Hoang mang thông tin đổi bằng lái xe thẻ giấy sang thẻ nhựa.

laixe_lu2.4G

Xe máy
Mà bằng chưa hết hạn đi đổi có cần thiết phải khám sức khoẻ lại không nhỉ.

tmk1207

Xe tải
Thời sự vtv1 đưa luôn vụ đổi BLX B2 trước 31/12 mà các Cụ

Tienvbhp

Đi bộ
các cụ cho e hỏi thủ tục đổi bằng. cần những gì để e chuẩn bị

civic quèn

Xe đạp
Em tóm tắt thì việc đổi/ghép bằng lái cũ thành bằng mới dạng thẻ nhựa PET gồm 3 bước như sau:

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ, gồm có:
- Đơn đề nghị đổi GPLX mới. (mua tại chỗ nộp hồ sơ). Hoặc có thể tải trên mạng http://www.tracuuphapluat.info/2010/09/thu-tuc-xin-cap-lai-giay-phep-lai-xe-bi.html
- 2 ảnh 3x4 để dán lên đơn và giấy khám sức khỏe.
- 1 Giấy khám sức khỏe (trong 3 tháng trở lại đây) do bệnh viện cấp Quận/Huyện trở lên cấp. (có khám ở nơi nộp hồ sơ)
- Photo CMND + những bằng lái đang có.
- Đem CMND + bằng lái bản chính theo để đối chiếu.
(Nếu bằng lái bị mất thì cần có Đơn cớ mất đã được địa phương xác nhận.)
- Lệ phí 135.000 đồng.

Lưu ý:
Không cần đem hồ sơ gốc của những bằng lái đang có.
Qui định mới của Bộ GTVT thì mỗi người chỉ được sử dụng 1 bằng lái thẻ PET duy nhất, do đó khi nhận bằng mới thì các bằng cũ sẽ được thu lại hoặc cắt góc và không còn giá trị sử dụng. Trong thời gian chờ lấy bằng mới thì chúng ta vẫn giữ bằng cũ để sử dụng.
doi-bang-lai-PET (3).

Bước 2: Khám sức khỏe.
Phí khám sức khỏe tùy nơi mà bạn khám qui định, khoảng 20.000đ - 40.000đ/người.

Bước 3: Nộp hồ sơ.
- Sau khi khám sức khỏe thì hồ sơ đã đầy đủ và hoàn chỉnh, chúng ta sẽ nộp hồ sơ tại nơi tiếp nhận. (trước khi đến nếu ở Cao Bá Quát các cụ ra bảo vệ lấy số rồi xếp hàng, cụ nào số khoảng 50 thì có thể đi chơi đến 9h15 quay lại làm là vừa)
- Chờ đọc tên tới lượt đóng lệ phí 135.000đ/người. Lệ phí này là bằng nhau cho mọi hoạt động đổi mới, ghép bằng lái, cấp lại bằng lái tạm thời... áp dụng trên cả nước. (Riêng tại Cao Bá Quát sẽ thu lệ phí khi lấy bằng)
- Sau khi đóng lệ phí, đơn vị nhận hồ sơ sẽ chụp ảnh của bạn để in lên bằng nhựa PET.
- Lấy biên nhận và ra về, tới ngày hẹn thì lên lấy bằng kiểu mới. Nếu cụ nào lấy sau 4h thì cực vắng còn nếu lấy sớm hơn thì phải xếp hàng ạ

Các cụ lưu ý là làm rất nhạnh không cần cò vì có cò hay không thì mình cũng vẫn phải có mặt để còn chụp ảnh, có nhờ vả gì thì chỉ cần cái giấy khám sức khỏe thôi.

Chúc các cụ dễ dàng có thẻ mới

caskiems

Xe hơi
Hai văn bản oánh nhau, tốt nhất đi đổi cho lành các cụ hẩy!

kuchjp_hb

Xe máy
Em thì mới thi bằng A2 . đến 13 này đi lấy bằng ( thẻ PET) . Nhưng bằng B2 của em thì ngày hết hạn tận 28/05/2015 . Vậy giờ em có đổi được bằng B2 sang thẻ PET để gộp luôn vào A2 được không ạ

Huypk24h

Xe tải
tình hình cụ thể thế nào rồi bác

NNS

Xe ngựa
Cụ đọc kỹ hộ E nhé.
đổi GPLX hết hạn thì còn bẩu phải làm giấy khám, sức khỏe nọ kia, đơn từ, còn đằng này ông QLNN bày ra cái mẫu mới, ông muốn dân đổi thì éo có phí phiếc gì, cứ mang GPLX cũ đến, ông phải có trách nhiệm đổi cái mới. Vì đơn giản 1 điều là cái GPLX kia của tôi đang hợp lệ, còn hạn, phí làm ra nó tôi đã nộp rồi, tôi ko có thay đổi thể chế, chính phủ thì đương nhiên nó có hiệu lực. Tôi ko có nhu cầu đổi, ông muốn đổi thì đi mà làm, tôi mang đến đổi là phối hợp lắm với NN rồi
mịe, đơn với từ.

Vivuvip

Xe buýt
bắt buộc các bạn ah. ai ko đổi trước 31/1222014 coi như bằng ko giá trị
Ai và văn bản nào nói thế hả cụ?
Nếu có văn bản pháp luật nào (gồm: Luật, nghị định, Quyết định hoặc Thông tư) của cơ quan nhà nước có thẩm quyền nói rằng: (nếu không đổi thì) GPLX không phải nhựa pet sẽ hết hạn sau ngày 31/12/2014 thì nó mới hết hạn. Còn không có nội dung của văn bản đó thì không có giá trị áp dụng, nghĩa là cứ dùng bình thường.
Mọi phát biểu, công văn, trả lời báo chí mà không phải là văn bản chính thức thì không có giá trị pháp lý để làm cho GPLX giấy hết hiệu lực!

MrMilan

Xe điện
Hoang với mang làm cái gì, đằng nào cũng đổi, ra đổi cho nhanh, đỡ phải lo nghĩ

ar3a

Xe điện
Hoang với mang làm cái gì, đằng nào cũng đổi, ra đổi cho nhanh, đỡ phải lo nghĩ
Ai cũng nghĩ như cụ thì xã hội tốn thêm biết bao nhiêu tiền và thời gian???

Chốt lại của việc đổi sang bằng PET là cho đến thời điểm này vẫn không có bất kỳ 1 chế tài nào cho việc dùng bằng giấy sau ngày 1.1.2015. Lộ trình đổi bằng chỉ có tính chất khuyến khích, không bắt buộc.

KẾT LUẬN: cụ nào thích tốn tiền thì đi đổi, không thì chẳng chết ai.

xetaplai77

Xe tải
đổi GPLX hết hạn thì còn bẩu phải làm giấy khám, sức khỏe nọ kia, đơn từ, còn đằng này ông QLNN bày ra cái mẫu mới, ông muốn dân đổi thì éo có phí phiếc gì, cứ mang GPLX cũ đến, ông phải có trách nhiệm đổi cái mới. Vì đơn giản 1 điều là cái GPLX kia của tôi đang hợp lệ, còn hạn, phí làm ra nó tôi đã nộp rồi, tôi ko có thay đổi thể chế, chính phủ thì đương nhiên nó có hiệu lực. Tôi ko có nhu cầu đổi, ông muốn đổi thì đi mà làm, tôi mang đến đổi là phối hợp lắm với NN rồi
mịe, đơn với từ.

Chốt lại của việc đổi sang bằng PET là cho đến thời điểm này vẫn không có bất kỳ 1 chế tài nào cho việc dùng bằng giấy sau ngày 1.1.2015. Lộ trình đổi bằng chỉ có tính chất khuyến khích, không bắt buộc.

Cụ nói chuẩn. Cái bằng thời hạn ghi lù lù ra tự nhiên bắt thêm tiền rồi đổi cái mới. Mịe, Lão nào nghĩ ra cái này chắc sắp về hưu tranh thủ hốt 1 cục rồi té luôn xong việc các cụ nhỉ!!

ar3a

Xe điện
Cụ nói chuẩn. Cái bằng thời hạn ghi lù lù ra tự nhiên bắt thêm tiền rồi đổi cái mới. Mịe, Lão nào nghĩ ra cái này chắc sắp về hưu tranh thủ hốt 1 cục rồi té luôn xong việc các cụ nhỉ!!
Thực ra chiêu này của các anh ý rất hay: đầu tư 1 mớ vào hệ thống bằng PET nên cũng muốn thu hồi vốn nhanh. Nhưng lại sợ dân chửi nên mới dùng cái chiêu lập lờ này. Ai yếu bóng vía thì đi đổi sớm (đa phần là thế); lỡ có bị phản ứng hoặc lãnh đạo cao hơn hỏi đến thì bảo "cái này em chỉ khuyến cáo - đâu có bắt buộc". Các cụ đọc cái công văn 12833 mà xem, nó ẩn câu chưa có chế tài vào 1 dòng gần cuối, trong khi cả công văn chủ yếu nói đến sự thuận tiện này kia.

Ngoquangvu02

Xe tải
Bằng để gần hết hạn đổi cũng được, nhưng các cụ chuẩn bị tiền mà mang xe đi bảo dưỡng 6 tháng / lần nhé. Không hiểu cái thằng nghĩ ra và phê duyệt cái đề án này hàng ngày nó ăn cái gì

Ngoquangvu02

Xe tải

Cụ chuẩn đấy ạ!

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
Chuẩn đấy ạ. Hạn đổi cuối cùng theo hướng dẫn là 31/12/2014 tuy nhiên không đổi thì cũng chưa có chế tài gì xử phạt nếu ko đổi. Nhưng thôi cứ đổi cho lành ạ

Vivuvip

Xe buýt

Chuẩn đấy!