g

Xe điện
năm nay e đi biển thì gập bão,ăn trực nằm chờ ở nhà nghỉ mãi mới về được,thấy các bác đi thiên cầm về thấy thèm quá,lại phải rủ gấu đi thôi :))

hai banh duc

Xe tải
Ở Thiên Cầm món này rất sẵn hầu như quán nào cũng thấy có. Con này nghe nói rất độc nếu bị nó cắn rất dễ tiêu các cụ ạh, tuy nhiên giá cũng khá đắt, một con khoảng 0.4kg, giá khoảng 400k.
Đây là em Đẻn bọn em đặt hang chuẩn bị cho lên thớt

hai banh duc

Xe tải
Hàng quán không nhiều, khá vắng vẻ nên ngồi thoải mái các cụ ah.

hai banh duc

Xe tải
Tiếp món rắn biển ạh. Đã là rắn thì không thể thiếu 02 món khai vị là rượu tiết và rượu mật. Sau khi sơ cua mấy chai bia , 15 phút sau bác chủ đã mang lên 2 món đầu tiên. Rượu tiết màu đỏ, mật thì màu mận chín các cụ ạh, khác với màu rượu mật mà em vẫn uống ở Lệ Mật. Em nó đây:

aijin

Xe tăng
Em lót dép hóng tiếp :D

honda_cub79

Xe lăn
Cụ chủ có chuyến đi hay quá, nhìn bãi biển ở Thiên Cầm đẹp và sạch các cụ nhỉ.

Quydo

Xe buýt
Ăn uống vui chơi ở TC giá cả cũng hạp lý, bãi biển đẹp và cơ bản là không nhộm nhoạm như những bãi lớn...