[Funland] Hoàng sa, Trường sa - Việt nam!

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Cụ căn cứ đâu nói người Việt dùng tiếng Hán? Mượn tiếng thì còn được. Mượn tiếng nó khác nhé. Ý thức người Việt rất cao, thế nên họ phải tạo ra chữ nôm. Không như người Trung Quốc phải gọi ngoại xâm là tổ tiên.
Tiếng việt vẫn là tiếng Việt, giao lưu văn hóa là bình thường.
Còn cái cụ gọi là Hán, cụ xem cái gọi là Hán nó có từ bao giờ? Hán chỉ có triều đại nhà Hán từ 2000 năm trước, còn cái gọi là dân tộc Hán mới có hơn 100 năm thôi. Trước đó không biết họ là dân tộc gì. Cụ thử nói họ là dân tộc gì cho em nghe với?
Những cái gọi là văn hóa Trung Hoa, từ ông bành tổ Hoa Hạ đến giờ đều là tên Việt cổ nào là Ngọc Hoàng, Thần Nông, Nữ Oa... Đều ko phải tên gốc tiếng tàu, tất cả đều làm âm ngữ của Bách Việt hết.
Ngay cả kinh dịch. Một niềm tự hào của Trung Quốc, tại sao có nhiều quẻ âm thuần Việt, đến giờ người Trung Quốc không thể dùng tiếng Trung Quốc thay thế dc, cũng không thể giải thích được. Tại sao?
Cụ chịu khó đọc sẽ hiểu được nhiều điều, em không phải giáo viên nên chỉ dạy cụ vài điều vậy thôi.
Trước đây thi cử, thơ ca, sách vở, văn bia... các cụ nhà ta đều dùng chữ Nho.
Tiện thể cho em hỏi dân tộc Kinh có tự bao giờ?

Future_50

Xe điện
Ngây thơ. Cụ không thấy Mỹ và đồng minh đang điên cuồng kìm chế khựa à. Nếu khựa chiến VN thì Mỹ hỗ trợ VN là cách kìm chế khựa hiệu quả nhất. Đương nhiên VN sẽ không ng.u để xảy ra chiến tranh. Và thực tế sẽ không xảy ra chiến tranh trong tương lai gần.
chiến tranh không phải do một bên quyết định, đã lần nào Đại việt lựa chọn chiến tranh đâu, toàn bị ép vào cuộc chiến. ;;)
em đọc nhiều bài của các cụ viết còn nhớ trước 1979 rất nhiều người nghĩ China không đánh Đại Việt như sau đó bị đánh bất ngờ luôn (17/02/79).;;)
em không hiểu vì sao cụ lại cho rằng Việt không thể xảy ra chiến tranh trong tương lai gần, cụ đang ru mọi người ngủ chăng?;;)
theo em vẫn phải cẩn trọng với China.;;)

Chỉnh sửa cuối:

One-77

Xe cút kít
giờ TQ mới lập địa phương tây sa, nam sa, nhưng mười năm trước, Việt nam đã chính thức thành lập, đăng kí đơn vị hành chính huyện đảo Hoàng sa, Trường sa.
Không thể đăng kí sổ đỏ trên đất người khác đã có sổ. tq bố láo. việc lập tây sa nam sa của nó là vô nghĩa!
ngay cả chuyên gia Nga cũng công nhận tq chả có quyền gì với Hoàng sa, Trường sa:

"ông Grigory Lokshin - cán bộ nghiên cứu khoa học cao cấp của Trung tâm nghiên cứu Việt Nam và ASEAN-Viện Viễn Đông (Viện Hàn Lâm khoa học Nga) Trung Quốc không có quyền đối với chủ quyền ở quần đảo Hoàng Sa và Trường Sa. Hành động của nước này là vi phạm thô bạo Hiến chương Liên Hợp Quốc và Công ước quốc tế năm 1982 về Luật Biển mà cả Trung Quốc đã ký và phê chuẩn. "

hiện có hàng ngàn dân Việt nam đang sống trên các đảo. tq có lập gì cũng chả có ý nghĩa gì.
Giá như chính phủ Nga bảo thế. :(

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Trước đây thi cử, thơ ca, sách vở, văn bia... các cụ nhà ta đều dùng chữ Nho.
Tiện thể cho em hỏi dân tộc Kinh có tự bao giờ?
Nực cười cho cụ. Hay cụ không phải người Việt? Cho dù cụ không phải người Kinh, cụ cũng nên biết, gg có sẵn đấy.

enhat4ever

Xe tăng
Ngây thơ. Cụ không thấy Mỹ và đồng minh đang điên cuồng kìm chế khựa à. Nếu khựa chiến VN thì Mỹ hỗ trợ VN là cách kìm chế khựa hiệu quả nhất. Đương nhiên VN sẽ không ng.u để xảy ra chiến tranh. Và thực tế sẽ không xảy ra chiến tranh trong tương lai gần.
Ông nghĩ Mẽo nó sẽ giúp VN á? Nó bán vũ khí cho VN sa lầy vào chiến tranh thì tôi còn tin, chứ bảo nó bỏ người bỏ của đánh Tàu giúp VN thì... ;)) ăn lol nhá =))

vo nho

Xe điện
Cụ thấy bí cũng là bình thường. Em hỏi cốt để cụ khó trả lời thôi =))
Trước khi cụ hỏi về phán quyết thì cụ nên tìm hiểu làm thế nào Tòa trọng tài thường trực La Haye thụ lý giài quyết tranh chấp là gì thì hay hơn.

Đó là : 2 bên ký thỏa thuận trọng tài quy định tại Điều 31 công ước La Haye 1899...
Mà anh china có ký vào đó để tham gia giải quyết không đã. Rùi hẵng nói những thứ tiếp theo (tới 6 bước lận nha cụ)=)) =)) =)) =))

One-77

Xe cút kít
Rồi lại mổ bò ở đây cho mà xem!
Thôi đợi cô Ngân bàn xong vụ thành lập Bộ Thanh Niên xong rồi cổ quyết vụ này. 8->
Thế à cụ. Lập cái bộ khỉ gió ấy làm gì nhỉ?

Future_50

Xe điện
Em đồng ý phải cẩn trọng với khựa. Nhưng vẫn giữ quan điểm không xảy ra chiến tranh trong tương lai gần. Vì nhiều lý do.
cóc có cái lý do hay lý trấu nào về cái quan điểm của cụ, bớt lên đây ru mọi người ngủ là đã rất cám ơn;;)

meotamthe

Xe cút kít
Chúng nó kìm vì khựa ảnh hưởng lợi ích của chúng nó thôi, chứ chuyện của Việt Nam mà chúng nó không có xơ múi gì thì đừng hòng chúng nó vì nhân nghĩa mà ra mặt, cho tới giờ này em mới thấy duy nhất Cuba là nước thực hiện khái niệm nhân nghĩa chuẩn mực với bạn bè. Mối quan hệ của Việt Nam với Cuba là đặc biệt nhất.

Future_50

Xe điện
Chuẩn. Xong chiến tranh thì phải trả nợ số vũ khí mà mình mua chịu chứ. Đâu ai cho không ai cái gì.
Có thể trả bằng cách như miễn thuế cho công ty Mỹ và nhiều hình thức trả nợ khác.
Đương nhiên em nói giả thuyết thôi. VN không ngu để Mỹ chống khựa đến người VN cuối cùng. Và thực tế VN đang làm tốt công tác ngoại giao để không xảy ra chiến tranh.
cao nhân có thể trình bài thế nào là "ngoại giao tốt để không xảy ra chiến tranh" không?;;)
mời cao nhân;;)

taplai2012

Xe trâu
cao nhân có thể trình bài thế nào là "ngoại giao tốt để không xảy ra chiến tranh" không?;;)
mời cao nhân;;)
Theo em Việt Nam ưu tiên ngoại giao chứ không phải không tính đến chiến tranh.
Kẻ không dám tính đến chiến tranh là TQ, chơi bài lấn dần nhưng không gây chiến.

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Nực cười cho cụ. Hay cụ không phải người Việt? Cho dù cụ không phải người Kinh, cụ cũng nên biết, gg có sẵn đấy.
Cụ cứ đưa link nếu biết, tìm hiểu người Hán ở TQ, người Kinh ở VN cũng thú vị :)

Future_50

Xe điện
Theo em Việt Nam ưu tiên ngoại giao chứ không phải không tính đến chiến tranh.
Kẻ không dám tính đến chiến tranh là TQ, chơi bài lấn dần nhưng không gây chiến.
đó là những việc trong mấy năm gần đây đúng như cụ nói. có một điều em hiểu China sẽ không thích có một Tiểu bá ở bên cạnh mình. cẩn thận;;)

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Thế kỷ 18 diện tích VN có lúc khoảng 500.000 km2, gần gấp đôi bây giờ.
Giờ mạnh là giữ được, chứ cãi qua lại theo ngoại giao ko thực tiễn.
Quân sự phải mạnh và có kế hoạch tác chiến đầy đủ khiến nó sợ mà ko dám manh động. Đó mới là thượng sách.
"Si vis pacem, para bellum" = "Nếu bạn muốn hòa bình, hãy chuẩn bị cho chiến tranh" "

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Chúng nó kìm vì khựa ảnh hưởng lợi ích của chúng nó thôi, chứ chuyện của Việt Nam mà chúng nó không có xơ múi gì thì đừng hòng chúng nó vì nhân nghĩa mà ra mặt
"Không có đồng minh vĩnh viễn, không có kẻ thù vĩnh viễn, chỉ có lợi ích quốc gia là vĩnh cửu "

newbiess

[Tịch thu bằng lái]
Giá như chính phủ Nga bảo thế. :(
Lập trường của chính phủ Nga là không can thiệp vào tranh chấp trên Biển Đông mà cụ

Và trên thế giới cũng chưa nước nào thừa nhận chủ quyền của bất cứ nước nào đối với HS và TS

Trước khi cụ hỏi về phán quyết thì cụ nên tìm hiểu làm thế nào Tòa trọng tài thường trực La Haye thụ lý giài quyết tranh chấp là gì thì hay hơn.

Đó là : 2 bên ký thỏa thuận trọng tài quy định tại Điều 31 công ước La Haye 1899...
Mà anh china có ký vào đó để tham gia giải quyết không đã. Rùi hẵng nói những thứ tiếp theo (tới 6 bước lận nha cụ)=)) =)) =)) =))
thế cái vụ Phi kiện thì có phải Tòa trọng tài thường trực La Haye thụ lý không cụ? Sao có cụ bẩu là chỉ cần 1 bên tham gia cũng xử được?

taplai2012

Xe trâu
đó là những việc trong mấy năm gần đây đúng như cụ nói. có một điều em hiểu China sẽ không thích có một Tiểu bá ở bên cạnh mình. cẩn thận;;)
Nếu chiến tranh chỉ trong phạm vi Biển Đông, gần như chắc chắn Trung Quốc thua.
Lý do ai cũng biết, tuy TQ tàu thuyền nhiều nhưng ko tinh, xa bờ tiếp tế đạn dược thực phẩm, thương binh khó khăn. Không quân bất lực bỏ mặc cho Việt Nam làm chủ.
Cái Việt Nam ngại là chiến tranh leo thang cả trên bộ, chiến tranh tổng lực mình không thắng được dù Trung Quốc vẫn bị tổn thất nặng nề. Nếu chiến trên bộ Việt Nam cần có một số nước hỗ trợ phía sau, trong điều kiện hiện nay khó kiếm.

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Đừng để phải phát đi :
Hỡi đồng bào toàn quốc!
Chúng ta muốn hoà bình, chúng ta đã nhân nhượng. Nhưng chúng ta càng nhân nhượng, ...

taplai2012

Xe trâu
Lập trường của chính phủ Nga là không can thiệp vào tranh chấp trên Biển Đông mà cụ

Và trên thế giới cũng chưa nước nào thừa nhận chủ quyền của bất cứ nước nào đối với HS và TS

thế cái vụ Phi kiện thì có phải Tòa trọng tài thường trực La Haye thụ lý không cụ? Sao có cụ bẩu là chỉ cần 1 bên tham gia cũng xử được?
Cụ giỏi pháp lý hơn hay tòa giỏi hơn. Họ thụ lý và xét xử có nghĩa họ đủ thẩm quyền, đủ căn cứ.