[Funland] Hoa hồng trong kê đơn thuốc và luật ngầm phong bì mổ

Trà Lý

Xe tăng
Tất cả là tại bệnh nhân và người nhà, cảm ơn thì dùng lời nói chứ hộp bánh hay cân quả cũng từ tiền mà ra, cái phong bì cũng vậy. Bác sỹ nhânh 1 lầ cân quả thì sẽ có các lần sau và sẽ đi đến phong bì.
Đề nghị cấm mọi hình thức quà tặng cảm ơn ở BV.

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Nếu chỉ nhận lương không (ăn theo hệ số + phụ cấp linh tinh) thì lấy đâu ra mà giàu hơn mặt bằng chung của xã hội, trong lúc đó họ vẫn phải chi tiền cho việc học tập suốt đời để nâng cao kỹ năng, tay nghề, cập nhật các kiến thức mới.
Thế nên ngan già nhà em mới kêu như vạc khi so sánh thu nhâp với bạn bè kkk

Em xin kể một câu chuyện không có tí gì liên quan đến phong bì
1h30 chiều, người nhà vào phòng bác sĩ xin mượn mẫu bệnh phẩm/tiêu bản gì đó. Bác sĩ bảo mai em lên lấy nhé(em không nhớ là chiều hay sáng mai). Người nhà hỏi tại sao thì bác sĩ bảo nó có những mấy phòng lưu trữ, tìm lâu lắm.
Em chỉ băn khoăn họ đánh số/danh mục kiểu gì mà tìm lâu vậy, hay đây là quy định? Kiểu đến buổi sáng thì buổi chiều trả, còn đến buổi chiều thì để hôm sau? Nhưng với em thời gian như thế là quá lâu và gây nhiều bất tiện cho người bệnh và người nhà bệnh nhân.

Nếu vẫn là câu chuyện này và có liên quan đến phong bì thì các cụ cứ tự tưởng tượng theo ý mình ạ
Cái này e nghĩ cụ đang cảm tính rồi. E nghĩ hỏi bác sỹ thì có thể trả lời thế được vì việc chính của họ không phải văn thư, làm việc phải có kế hoạch để sắp xếp. E nghĩ xin hồ sơ thì chắc ko liên quan đến pbi đâu

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Hãy cứ sòng phẳng và trả xứng đáng với những gì nvyt cống hiến thì ắt tình trạng phong bì sẽ được giải quyết. Rất nhiều bv hiện nói không với phong bì vì họ phát triển được các dịch vụ, để phục vụ người bệnh tốt hơn, đời sống nhân viên y tế được nâng cao, để tái đầu tư, phát triển bv tốt hơn .
E xin gửi các cụ tiền phụ cấp 1 ca mổ, có khi đứng mổ liên tục tới 6 tiếng, thậm chí là hơn, tiền phụ cấp 1 ca trực.
Quả trực 24h được 120k kia ngan già nhà em là loại gì cụ kkk

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Chả fai bs, mấy cán bộ thuế có hành dân ko? Mấy a áo vàng có nhận pbi ko? Có bẫy dân ko? Mấy a hành chính ở phường có bao nhiêu anh ko hành dân?
Em xin cái giấy xác nhận cư trú, mà phải mất 1tr mới xin dc đây, đưa pbi 500, xong bị nói là tiền này phần sếp anh, chứ phần anh chưa có...Mấy a cấp biển số, dki xe các thứ, hải quan, hàng không, các cụ cứ tính hết vào xem có ngành nào ko hành dân, ko ăn pbi ko!
Thế là mợ tự đưa cho chúng nó đớp thì kêu j. Trong khi các giấy tờ đó tự làm online OK.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ 1 số viện (cháu chưa đi hết tất cả các viện nên chỉ dám dùng từ 1 số bệnh viện) đi khám xong mình có thể lựa chọn lấy mỗi đơn thuốc hay là mua thuốc bv. nếu các cụ các mợ ko có nhu cầu mua thuốc thì chỉ cần bảo với họ là ok
Họ có kề dao vô cổ ép mua đâu cụ. Nhưng hầu như giá ko rẻ hơn và có 1 vài loại ko thể mua đc ở tiệm thuốc ngoài. Mua loại có thành phần tương đương thì giá cũng như thế. Nhà em suốt ngày gặp khách đi mua sữa theo đơn đây. Bsi như con ngáo ộp, chỉ định xong bệnh nhân cứ cắm đuýt đi mua thôi, ko có thì đi luôn. Theo em ngành y thì nhìn vào điều tích cực và ít ốm đau lại, ko thì lại mang tiếng là hằn học vs đời.

nguyenducuong

Xe tải
Em đi nhổ cái răng số 8 ở viện rhm tw thôi. Mà nhổ dịch vụ còn mata 5tr phong bì.

MuathuHN252

Xe cút kít
Thế là mợ tự đưa cho chúng nó đớp thì kêu j. Trong khi các giấy tờ đó tự làm online OK.
Đợt đó chưa làm online dc cụ ah, chính ông xxx phường đó là ng làm sổ Kt3 cho em từ trước đó 5 năm rồi, vẫn địa chỉ đó, hồi làm KT3 ổng cũng xin 2tr rồi, và bao năm em vẫn ở đấy, ý em là chả phải em tự dưng mới chuyển đến mà ông ấy ko biết em, nhưng khi xin cái giấy thì hành lên hành xuống, sau phải đưa tiền mới xong. Lúc đầu cứ nghĩ ra xin là dc ko mất gì cơ, nhưng đâu phải vậy.

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Em đi nhổ cái răng số 8 ở viện rhm tw thôi. Mà nhổ dịch vụ còn mata 5tr phong bì.
Chả hiểu răng cụ như nào mà mất 5tr phòng bì :-o
Nyc em nó có mấy cái phòng răng nó gạ em nhổ free suốt mà em còn chưa muốn nhổ. Chắc cụ bị bs dọa cho sợ ah.

MuathuHN252

Xe cút kít

phuongmit

Xe cút kít
Chả hiểu răng cụ như nào mà mất 5tr phòng bì :-o
Nyc em nó có mấy cái phòng răng nó gạ em nhổ free suốt mà em còn chưa muốn nhổ. Chắc cụ bị bs dọa cho sợ ah.
5 trăm :)) 5 triệu nhổ dc vài cái răng khôn rồi, mất 5 triệu pbi để nhổ răng khôn thì lại k khôn ;))

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Đợt đó chưa làm online dc cụ ah, chính ông xxx phường đó là ng làm sổ Kt3 cho em từ trước đó 5 năm rồi, vẫn địa chỉ đó, hồi làm KT3 ổng cũng xin 2tr rồi, và bao năm em vẫn ở đấy, ý em là chả phải em tự dưng mới chuyển đến mà ông ấy ko biết em, nhưng khi xin cái giấy thì hành lên hành xuống, sau phải đưa tiền mới xong. Lúc đầu cứ nghĩ ra xin là dc ko mất gì cơ, nhưng đâu phải vậy.
Mợ hiền quá. Ngan già nhà em nó ra CA phường chửi tay bo với mấy đứa xxx luôn. Kết quả thật nhanh gọn.

rongtrang

Xe buýt
Em vài lần đưa người nhà đi BV khám và chưa bệnh. Em thấy phần lớn, em nhắc lại là phần lớn, các bác sỹ và đội ngũ nhân viên Y tế làm trong các BV công đều thiếu cái "Tâm" và cái "Đức" của người Thầy thuốc.
Họ, phần lớn những BS và nhân viên Y tế BV công, coi mục đích kiếm tiền bằng mọi giá là trên hết, bất chấp tất cả, cho dù 1 số họ đã rất giàu có.
Dĩ nhiên, không phải tất cả, vẫn có 1 số ít Bác Sỹ và Nhân viên Y tế có Tâm-Đức, nhưng số này rất ít.

Thực sự buồn. Việc tham nhũng và đút lót ở nước nào cũng có, nhưng để vấn nạn tham nhũng - ăn tiền - đút lót phong bì trong ngành Y Tế và Giáo Dục là sự tệ hại bậc nhất của 1 đất nước.

Bên Tây, Nhật, Hàn...chúng nó cũng có tham nhũng, cũng ăn tiền....nhưng trong ngành Giáo Dục và Y tế thì rất hiếm và không lộ liễu, công khai như ở VN ta.
E thì thấy cũng tuỳ. Nhưng mà hiện nay chế độ cho đội ngũ này làm gì có mấy đâu cụ. E từng đưa ôg chú đi mổ rồi, ca mổ phức tạp, nhưng theo e biết thì thanh toán cho bác sĩ mổ theo quy định thì có vài trăm k thôi cụ. Bác sĩ hay giáo viên cũng là người, họ cũng có gia đình mà. Mà 2 nghề đó e nghĩ người ta cũng k muốn, mưu sinh thì vẫn nhận, mà bước qua rồi thì nó như 1 thói quen thui cụ

BốCuTôm

Xe buýt
Phong bì trong y tế với người giàu thì là thể hiện sự lo lắng muốn được chăm sóc tối ưu nhất, với người nghèo thì là áp lực gánh nặng. Nhưng e đánh giá chính những người bệnh truyền tai nhau lại nhận được sự hướng dẫn của các y tá, điều dưỡng khiến nó thành 1 thói quen mặc định. Chứ đa số e thấy bác sĩ đòi hỏi chuyện đó ko nhiều trong ngành.

beforethewinter

Xe tải
Cái này e nghĩ cụ đang cảm tính rồi. E nghĩ hỏi bác sỹ thì có thể trả lời thế được vì việc chính của họ không phải văn thư, làm việc phải có kế hoạch để sắp xếp. E nghĩ xin hồ sơ thì chắc ko liên quan đến pbi đâu
Câu chuyện xảy ra ở phòng mượn/trả tiêu bản ạ, người trả lời(bác sĩ) là người nhận yêu cầu. Và em nghĩ người tiếp nhận hồ sơ phải biết tìm mẫu được yêu cầu ở đâu. Với em thì thời gian tìm và trả kết quả quá lâu ạ

MuathuHN252

Xe cút kít
Mợ hiền quá. Ngan già nhà em nó ra CA phường chửi tay bo với mấy đứa xxx luôn. Kết quả thật nhanh gọn.
Vâng. Nhiều lúc e nghĩ hay do nó bắt thóp e là e ko có hộ khẩu ở đây, nó cũng biết ck e ko ở nhà, nên nó hành. Em phải dùng từ khốn nạn ấy, nó ăn của e 1tr rồi nó sai cả em đi làm thịt gà ấy. Nó bảo em ntn:
-em có biết làm thịt gà ko? Anh đc ng ta biếu 2 con gà quê mà anh ko biết làm thịt.
em bảo em biết nhưng mà em ko làm, em kiêng sát sinh. Rồi em bảo hay anh mang ra chợ, ở đây có chợ Đầu mối và chợ ngõ 299HM, chắc họ đều làm, 10-20k 1 con họ làm nhanh lắm. Xong ổng bảo em ntn.
- anh cũng ko quen đi chợ, ko biết chỗ nào làm ấy. Em mang đi thịt giúp a dc ko?
Đợt đấy em đi lại mấy tuần ko xin dc giấy rồi nên em ức chế mà e nghĩ thôi nhịn đi cho dc việc. Hồi ấy e cũng dại, em chưa biết mở điện thoại lên mà ghi âm hay quay video lại hay ntn để mà phốt nó cụ ah.

rongtrang

Xe buýt
Tất cả là tại bệnh nhân và người nhà, cảm ơn thì dùng lời nói chứ hộp bánh hay cân quả cũng từ tiền mà ra, cái phong bì cũng vậy. Bác sỹ nhânh 1 lầ cân quả thì sẽ có các lần sau và sẽ đi đến phong bì.
Đề nghị cấm mọi hình thức quà tặng cảm ơn ở BV.
E nghĩ là thay vì cấm cái này thì đưa mưa lương và thu nhập trong viện tăng lên, kèm theo chế tài song song

MuathuHN252

Xe cút kít

tunglam2806

Xe tăng
Ủa em đọc còm thấy nhiều cụ giờ vẫn phải phong bì cho nhân viên y tế nhỉ. 5 năm nay em mòn gót khắp BM, VĐ, 108, E, Xanhpon. Có thấy phong bì phong beo hay gợi ý gì đâu ạ.

Giờ ở cái đất HN này ngoài viện K (viện khốn khổ khốn nạn) , Sản và có nghe tí ở Nhi ra em không nghe viện nào còn tình trạng này nữa. Như em đây ra viện cảm ơn dúi lên dúi xuống còn phải cầm về cơ đấy. À còn túi hoá quả thì họ nhận. Lạ thật