[Funland] Hoa hồng trong kê đơn thuốc và luật ngầm phong bì mổ

Lead vịt

Xe buýt
Em nghĩ tuỳ nơi, tuỳ ng, không phải ai cg máu lạnh vòi vĩnh bệnh nhân đâu. Ng nhà em bị K, mổ ở Việt Đức, có làm phong bì cảm ơn trước, bs kiên quyết không nhận. Sau ca mổ phải thiết tha lắm, bs mới nhận cho. Gia đình rất biết ơn kíp mổ, e nghĩ chút phong bì cảm ơn không đáng gì so với công sức học hành, trình độ của họ. Tuy nhiên, ng nhà bạn em bị K đi chữa ở 103 và K thì kêu như vạc, nói nv y tế bên đó hành cho đến nhục nếu k phong bì. Đợt rồi, e có nằm 1 tuần ở viện tư. Tới lúc ra viện, bv có gửi cho 1 link nhờ khảo sát về thái độ, cơ sở vật chất, sự công khai minh bạch về thuốc men.... Em tích hết vào ô rất hài lòng. Em nghĩ cách khảo sát này nếu nhân rộng sang viện công sẽ góp phần đẩy lùi hiện tg tiêu cực lâu nay.

smallstar_2404

Xe hơi
Cá nhân em cho rằng cứ khám chữa bệnh xong nếu bệnh nhân cám ơn thì cái này nhận nó không vấn đề gì. Em làm việc với khách hàng cũng vậy, em vẫn nhận sau khi xong việc nếu khách hàng thấy em làm việc ok. Ngành y thì cũng chẳng thiếu cách để có tiền và giàu lên 1 cách chính đáng đâu ạ. Ngay như y tá chịu khó tiêm truyền cũng có thu nhập tốt rồi, chỉ là chịu làm hay không thôi.

Còn mấy cái to to như bác nói thì những người có quyền thuộc giới lãnh đạo quyết em không thể kể tới đc. Tóm lại đất nước cũng chưa phải giàu để đòi hỏi mặt bằng lương cao như tây như Nhật được, nhưng cũng đừng ăn tiền bằng mọi cách bất chấp. Em chẳng lãnh đạo, chẳng quản lý quyền hành quái gì, em là dân. Và lấy quan điểm của 1 cá nhân là dân đen ạ, sống và lao động kiếm tiền đúng nghĩa.
Thêm chút là dân đen thấp cổ bé họng nên giờ mới được nghỉ để đi ăn cơm, ăn cơm tranh thủ vào đây hóng chuyện đây ạ, chả sung sướng gì. Ngành nào chả khổ để kiếm miếng cơm cho tươm tất, em trông vào lương cũng chả đủ, đành cày thêm job để sống chứ trông vào đâu ạ.

Dan du an

Xe ba gác
Em nghĩ ăn tiền theo những cách sau là bất lương:
1. Nhận hoa hồng để kê những thuốc thật ra chưa cần với bệnh nhân hoặc có cũng được, không có cũng được
2. Nhận hoa hồng để kê thuốc đắt tiền hơn dù chính bản thân cũng không chắc hiệu quả điều trị có tốt hơn thuốc cùng loại nhưng rẻ hơn không
3. Cố tình doạ bệnh nhân những nguy cơ rất ít khả năng để chụp chiếu, xét nghiệm hay làm các thủ thuật phức tạp. Ví dụ khối u nó không đến mức cần sinh thiết với chụp cộng hưởng từ.....
4. Cố tình kéo dài thời gian nằm viện của bệnh nhân. Cái này em thấy có trường hợp sau đẻ các cháu nó vàng da sinh lý cứ doạ ở lại để chiếu đèn rồi lưu cả mẹ cả con lại.
5. Gợi ý cho bệnh nhân chuyển sang dạng khám điều trị theo yêu cầu dù khám điều trị theo bảo hiểm hoàn toàn có thể khỏi.
.....

Opel Astra

Xe điện
1. Nhận hoa hồng để kê những thuốc thật ra chưa cần với bệnh nhân hoặc có cũng được, không có cũng được
2. Nhận hoa hồng để kê thuốc đắt tiền hơn dù chính bản thân cũng không chắc hiệu quả điều trị có tốt hơn thuốc cùng loại nhưng rẻ hơn không
3. Cố tình doạ bệnh nhân những nguy cơ rất ít khả năng để chụp chiếu, xét nghiệm hay làm các thủ thuật phức tạp. Ví dụ khối u nó không đến mức cần sinh thiết với chụp cộng hưởng từ.....
4. Cố tình kéo dài thời gian nằm viện của bệnh nhân. Cái này em thấy có trường hợp sau đẻ các cháu nó vàng da sinh lý cứ doạ ở lại để chiếu đèn rồi lưu cả mẹ cả con lại.
5. Gợi ý cho bệnh nhân chuyển sang dạng khám điều trị theo yêu cầu dù khám điều trị theo bảo hiểm hoàn toàn có thể khỏi.
.....
Thế, êm toàn ra đơn thuốc đắt tiền, thuốc Anh Pháp Mỹ, vì có mấy cậu họ Hứa nó cho hoa hồng, và của đáng tội, cái thuốc ấy nó có tốt hơn thật - bù lại đắt hơn rất nhiều.
Tỷ lệ tạm tính thì vẫn thế thôi bác, giá thuốc cao thì tiền mặt nhiều tương ứng.

Như rứa, êm có bị chê là bất lương không ợ?

Lead vịt

Xe buýt
Thế, êm toàn ra đơn thuốc đắt tiền, thuốc Anh Pháp Mỹ, vì có mấy cậu họ Hứa nó cho hoa hồng, và của đáng tội, cái thuốc ấy nó có tốt hơn thật - bù lại đắt hơn rất nhiều.
Tỷ lệ tạm tính thì vẫn thế thôi bác, giá thuốc cao thì tiền mặt nhiều tương ứng.

Cụ trên có viết rõ ràng rồi mà cụ.

Dan du an

Xe ba gác

Hê hê cụ phải hỏi các cụ khác chứ cháu chịu, chắc không phải là bất lương mà là bất Hứa.

t_t_7love

Xe tải
Hoa hồng trong đơn thuốc thì em không rõ nhưng luật phong bì thì quá rõ ở nhiều viện lớn. Em bị lệch cái xương đòn vai vào Việt Đức nằm; việc đưa phong bì cho bác sĩ mổ chính là một chuyện và viện nó công khai thu của mình 3 triệu tiền sắp xếp mổ mà công khai luôn. Có trong hóa đơn thanh toán viện phí của mình luôn. Chứ đưa phong bì nó chỉ là theo kiểu đi đêm!
14 năm trước, năm 2010 thời e còn sinh viên, mổ cái U sơ mỡ mạch ở vai trong bệnh viện Thanh Nhàn cũng công khai như vậy. Trước ngày lên bàn mổ bác sĩ chính gọi bố e lên gặp nói thẳng luôn : " 2 bác sĩ mổ chính mỗi người 500k đưa luôn tại đó, bác sĩ gây mê hồi sức 300k thì để vào phong bì đưa cho cháu ( tức là e ) mang vào phòng mổ, khi nào bác sĩ vào gây mệ thì đưa. Nhớ mãi có 1 chị ở Nghệ An vào mổ trước e, khi e bắt đầu vào mổ thì đã xong được đặt ngồi trên xe lăn. Đến khi e mổ xong ra vẫn thấy ngồi gục trên chiếc xe lăn đó. Thắc mắc thì cô y tá nói chị này chắc k có tiền "cảm ơn Bác sĩ" giống e nên chẳng ai ngó ngàng gì. Trong khi đó e mổ xong, được đưa luôn lên giường đẩy thẳng lên phòng.

janlin

Xe tải
Kê đơn ăn hoa hồng là tham nhũng.
Vừa rồi con trai của đồng hao với cháu về nhà cháu chơi bị ngã gẫy tay phải đi viện bó bột. Bác sĩ kê đơn xong thì cháu hỏi luôn thuốc này phải mua ở nhà thuốc nào. May quá bác sĩ bảo ở hiệu thuốc nào cũng có!

Trà Lý

Xe tăng
Vừa rồi con trai của đồng hao với cháu về nhà cháu chơi bị ngã gẫy tay phải đi viện bó bột. Bác sĩ kê đơn xong thì cháu hỏi luôn thuốc này phải mua ở nhà thuốc nào. May quá bác sĩ bảo ở hiệu thuốc nào cũng có!
Em nghĩ ông BS ấy có tâm.
Tuy nhiên, các hãng dược phẩm nó lũng đoạn thị trường tầm cao - sâu - rộng rồi, khó mà đoán định được cách thức bọn đấy nó hối lộ đâu, đôi khi là rất khôn khéo thông qua việc hãng tài trợ một hoạt động du lịch (đi lại + ăn + chơi và cả biếu tiền) cho những thầy thuốc có hoạt động trong chuyên ngành liên quan đến sử dụng loại thuốc của điều trị của hãng đó ... hàng ngày kê đơn hướng về chủng loại thuốc của hãng đó trên phạm vi toàn quốc luôn.
Chim chết vì mồi, người chết vì tiền... nên đã nhận tiền là dễ quen tay khó cưỡng lại những lần sau và rồi sẽ có lúc thanh gươm Pháp luật hạ xuống, các thầy thuốc và nhân viên y tế cứ coi chừng.

Cuaoctom

Xe hơi
Năm 2018 e chăm mẹ ck ở viện K mỗi tuần gặp bs là lót tay 500 hỏi được vài câu?. Có tuần muốn gặp cũng ko được 16h bs đã chuồn mất tích.

Trần Đoành.

Xe container
Trên bàn phím nhiều cụ mợ bức xúc nói ko với tiêu cực, nhưng ra ngoài thực tế ko khéo đấy chính là các bs hoặc người nhà bệnh nhân đi tiên phong trong vấn đề phong bì hoặc đơn thuốc
Đừng bảo em chụp mũ, bởi vì những vấn đề đó ko phải người trong cuộc thì ko biết đc đâu

dinhdung001

Xe tải
Gì chứ riêng nghành Y tế và Giáo dục thì ở nước nào cũng bị chửi như nhau cả thôi. Có những vấn đề nước này có nước kia không rồi người ta lại chỉ tay "Nhìn con nhà người ta kìa". Riêng về vấn đề y đức và tiền bạc trong nghành Y thì đã tranh cãi cả nghìn năm nay rồi. Không chỉ có mỗi Việt Nam đâu. Mời các cụ đọc qua bộ truyện Gửi lời chào tới Black Jack - Give My Regards To Black Jack để thấy nền y tế mơ ước Nhật Bản nó như thế nào. Hay gần đây nhất là vụ đình công của các bác sĩ Hàn Quốc.

Nếu các cụ muốn tìm hiểu thêm về các chiêu trò móc túi bệnh nhân của người Nhật thì có thể tham khảo thêm ở đây. Mặc dù là truyện tranh nhưng rất sát thực tế.

Cucumin

Xe điện
Bệnh Viện K chắc khó làm thêm ở ngoài nên dân kêu quá. Chứ em thấy bác sỹ các bệnh viện đầu ngành ở Hà Nội , giờ kiếm thêm ở ngoài rất ngon. Người nhà nhà em cũng làm bác sỹ, thấy giờ làm thêm bên ngoài , thu nhập cực tốt, mỗi cái là hết giờ là lượn ngay vì quá nhiều bệnh nhân hẹn. Ngày nghỉ cũng rất ít được đi chơi vì phải khám cho bênh nhân. Giờ đội nhiều tiền cũng lắm, cũng bác sỹ đấy ở viện công nhưng bệnh nhân họ muốn làm ngoài bệnh viện tư cho đỡ mất thời gian chờ đợi và được tư vẫn kỹ hơn. ví dụ như giá nội soi dạ dày khoảng 10 triệu, bác sỹ tươi như hoa.

Mr.Alo

Xe lăn
Nhà iem đang có người vào viện , dịch vụ nào cũng phải cảm ơn để các bạn ý vui còn làm việc :((

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Em nghĩ tuỳ nơi, tuỳ ng, không phải ai cg máu lạnh vòi vĩnh bệnh nhân đâu. Ng nhà em bị K, mổ ở Việt Đức, có làm phong bì cảm ơn trước, bs kiên quyết không nhận. Sau ca mổ phải thiết tha lắm, bs mới nhận cho. Gia đình rất biết ơn kíp mổ, e nghĩ chút phong bì cảm ơn không đáng gì so với công sức học hành, trình độ của họ. Tuy nhiên, ng nhà bạn em bị K đi chữa ở 103 và K thì kêu như vạc, nói nv y tế bên đó hành cho đến nhục nếu k phong bì. Đợt rồi, e có nằm 1 tuần ở viện tư. Tới lúc ra viện, bv có gửi cho 1 link nhờ khảo sát về thái độ, cơ sở vật chất, sự công khai minh bạch về thuốc men.... Em tích hết vào ô rất hài lòng. Em nghĩ cách khảo sát này nếu nhân rộng sang viện công sẽ góp phần đẩy lùi hiện tg tiêu cực lâu nay.
Kiểu nhận phong bì trước quả là ác tâm thật, máu lạnh, bệnh nhân nào không biết hoặc khó khăn thì bị đối xử tệ

Vinsa35

Xe tải
Bsy cũng phải cho con học trường tư, cũng phải ăn táo Envy và đi Mecr.
Thời buổi cơm áo, gạo tiền ... Ko tránh khỏi đâu

MuathuHN252

Xe cút kít
Năm 2018 e chăm mẹ ck ở viện K mỗi tuần gặp bs là lót tay 500 hỏi được vài câu?. Có tuần muốn gặp cũng ko được 16h bs đã chuồn mất tích.
Đợt e đưa mẹ ck e đi khám và dtri thì Em add zl bs rồi trao đổi zl luôn, việc nghiêm trọng, cần kí tá giấy tờ thì bs hẹn gặp trực tiếp. Nhiều lúc bs hẹn cũng ko sát giờ, nhưng đến giờ bs hẹn thì ngồi chờ ở trước phòng bs hoặc phòng hành chính, thấy bs thì chạy tới là bs gặp hoặc nếu chờ lâu thì gọi điện hoặc nt zl, bs sẽ rep là chờ bs 1 xíu như nào đó. 35 đợt hóa trị, em đi pbi quà cáp nhiều lần nhưng BS chỉ lấy 1 lần, lần ý em bỏ pbi 1tr ạ....
Có lần em đưa ng nhà đi khám, theo đúng giờ trả kết quả là tầm 4h30 4h45. Em hỏi bs khám:"BS ơi, mấy giờ BS nghỉ ạ?", BS bảo e là nếu ko có BN thì 4h30 họ về, em bảo với bác sĩ: "BS ơi, ng nhà em ở Nghệ An ra đây đi khám, mà kết quả chắc phải cỡ 4h30 hoặc muộn hơn chút mới có, em nhờ BS chờ giúp em một chút, đọc kết quả giúp em để tối nay họ kịp chuyến xe tối về Nghệ An được ko ạ?", em nhờ miệng thôi, ko quen biết, ko phong bì, BS vẫn ok.
Và nhiều lần đi khám, khám buổi sáng xong thì lên bảo với BS là:" BS ơi, ng nhà e như này như kia, sáng BS cho đi khám, bây giờ làm xong hết rồi nhưng phải chiều mới có kết quả, chiều em xin phép anh cho ng nhà ở nhà nghỉ ngơi, em tới đọc kết quả 1 mình có được ko ạ?" Và lần nào em hỏi thì các BS đều bảo ok, chả gây khó khăn hay vặn gì.
Đồng ý là vẫn còn những bs này kia, nhưng nhiều cụ gom hết tất lại chửi cả ngành, rồi dùng từ cả lũ này kia, thấy buồn quá

poiuy

Xe ba gác
.....
Những cái này công nhận từ ngoài nhìn vào rất khó đánh giá đúng sai. Phải là người có trình độ chuyên môn mới phán xét được.

poiuy

Xe ba gác
Trên bàn phím nhiều cụ mợ bức xúc nói ko với tiêu cực, nhưng ra ngoài thực tế ko khéo đấy chính là các bs hoặc người nhà bệnh nhân đi tiên phong trong vấn đề phong bì hoặc đơn thuốc
Đừng bảo em chụp mũ, bởi vì những vấn đề đó ko phải người trong cuộc thì ko biết đc đâu
Bây giờ nếu làm đúng thứ tự xếp hàng, ai nhập viện trước mổ trước thì 5 ngày mới đến lượt. Nhưng nếu bỏ ra vài củ gửi BS thì mai được mổ ngay, liệu có cụ nào ở đây từ chối dứt khoát không phong bì không nhỉ?
Tương tự như thế, phong bì để BS trưởng khoa mổ, còn theo thứ tự thì hên xui trúng BS nào thì trúng?

drhung

Xe buýt
Bây giờ nếu làm đúng thứ tự xếp hàng, ai nhập viện trước mổ trước thì 5 ngày mới đến lượt. Nhưng nếu bỏ ra vài củ gửi BS thì mai được mổ ngay, liệu có cụ nào ở đây từ chối dứt khoát không phong bì không nhỉ?
Tương tự như thế, phong bì để BS trưởng khoa mổ, còn theo thứ tự thì hên xui trúng BS nào thì trúng?
Vậy cụ chọn dịch vụ gói mổ Bs trưởng khoa đấy mổ luôn trong ngày có phải tốt hơn k? Bây giờ nhiều dịch vụ lắm: mổ sớm, mổ yêu cầu, mổ chọn Bs, mổ trọn gói,…. Tất cả tiền bệnh viện thu có hóa đơn VAT. BN có điều kiện thì tha hồ chọn, còn những bệnh nhân nghèo khó gặp bệnh hiểm nghèo mới cần phải quan tâm, nên bài viết này em hướng tới BN nghèo ạ.