[Funland] Hoa ngày Tết

Trạng thái
Thớt đang đóng

DE.VN

Xe tăng
Em mời cụ và các cụ mợ nghe bài Làng lúa làng hoa, những năm gần đây mỗi lần tết đến là loa phường lại phát hát bài hát này.
Em thích nghe ca sĩ Trung Anh hát, mặc dù ca sĩ Trung Anh ít người biết hơn, gg search cũng ít thông tin.
Ca sĩ ngày xưa có nét xinh rất đặc trưng, em nhớ là con gái của Trung Anh cũng rất giống mẹ và ngày xưa hay tham gia chương trình thiếu nhi trên truyền hình, lứa tuổi của em có lẽ nhiều người biết đến.
Trung Anh là con nhà nòi rồi. Mẹ em ý là ca sỹ văn công Thu Hiền.
Tết đến ngoài bài hát này ra, thì không thể không kể đến bài Mùa xuân nho nhỏ của Trần Hoàn. Không chỉ được phóng thanh suốt dịp tết, mà còn được làm nhạc dạo đầu cho rất nhiều chương trình. Làng lúa làng hoa sôi động, từng bừng sắc xuân. Còn Mùa xuân nho nhỏ thì đúng như tên bài hát, là một nốt trầm xao xuyến, lắng đọng của người đã đi qua nhiều mùa xuân trải dài trên khắp các miền quê. Mà chỉ có bản của Kim Phúc mới đưa người nghe của cái thời mà tết thực sự mang hương vị mùa xuân, cảm nhận được hương xuân, không xờ mát phôn, không Facebook....Chỉ có tiếng Radio trong mỗi căn nhà, mùi khói pháo vương vấn quyện mùi mưa xuân lất phất, len lỏi đến với từng người:

.

DE.VN

Xe tăng
Cây này cho hoa đẹp quá, cụ chụp ảnh này cũng rất đẹp :D
Cảm ơn cụ, khoảnh khắc đến rồi lại đi. Dù cuộc sống có vội vã , hối hả, nhưng cũng không thể cuốn em theo. Vì hai nàng Mộc Lan hồng-trắng đã níu chân em lại:

Mộc lan 3.jpg

MS903

[Tịch thu bằng lái]

RosemaryCherry

Xe container
Cảm ơn mợ!
Cháu cập nhật hoa nhà cháu nhé, cháu là đàn ông nhưng lại thích hoa nên tự trồng lấy 1 cái vườn để chơi, khi có cô con gái thì lại càng trồng nhiều cho nó. Trước thì cháu chơi cây bonsai là chính.

Vườn nhà bác đẹp quá, người trồng cũng mát tay ghê :x :x :x
Bác cho em hỏi hoa sen kia có phải giống sen Nhật ko ah??? Trồng vào lúc nào là hợp lí để nó ra vào đợt mùa đông này a???
Hoa tím tím nho nhỏ phía trên hoa sen mùi thơm như dạ hương hả bác, tên em ấy là gì ạ, chăm sóc khó ko và ra hoa quanh năm ko bác???
Bác chăm sóc thế nào mà tất cả các cây ra nhiều hoa thế ạ, chia sẻ cho em ít kiến thức với. Em cảm ơn bác nhiều :x :x :x

vietbamboo

Xe điện
Vườn nhà bác đẹp quá, người trồng cũng mát tay ghê :x :x :x
Bác cho em hỏi hoa sen kia có phải giống sen Nhật ko ah??? Trồng vào lúc nào là hợp lí để nó ra vào đợt mùa đông này a???
Hoa tím tím nho nhỏ phía trên hoa sen mùi thơm như dạ hương hả bác, tên em ấy là gì ạ, chăm sóc khó ko và ra hoa quanh năm ko bác???
Bác chăm sóc thế nào mà tất cả các cây ra nhiều hoa thế ạ, chia sẻ cho em ít kiến thức với. Em cảm ơn bác nhiều :x :x :x
- đó là sen Hàn ah. Mùa đông vẫn có hoa. Pải cho ăn tốt mới được ah.
- hoa tím bờ ao là mai xanh không có hương ag. Còn 1 hàng cây tím trắng là Nhài nhật rất thơm và hoa gần như quanh năm ah.
- cháu ko có bí quyết gì ngoài chăm chỉ và để mắt tới chúng. Cháu cuối tuần mới về, hàng ngày thì có mấy bác làm vườn tưới tắm. Tối cháu sang đi ngó 1 vòng rồi ghi việc ra tờ giấy để hôm sau các bác ấy làm. Cháu ở nhà cách vườn 20p đi lại. Vk và con nhỏ yêu nội thành hơn, nên cháu đành pải theo. Chứ thâm tâm thích ở vườn hơn

prado2012

Xe điện
Trước em hay cắm violet, chỉ riêng violet thôi.
Mợ này giống em, chỉ cắm một bình to violet . Em không thích màu đỏ choé hơi kém duyên của thược dược và đồng tiền đi kèm với violet lãng mạn.

MS903

[Tịch thu bằng lái]
- hoa tím bờ ao là mai xanh không có hương ag. Còn 1 hàng cây tím trắng là Nhài nhật rất thơm và hoa gần như quanh năm ah.
- cháu ko có bí quyết gì ngoài chăm chỉ và để mắt tới chúng. Cháu cuối tuần mới về, hàng ngày thì có mấy bác làm vườn tưới tắm. Tối cháu sang đi ngó 1 vòng rồi ghi việc ra tờ giấy để hôm sau các bác ấy làm. Cháu ở nhà cách vườn 20p đi lại. Vk và con nhỏ yêu nội thành hơn, nên cháu đành pải theo. Chứ thâm tâm thích ở vườn hơn
Cụ có làm dịch vụ hay chỉ để chơi?
Chỉ để chơi thì cụ đại gia rồi.

MS903

[Tịch thu bằng lái]
Chiều hôm qua rảnh rỗi em có lượn qua chợ hoa ngắm quất, em chỉ một chậu có cái thế ổn nhất trong đám chậu nhỏ, ổn thôi chứ đẹp thì chưa đẹp lắm, anh bán hàng bảo 1tr3. Mọi năm chậu cây thế này chỉ 500k, mua sớm thì 800k là cùng.

Em thích những ngày gần tết, đi ngắm chợ hoa, và sắm sửa cho tết + mua sắm cho mình, đó là sở trường của em.

vietbamboo

Xe điện
Cụ có làm dịch vụ hay chỉ để chơi?
Chỉ để chơi thì cụ đại gia rồi.
Cháu ko là đại gia, chỉ là thích thôi và không kinh doanh gì, ko có nguồn thu nào ngoài việc hàng tháng mất 50-60tr chi phí cố định. Tiền cây thì trước đây pải mua, giờ kín vườn rồi cháu ko mua nữa và cháu có thể tự làm giống được
Cháu tranh thủ làm việc thêm khoảng 2-3 tiếng mỗi ngày để trích quỹ đen cho việc này. Nếu đu thích thì sẽ làm được ah. Phân bón, chăm sóc, ... cháu tra từ google.

Chỉnh sửa cuối:

RosemaryCherry

Xe container
Cháu ko là đại gia, chỉ là thích thôi và không kinh doanh gì, ko có nguồn thu nào ngoài việc hàng tháng mất 50-60tr chi phí cố định. Tiền cây thì trước đây pải mua, giờ kín vườn rồi cháu ko mua nữa và cháu có thể tự làm giống được
Cháu tranh thủ làm việc thêm khoảng 2-3 tiếng mỗi ngày để trích quỹ đen cho việc này. Nếu đu thích thì sẽ làm được ah. Phân bón, chăm sóc, ... cháu tra từ google.
Cảm ơn bác đã chia sẻ niềm yêu thích thiên nhiên vô bờ bến với bọn em :x :x :x
Khu vườn của bác qui hoạch đẹp quá, như một kiến trúc sư có tâm hồn bay bổng, lãng mạn (em xin lỗi nếu nói ko đúng nghề của bác :D)
Bác làm em tự tin hơn hẳn tìm kiến thức chăm sóc cây từ ggle. Vườn nhà em bố mẹ chỉ bón phân gà ủ, rồi kali cho hồng mà nụ tua tủa.
Em đầu ba giữa tí nhưng cũng có ý tưởng về vườn vài năm nay, đang qui hoạch lại trang trại hơn 2ha có hồ và trồng thêm dừa nghiêng bóng quanh đó, thêm khoảng 700m2 làm vườn trồng các loại hoa dễ trồng nhiều hoa. Nhìn vườn cây và hoa của bác yêu quá mất thôi, sống ở đó cả ngày lượn ra lượn vào ngắm ngía từng cánh hoa, cái lá cũng đủ vui rồi.

Chỉnh sửa cuối:

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Trung Anh là con nhà nòi rồi. Mẹ em ý là ca sỹ văn công Thu Hiền.
Tết đến ngoài bài hát này ra, thì không thể không kể đến bài Mùa xuân nho nhỏ của Trần Hoàn. Không chỉ được phóng thanh suốt dịp tết, mà còn được làm nhạc dạo đầu cho rất nhiều chương trình. Làng lúa làng hoa sôi động, từng bừng sắc xuân. Còn Mùa xuân nho nhỏ thì đúng như tên bài hát, là một nốt trầm xao xuyến, lắng đọng của người đã đi qua nhiều mùa xuân trải dài trên khắp các miền quê. Mà chỉ có bản của Kim Phúc mới đưa người nghe của cái thời mà tết thực sự mang hương vị mùa xuân, cảm nhận được hương xuân, không xờ mát phôn, không Facebook....Chỉ có tiếng Radio trong mỗi căn nhà, mùi khói pháo vương vấn quyện mùi mưa xuân lất phất, len lỏi đến với từng người:

.
Bài Mùa xuân làng lúa làng hoa em thấy hợp khi nghe ra giêng cụ ạ, lúc đó khắp nơi rực rỡ sắc xuân nên nghe rất là hứng khởi, còn bài Mùa xuân nho nhỏ nó xao xuyến lúc cận tết những ngày cuối năm làm con người ta bồi hồi, trầm lắng suy tư...

vietbamboo

Xe điện
Cảm ơn bác đã chia sẻ niềm yêu thích thiên nhiên vô bờ bến với bọn em :x :x :x
Khu vườn của bác qui hoạch đẹp quá, như một kiến trúc sư có tâm hồn bay bổng, lãng mạn (em xin lỗi nếu nói ko đúng nghề của bác :D)
Bác làm em tự tin hơn hẳn tìm kiến thức chăm sóc cây từ ggle. Vườn nhà em bố mẹ chỉ bón phân gà ủ, rồi kali cho hồng mà nụ tua tủa.
Em đầu ba giữa tí nhưng cũng có ý tưởng về vườn vài năm nay, đang qui hoạch lại trang trại hơn 2ha có hồ và trồng thêm dừa nghiêng bóng quanh đó, thêm khoảng 700m2 làm vườn trồng các loại hoa dễ trồng nhiều hoa. Nhìn vườn cây và hoa của bác yêu quá mất thôi, sống ở đó cả ngày lượn ra lượn vào ngắm ngía từng cánh hoa, cái lá cũng đủ vui rồi.

Vườn nhà cụ rộng quá.
Một nguyên tắc rất cơ bản của cây xanh đó là thuận tự nhiên. Quy trình này nọ chỉ là phương thức, và có hàng trăm phương thức khác nhau nên ko nên bị đóng đinh vào công thức nào cả.
Nước, ánh sáng và đủ dinh dưỡng là ok hết ah. Việc chuyển hóa để cây tự làm.
Chúng ta ở đâu thì cân nhắc cây địa phương vì nó đã thích ứng, nếu di thực thì nên thử nghiệm hoặc học kinh nghiệm thành công của các bác đi trước là ổn ah.
Cháu làm từng góc nhỏ theo các chủ đề riêng để không gian phong phú mùa nào hoa đó

RosemaryCherry

Xe container
Vườn nhà cụ rộng quá.
Một nguyên tắc rất cơ bản của cây xanh đó là thuận tự nhiên. Quy trình này nọ chỉ là phương thức, và có hàng trăm phương thức khác nhau nên ko nên bị đóng đinh vào công thức nào cả.
Chúng ta ở đâu thì cân nhắc cây địa phương vì nó đã thích ứng, nếu di thực thì nên thử nghiệm hoặc học kinh nghiệm thành công của các bác đi trước là ổn ah.
Cháu làm từng góc nhỏ theo các chủ đề riêng để không gian phong phú mùa nào hoa đó
Vườn của bác cứ như trang trại cả ha ấy, đa dạng các loại hoa quá, rất đẹp và art lắm ạ :x :x :x
Em ngược giới tính với bác, chỉ có cùng sở thích hoa lá thôi ợ :P :P :P
Em cũng nghĩ vậy nên cũng toàn trồng cây có khả năng thích nghi cao với khí hậu ở mình.
À bác cho em hỏi súng nhiều màu thế, bác mua hạt gieo hay xin giống cây từ chỗ khác ạ???

vietbamboo

Xe điện
Vườn của bác cứ như trang trại cả ha ấy, đa dạng các loại hoa quá, rất đẹp và art lắm ạ :x :x :x
Em ngược giới tính với bác, chỉ có cùng sở thích hoa lá thôi ợ :P :P :P
Em cũng nghĩ vậy nên cũng toàn trồng cây có khả năng thích nghi cao với khí hậu ở mình.
À bác cho em hỏi súng nhiều màu thế, bác mua hạt gieo hay xin giống cây từ chỗ khác ạ???
Dạ, hoa súng cháu mua ah, mười mấy màu, nhưng lọc dần, còn lại cháu chơi 3 màu thôi, đỏ, vàng và tím ah.
Cháu thích hoa nên sưu tầm các loại hoa của VN, một số loại từ miền nam thì cháu thử nghiệm. Cháu trồng hoa là từ khi có cô con gái, tâm niệm là trồng cho con 1 cái vườn cho nó chơi.
Góc của cháu là góc về bonsai, trong này ít người chơi bonsai nên cháu không đăng nó vào đây cho đỡ loãng.
Nhà cháu còn 18 con chó nữa, về đến nhà là loạn, chúng tranh nhau nhảy vào ôm chân đến đánh cả nhau ah. Có 1 góc cho chim trời về ở ah, có cò vạc, vịt trời, le le, bìm bịp... túm lại nó là xóm bụi đời cho mấy ông cơ nhỡ đi qua không có nơi trú thì vào

RosemaryCherry

Xe container
Dạ, hoa súng cháu mua ah, mười mấy màu, nhưng lọc dần, còn lại cháu chơi 3 màu thôi, đỏ, vàng và tím ah.
Cháu thích hoa nên sưu tầm các loại hoa của VN, một số loại từ miền nam thì cháu thử nghiệm. Cháu trồng hoa là từ khi có cô con gái, tâm niệm là trồng cho con 1 cái vườn cho nó chơi.
Góc của cháu là góc về bonsai, trong này ít người chơi bonsai nên cháu không đăng nó vào đây cho đỡ loãng.
Nhà cháu còn 18 con chó nữa, về đến nhà là loạn, chúng tranh nhau nhảy vào ôm chân đến đánh cả nhau ah. Có 1 góc cho chim trời về ở ah, có cò vạc, vịt trời, le le, bìm bịp... túm lại nó là xóm bụi đời cho mấy ông cơ nhỡ đi qua không có nơi trú thì vào
Bác nhắc đến trồng hoa là tâm niệm dành cho con gái, em lại nghĩ đến ở nơi nào đó người ta có phong tục khi một em bé được sinh ra sẽ được trồng 1 cây trong vườn nhà hoặc ở khu rừng gần đó làm kỉ niệm. Các bạn bé sẽ sống rất vui vẻ hạnh phúc và có ý nghĩa như những cái cây tượng trưng đó!
Dạ bác tiện tay cứ đăng ảnh bonsai lên để mọi người thưởng thức ạ, cứ được ngắm cỏ cây, hoa lá là làm lòng người phấn chấn như ngắm những lọ hoa tết rực rỡ kia.
Khu vườn của bác tuyệt quá, kiểu như botanical garden thu nhỏ nhỉ, yêu quá :x :x :x
Cứ sáng sáng ngồi ngoài bàn đá uống trà ngắm hoa lá, chim muông, dưới chân là mấy em cún ngoe nguẩy đuôi thật là tao nhã quá đi :P :P :P

Chỉnh sửa cuối:

DE.VN

Xe tăng

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Vườn nhà cụ rộng quá.
Vườn cụ ở đâu em đến chơi chụp ảnh với, đẹp quá ạ :)

vietbamboo

Xe điện
Ếch, dế, chẫu chuộc.....rất thích chơi nhạc giao hưởng ở đây. Đôi khi có cả rắn về khiêu vũ cùng.

Cái ao này thả ít bèo cái vào một thời gian đảm bảo trong veo như trong thơ cụ Nguyễn Khuyến.
Nhà cháu âm thanh vui nhộn nhất là tiếng chim. Chúng hót líu lo cả ngày và nhiều loại quá ko phân biệt được.
Cái ao đó là nhà của 600 con cá Koi ah. Cháu cứ để tự nhiên nên tùy mùa mà lượng tảo khác nhau, màu nước khác nhau

Trạng thái
Thớt đang đóng