[Funland] Hỏa thiêu tại ấn độ

Xem thì thấy dân Ấn rất bẩn, tắm rửa ngay ở sông theo tục lệ, họ quá sùng đạo, tới mức khoa học gần như chả nghĩa lý gì,

clip tiếp theo là 1 đoàn phật giáo ở mình sang thăm quan.
E nghĩ nó giống như tục chôn rồi mấy năm sau cải táng ở mình, giờ nhiều nhà bỏ, mang đi hoả táng nhưng vẫn nhiều người chọn cách chôn.

• Vodka
Reactions: Kuu

gongga

[Tịch thu bằng lái]
Kênh nào em không biết nhưng đã cấm từ 2017. Sau khi thủ tướng Modi nhậm chức 2014 đã di dời hơn 400 nhà máy thuộc da dẫn tới sự ô nhiễm và xây nhiều nhà máy lọc nước. Kể cả trước khi cấm thì cũng không còn mấy người dám uống nước sông, từ 2014 họ đã cấm đánh bắt cá, và nhiều người đã nói không dám uống nữa. Cũng có thể có người uống trộm, nhưng không đại diện số đông. Đám youtube câu view thì không đáng tin lắm đâu cụ.
Phóng sự ô nhiễm con sông chảy xuyên qua New Delhi đây. Trên sông đầy những bọt trắng độc hại mà khả năng cao do sản xuất công nghiệp. Phóng sự năm 2019

.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
E nghĩ nó giống như tục chôn rồi mấy năm sau cải táng ở mình, giờ nhiều nhà bỏ, mang đi hoả táng nhưng vẫn nhiều người chọn cách chôn.

View attachment 6125271
Ngày xưa cải táng vì lý do khác? Giờ là do thiếu đất.
Chôn xong 3-10 năm phải bốc đi để lấy đất chôn người khác cụ à.
Với lại đưa về trong khu mộ dòng họ để tiện hương khói.
Nhà hoả táng ở mình quá ít, như Nghệ An phải sang Hà Tĩnh và Thanh Hoá thiêu.
Nhưng nhìn chung dân mình nhanh tiến bộ, chứ không quá sùng như dân Ấn.

OxIT

Xe buýt
Thật lạ khi một nước có phong tục truyền thống chôn dưới đất 3 năm hoặc lâu hơn rồi lại móc lên lấy xương, nhiều khi phải róc thịt, và đa phần thì con cháu đứng xa nhìn đống xương đấy với tâm lý sùng kính kèm ghê tởm bịt mồm bịt mũi hoặc đứng xa khi không dám để chạm vào người. Vậy mà lại chê bai một nước có phong tục hỏa thiêu người chết. Một tục lệ rất văn minh, khác nhau cái là khắp nơi trên thế giới có điều kiện giờ dùng điện chứ không dùng củi. Còn phong tục điểu táng cũng vậy, bản chất một cái xác chết thì con người với con lợn chết cũng chỉ là một đống thịt mà thôi, còn gì nhân đạo hơn khi thân xác thối rữa còn được bay lên không trung và nuôi sống giống loài khác thay vì rữa nát trong lòng đất. Còn xương cốt ư, thay vì bám chấp vào đống xương tàn, có thể ở hàng trăm, hàng nghìn năm trong cõi quỷ ma. Thì đống xương ấy, có thể thiêu ra tro, hoặc đập nát ra làm thành các bảo tháp nhỏ ( Tsa tsa) tạo công đức cho người chết vãng sinh một cách an lành rồi một thời gian sau những gì là cát bụi lại trở về cát bụi.

wave-tau

Xe container
Xem thì thấy dân Ấn rất bẩn, tắm rửa ngay ở sông theo tục lệ, họ quá sùng đạo, tới mức khoa học gần như chả nghĩa lý gì,

clip tiếp theo là 1 đoàn phật giáo ở mình sang thăm quan.
Mình mới thoát cái giếng làng mí cái ao cạnh nhà ko lâu đâu lão, phong tục hay thói quen phải tự họ thấy mà sửa chứ soi rồi phán kể cũng ko hay lắm.
Lão về quê ăn chung bát nước mắm thử phán ko hoa học, mất vệ sinh xem, từ mặt ngay. :)) :))

--Lamborghini--

Xe cút kít
Có gì lạ đâu,bên Ấn hỏa thiêu bằng củi lúc thường đã là sang dồi.Bọn chúng còn thả trôi sông kia.
Chuẩn.
Phân hóa giầu nghèo ghê quá.
Mà họ toàn thả trôi sông Hằng con sông linh thiêng làm nó ô nhiễm.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Thật lạ khi một nước có phong tục truyền thống chôn dưới đất 3 năm hoặc lâu hơn rồi lại móc lên lấy xương, nhiều khi phải róc thịt, và đa phần thì con cháu đứng xa nhìn đống xương đấy với tâm lý sùng kính kèm ghê tởm bịt mồm bịt mũi hoặc đứng xa khi không dám để chạm vào người. Vậy mà lại chê bai một nước có phong tục hỏa thiêu người chết. Một tục lệ rất văn minh, khác nhau cái là khắp nơi trên thế giới có điều kiện giờ dùng điện chứ không dùng củi. Còn phong tục điểu táng cũng vậy, bản chất một cái xác chết thì con người với con lợn chết cũng chỉ là một đống thịt mà thôi, còn gì nhân đạo hơn khi thân xác thối rữa còn được bay lên không trung và nuôi sống giống loài khác thay vì rữa nát trong lòng đất. Còn xương cốt ư, thay vì bám chấp vào đống xương tàn, có thể ở hàng trăm, hàng nghìn năm trong cõi quỷ ma. Thì đống xương ấy, có thể thiêu ra tro, hoặc đập nát ra làm thành các bảo tháp nhỏ ( Tsa tsa) tạo công đức cho người chết vãng sinh một cách an lành rồi một thời gian sau những gì là cát bụi lại trở về cát bụi.
Cụ có nhầm không đấy? Chả ai chê việc thiêu cả, thậm chí cổ vũ. Nhưng nhìn giàn thiêi như thế thì chả hiểu thiêu được bao nhiêu %? Còn thịt xác mà đẩy xuống sông thì theo cụ so với bốc nắm xương cái nào sạch hơn?
Cụ xem clip ở phút 49, phụ nữ mang thai và trẻ em là không thiêu, xả thẳng xuống sông.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Mình mới thoát cái giếng làng mí cái ao cạnh nhà ko lâu đâu lão, phong tục hay thói quen phải tự họ thấy mà sửa chứ soi rồi phán kể cũng ko hay lắm.
Lão về quê ăn chung bát nước mắm thử phán ko hoa học, mất vệ sinh xem, từ mặt ngay. :)) :))
Thì mình vẫn có quyền đánh giá mà lão =))
Sắp tới có lễ hành hương mới gọi là sùng đạo :))
Ngay thời gian nóng do vovid, sùng đạo vẫn cứ hành hương :))

Chỉnh sửa cuối:

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Ông này còm dài và ngớ ngẩn vãi . Có ai chê gì hỏa táng đâu ? Đang phê phán hỏa táng 1 nửa rồi thả sông kìa , hoặc bó chiếu thả sông gây ô nhiễm .

hd-vt

Xe container
Thề với cc bữa thứ tư em không đụng đến thịt, vừa xực xong muối vừng với salat rau trộn nhé. Thớt chất thật hehe.

Nắng nhạt

Xe điện
Thả sông nó nguy hiểm hơn nhiều cụ ạ ! Nhất là với tập tục ăn uống sinh hoạt tắm rửa ven sông cạnh xác chết trương như của họ thì càng kinh .
Đó là quan niệm và niềm tin của họ. Sông đó là sông thiêng vì có xác chết thả sông họ mới tắm rửa và uống nước sông đó, nếu không có xác chết chắc gì họ đã uống. Mà tầng lớp Dalit nghèo thiếu ăn, uống nước sông đó cũng giúp cho việc bổ sung thêm tí dưỡng chất cho họ cụ nhỉ :)

gongga

[Tịch thu bằng lái]
Hệ thống sông Hằng. Tất cả đổ ra Bangladesh. Số nhọ.

Được cái đồng bằng bồi đắp thêm ra biển chắc thêm cả vài trăm mét mỗi năm.

Nắng nhạt

Xe điện
Thề với cc bữa thứ tư em không đụng đến thịt, vừa xực xong muối vừng với salat rau trộn nhé. Thớt chất thật hehe.
Em thề với cụ tối qua em lại ăn thịt nướng :)). Cứ đến khi chuẩn bị nấu cơm em lại quên thớt này, nấu xong em mới nhớ mới đau :))

MEC V6

Xe điện
Người ngoài nhìn vào đúng là ghê thật.
Nhưng con cái trong nhà và đội làm dịch vụ chuyên nghiệp thì no vấn đề cụ ạ.
Hơn nữa, cũng là ý nfhiax tinh thần. Thay áo cho người thân sau tối thiểu 3 năm, người sống cũng thấy nhẹ nhàng yên tâm hơn.
Tất nhiên mỗi nơi một phong tục, em không phản bác thủy táng, hỏa táng...chỉ đừng nhiêu khê và ô nhiễm môi trường là ok
E thấy họ không sợ ô nhiễm thì phải

hd-vt

Xe container
Em thề với cụ tối qua em lại ăn thịt nướng :)). Cứ đến khi chuẩn bị nấu cơm em lại quên thớt này, nấu xong em mới nhớ mới đau :))
Thôi đừng có bắt chước, sói nó không có thịt nó cáu nó nện cho thì tội nghiệp. :-?:T

Dao tuan Vu

Xe buýt
Loại cá da trơn này, hình thức giống cá trê VN

Nhưng xét về mặt dinh dưỡng, không bằng những con vàng ươm, múp míp mà dân bốc mộ thi thoảng vớ được :(
Có thời cá chê vùng Văn Điển( Hà Nội) không ai dám ăn. Có lần có việc, em đi qua vùng nghĩa trang Văn Điển, thấy mấy cháu xách sâu cá bán bên đường, trông thấy sợ vì liên tưởng cá bắt dưới mộ.

Kính các bác, đề nghị các bác không lái thớt sang vấn đề tôn giáo, chính trị của các nước. Cũng như vấn đề dịch bệnh Covid, Covid thì các bác sang bên thớt đính phía trên bàn bạc. Các bài viết lạc chủ đề em đã xóa.
Thớt này tập trung vào phong tục, tập quán hỏa thiêu của Ấn Độ thôi các bác nhé. Em xin cám ơn!
Mấy còm của em trong topic này hôm qua đã bị xóa sạch. Nhiều thông tin trong đây không còn chính xác nữa. Những cái ảnh xác thả trôi là ảnh cũ lâu lắm rồi. Ấn đã cấm đánh bắt cá sông Hằng từ 2014-2015. Cấm thiêu xác xong thả xuống sông Hằng từ 2017, cấm uống nước sông Hằng từ 2017. Rất nhiều nhà máy lọc nước mọc bên bờ sông. Đóng cửa nhiều nhà máy thuộc da xả thải thẳng ra sông và giảm công suất 1/2 với 1 số nhà máy khác. Khi chưa cấm thì Ấn nó cũng buộc người dân phải mua 218kg gỗ để hỏa thiêu xác, không phải muốn làm gì thì làm đâu. Trong đại dịch thì thiêu xác sẽ tiêu diệt Covid và sạch hơn địa táng.
Chào bác
Bác vào thớt, bác đã đọc bài nhắc nhở trên của BĐH chưa bác?
Bác có biết nếu không nhắc nhở, không xóa thì thớt này nó tăng lên cả trăm tầng không? Thớt về hỏa thiêu ở Ấn Độ nhưng được tổ lái sang Chính trị, sang Tôn giáo, sang chủ đề Covid và khi bác vào, bác còn lái sang GDP, sang tiền của Việt Nam làm ra không sạch. Vào đây đưa thông tin chưa kiểm chứng - Lái chủ đề thớt sang vấn đề nhạy cảm chính trị, văn hóa.
Thay mặt BĐH em mời bác nghỉ 10 ngày để lần sau đọc kỹ khi viết bài. Trân trọng!

comiki

Xe ba gác
Người OF
Ko ai chê hỏa thiêu, chỉ thấy ghê sợ việc thả xác chết trôi sông thôi và cũng ko ai chê điểu táng cả.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Cụ phải đưa cái ảnh trước và sau khi ko đụng đến thịt xem heo thì đến đâu để các cụ có động lực với, chứ em vẫn chén thịt nướng bình thường :(.