[Funland] Hoa Học Trò: tờ báo một thời phủ sóng Việt Nam

wersd

Xe hơi
Ký ức mùa hè của em hồi nhỏ là ngoài trời nắng chang chang, ve kêu, trong nhà ôm chồng báo HHT nẳm đọc với ăn kem túi, thấy thích thú vô cùng, nên nhắc đến HHT là thấy thân thương lắm :),
Báo cũ ngày xưa nội dung rất hay và nhân văn, thơ văn trong sáng hồn nhiên, nhiều sáng tác truyện ngắn của mấy tác giả như Hải Miên, Hồ Ngọc Đoan Khương, Đàm Huy Đông.... Những năm 94, 95 thời Trang Hạ mới viết truyện đăng báo những giọng văn cũng mềm mại suy tư.

{Góc khoe} đầu năm nay sau khi gom góp ở hội báo cũ, em đã mua lại được rất nhiều số báo từ năm 93-2002, để thi thoảng mang ra đọc nhớ về cảm giác hoài cổ ngày xưa, thời mà thấy bản thân rất vô tư lãng mạn.

View attachment 7108110
View attachment 7108113
Nhìn nội dung báo, mình cũng thấy được sự phát triển của đất nước qua các năm
Báo năm 94-97, nhiều bài viết về đề tài nông thôn,

View attachment 7108067

Những năm 98-2000, thí sinh Olympia là idol của rất nhiều người, internet bắt đầu phát triển mạnh

View attachment 7108102

View attachment 7108104

Năm 2000, qua các bài phóng sự như cafe Hàng Hành, di động nokia, mới thấy giới học sinh ở HN thời đó rất là giàu :D
View attachment 7108118

còn rất nhiều bài viết hay, sau này có time em cũng mong tổng hợp scan lại để cho ai yêu thích báo HHT có thể tìm vào đọc, tìm lại cảm giác ngày xưa...:x
Em rất mong cụ/mợ scan lại hết những bản này, em xin để tìm lại cảm xúc ngày xưa

ntpine

Xe tải
Cụ khẳng định hùng hồn thế, nhưng rất tiếc, sai mất rồi.
Vầng e chứng nhận, e cũng làm ở đây 2 mấy niên chứ mấy, các cụ đọc HHT đời đầu hoặc mấy quyển dưới đây thì con cũng vào ĐH cả rồi

Chỉnh sửa cuối:

Rookies

Xe tăng
Vầng e chứng nhận, e cũng làm ở đây 2 mấy niên chứ mấy, các cụ đọc HHT đời đầu hoặc mấy quyển dưới đây thì con cũng vào ĐH cả rồi
Thời ý có gì đọc nấy! Nhà em đặt TNTP nên ấn bản phụ HHT đọc cho đến thời có SVVN chả thiếu cuốn nào!
1993 thì có khoảng chục đầu báo lớn để đọc mỗi ngày - nên HHT cũng nhạt bớt!
Đến 1998 thì ngưng vì thời kỳ internet đã đến, 3 tờ kia dũng không còn phù hợp nên em bỏ hẳn!
Hơn 20 năm không sờ vào 3 tờ trên. Gợi ý cho 2 nhóc mà tụi nó cũng lờ lớ lơ!

TÔN

Xe container
Ngày xưa e cũng là fan của HHT
Toàn cắt mẩu báo gửi cho toà soạn ở Hoà Mã để lấy vé xem phim :P

Seduxen

Xe điện
Ngày xưa cứ ngóng đến thứ Năm hàng là có HHT, đọc đi đọc lại. Sau em quen 1 chị làm ở nhà máy in, chiều thứ Tư chị ấy đi làm về, mang cho em 1 quyển HHT mới đét, cầm ko cẩn thận còn đứt tay. Hãnh diện vô cùng.
Sau cũng có vài bài thơ được đăng trên báo, đạp xe ra tận số 5 Hòa Mã để lĩnh nhuận bút, thấy ai cũng tíu tít bố Mai.
Báo chí ngày xưa chỉ có ấn tượng tốt, rất khác báo bây giờ.

cod

Xe buýt
Em còn nhớ ngày xưa báo HHT có cái vụ gì mà giải đố để trúng thưởng. Xong em giải ra mật mã đầu tiên là "Nhà Hát Lớn", hí hửng sáng 6g lên đó nhận mật mã thứ 2 thì thấy có đến cả trăm đứa như em đã có mặt :)) .

Tặng các cụ 1 bài thơ trên báo HHT từ 30 năm trước mà em vẫn nhớ:

Lòng rất là vô lí
Muốn lớn hết dại khờ
Nhưng dại khờ vừa hết
Lại muốn về tuổi thơ.

(em quên tên tác giả).

cod

Xe buýt
chánh văn cụ lên face có trang cá nhân, cũng trẻ thôi ợ
Chánh Văn Hoàng Anh Tú là đời sau. Đời đầu tạo nên thương hiệu là anh Đoàn Công Huynh. Hoàng Anh Tú toàn phọt thơ ra, đọc riết nhàm. Độ tếu táo và chọc ngoáy còn khướt mới sánh đc với ông Huynh.

Buồn cười là dù là người tạo nên thương hiệu Chánh Văn nhưng ông Huynh giấu mặt và ko muốn công khai. Còn lão HAT thì lại khoe ầm ĩ. Khiến nhiều người nghĩ Chánh Văn từ đầu đã là lão này. Có biết đâu thời Chánh Văn nổi đình đám, HAT chỉ dám tập tọe viết truyện ngắn xin đăng báo HHT, đến truyện thứ 36 mới đc đăng.

1234589bl

Xe hơi
Báo HHT bạn nhà giàu mua e mượn đọc. Báo MT e đạp xe đi về mỗi sáng cuối tuần đến họp nhóm cộng tác viên mà mãi chẳng được đồng nào nên bỏ ngang.

Txpt

Xe tải
Vẫn nhớ như in cấp 2 mẹ đặt định kỳ báo Thiếu niên tiền phong, cấp 3 Hoa học trò cho 3 chị em. Học ĐH nhà cháu tự đặt báo sinh viên VN. Những tờ báo của thế hệ cuối 7x, đầu 8x: Mực tím, vòm me xanh, rồi hội bút Hương đầu mùa. Ngày xưa em mê tác giả Tiểu Tuyền Thư, Dar -ta- nhang lắm ạ, về sau mới biết Tiểu Tuyền Thư chính là nhạc sỹ Vĩnh Tiến. :)
Anh Tiến lấy bút danh ghép tên bố mẹ vào cụ ah.
Thời hsinh anh ý nổi nhất chuyên Hùng Vương rất đa tài, cuối những năm 80s anh ý là người đầu tiên xoay đc 6 mặt rubik ở thị xã Phú Thọ, chuyện này lưu truyền mãi.

Duc Sang

Xe container
Tờ Mực Tím trong SG cũng có số lượng phát hành rẩ lớn.

vua_luoi

Xe điện
Em và các cụ bắt đầu già rồi, hoài niệm về những điều đẹp đẽ xa xưa mà dường như chưa xa xoii lắm, có những điều mà em mới tưởng như hôm qua. Ngày xưa món ăn tinh thần chả có gì, nên nhưng táp chí này nó hay, đáng yêu và rất là trong sáng.
Em nhơ tuổi thơ của em quá, mùa này nắng chang chang ve kêu là chúng em ngồintrong lớp viết bài thi cuối năm, cuối cấp. Trẻ con nứt mắt mà đã biết câu hát mỗi năm đến hè lòng man mát buồn.
Vì ngày xưa lớp em c2 là lớp chọn của Quận, nên nhà nhau xa lắm, có bạn gái học giỏi mình thích thầm nhà tít khu DHXD, nhà em thì mãi trên phố, hè phát là ông già tống về quê 3 tháng hè mới lên HN
Lan man quá, già rồi mà các cụ thông cảm em hơi lẩn thẩn rùi.

Mr. Toàn

Xe điện
Em rất phục đội biên tập của TNTP, ngày xưa bài gửi toàn viết tay, chữ thì mỗi người 1 kiểu. Em nhớ chữ em như gà bới, viết đâu gần chục trang, thế mà họ cũng lọc ra được. Nhuận bút thì em nhớ là còn bị giục mãi mới lên lấy.

Goyave

Xe buýt
Idol 1 thời của rất nhiều thế hệ học trò (có cả em) đây
Không biết đưa link như này có phạm gì không, nếu có thì em xóa :D
Cụ Chánh này trẻ thật, năm sau đã là U70 rồi. Thời gian như chó chạy ngoài đồng, loáng cái đã hơn 30 niên đọc HHT số đầu tiên.

muadem

Xe cút kít
Thời em đọc Thiếu Niên Tiền Phong ra thứ 3 hàng tuần, thứ 5 ra QĐND, thứ 6 ra Phụ nữ, hàng ngày đọc Nhân dân. Haizzz ...

Rockiegp

Xe đạp
Bé đọc HHT nhiều đến mức mà e thành thói quen đọc ngược từ đít lên đầu tại cứ mở ra là đọc phần truyện cười ở cuối trang trước :D

lity

Xe đạp
Em còn được đăng mấy bài truyện cười : Nhất quỷ nhì ma.
Cứ có thư là lại đạp xe lên Hoà mã lĩnh 15k/ bài. Sau tăng 20k/ bài.
Đến toà soạn là lần đầu tiên trong đời em được đi thang máy.
Sau này mới biết ông Chánh văn cũng chỉ tầm tuổi mình ( ko thể tin đc ) chắc chắn phải nhiều Chánh Văn.
Ui thế là phải tự đi lấy ạ? Em cũng được đăng mấy đận, mà ngơ ngơ ko biết nhuận bút ở đâu, lại còn tưởng được "ship" tận nơi nên cứ thắc thỏm hồi hộp dài cổ hóng đến tận... lúc đọc còm này của bác, kkk
Đến là hâm 🤣

lity

Xe đạp
Mà mỗi lần đc đăng truyện cười là y rằng cả trăm bức thư làm quen từ các nơi toàn quốc gửi về. Toàn nữ , em phải share cho mấy ông bạn viết thư trả lời…
Một thời thư tay đẫm mực và văn…
Lại phải xin phép quote còm bác phát nữa.
Vầng hồi đó thư từ cứ gọi là. Lại còn để địa chỉ trường, xong có lần vào đúng mấy đợt thi cử nên cũng hơi phiền. Lúc lại thấy thầy giám thị or bác bảo vệ, thậm chí cả cô chủ nhiệm mang thư vào cho, nửa thấy sướng sướng vênh vênh, nửa ngại ngại bị xì xào kiểu ko lo học thi cứ thư từ nheo nhéo. Ôi một thời, cũng gọi là những kí ức đẹp đi 😍. Giờ thư giấy cảm giác tuyệt chủng mất tiêu rồi 😁

Yeutocdo84

Xe hơi
E là 1 fan hâm mộ của nó một thời, nhớ mãi