Hỗ trợ tư vấn kỹ thuật online các dòng xe GM - Phần 2

Tuấn_Anh_2019

Xe buýt
Website
tuananh2019.sieuweb.vn
Cụ tuấn anh ơi. Hôm nay em mới để ý con cruze ls của em 2 bánh trước nó cứ đen sì như chảy dầu ý. Mới rửa mấy hôm lại bị nên em mới biết. Bệnh tình kiểu này nặng k. Có mỗi cái phanh đĩa mà nó đi thì tọi
cais nay em nghi ko phai chay dau dau ah. Day la do ma phanh tao ra cai day ah

Naviman

Xe tăng
Xe mình lac ex 2010, chay 8v. Giờ đang định kiểm tra bảo dưỡng tổng thể thì có những hạng mục gì, nếu k tính thay đồ thì giá rổ thế nào hả bác. Với lại có lâu k? tầm 1 ngày có xong k?
Neu chi de kiem tra thi ko mat may thoi gian dau ah. Xe 8 van thi can thay cac laoi dau. Dac biet la thay bo day cam ton kha kha day ah.neu ngan sach han hep cu de xe duoc khoang 9 van thay cung duoc ah
Mời cụ hai7727 tham khảo trải nghiệm thay đai cam của em cho Lac ex ở thớt này ạ: http://www.otofun.net/threads/587018-chia-se-trai-nghiem-va-hinh-anh-thay-dai-cam-cho-v2-lac-ex-nha-em

Tuấn_Anh_2019

Xe buýt
Website
tuananh2019.sieuweb.vn
cái này má phanh của cụ kém rồi. nên thay để tránh hiện tượng bị bó phanh ah. và nên thay má phanh xịn
Hôm nay em mang rửa xe và xác nhận là do phanh. Vậy là có phải thay má phanh k cụ

Con Vit Quay 9

Xe hơi
cụ Tuấn Anh ơi, củ đề xe em tại sao khi nóng lên là nó lại yếu đi thế ạ, lúc nóng lên là đề yếu nhợt không đề nổi, cứ ư ử rồi khự lại, em đã thay chổi than và kiểm tra dây cấp mát rồi, không biết có phải do cái cuộn ruột đề không hay là bị làm sao mà nó lại yếu thế hả cụ? buồn quá :(
cụ làm ơn giúp em xem nó như thế nào với ạ

Chỉnh sửa cuối:

Tuấn_Anh_2019

Xe buýt
Website
tuananh2019.sieuweb.vn
ý cụ là khi động cơ nóng lên thì đề yếu ah. thế thì cụ phải xem thêm phần động cơ khi nóng có bị bó không chứ
cụ Tuấn Anh ơi, củ đề xe em tại sao khi nóng lên là nó lại yếu đi thế ạ, lúc nóng lên là đề yếu nhợt không đề nổi, cứ ư ử rồi khự lại, em đã thay chổi than và kiểm tra dây cấp mát rồi, không biết có phải do cái cuộn ruột đề không hay là bị làm sao mà nó lại yếu thế hả cụ? buồn quá :(
cụ làm ơn giúp em xem nó như thế nào với ạ

tea1981

Xe buýt
Hôm nay em bị 2 quả mà đau tim quá ạ. Chiều nay đường đông em lại tỳ côn số 2 thì ga nó rú lên, xe trôi nhanh nhưng phanh thì nó cứng lại ạ...may em nhanh tay kéo phanh tay k thì hôn mít 2 lần. Lại phải kt rồi. Có khi sang tuần em qua bác tuấn Anh giúp em nhé.

ticktac1207

Đi bộ
Cụ chủ thớt ơi.
Em ở Hạ Long, e có cái xe gentra 2008 MT mua lại từ năm ngoái. E đi được hơn 1 năm rồi. Khi mang xe về e có làm bảo dưỡng, thay một số đồ cơ bản. Nhưng thực tình e không yên tâm, ở đây ko có trạm ủy quyền của GM. Tha nó lên HN thì cũng ngại, và nghe mọi người nói ko biết gì thì hay bị vặt.
Cụ cho e hỏi.
- Em muốn bảo dưỡng, tổng kiểm tra các thể loại. Đi cho nó cẩn thận, với xe đi thường e ko tiếc công sửa chữa bảo vệ.
- Đồng thời, Hiện tại nó có 5 chứng bệnh sau mà e muốn sửa.
- Một là vào số 1 nhiều khi không vào được, e về 0 lại cắt côn thì lại được. Từ năm ngoái mua về đến bây giờ vẫn vậy.
- 2 là côn e thấy nó rất sâu, hành trình côn phải nhấc cả chân lên khỏi mặt sàn để kê theo có phải là do côn mòn phải thay côn không, còn bàn ép...nữa
- 3 là chủ cũ lắp khóa điện, nhưng hiện tại bị kẹt, bấm đóng thì ok chỉ đóng được cửa lái. Bấm mở lúc mở được lúc không có khi e phải dùng chìa. nhưng cũng chỉ được cửa lái. Có khi cả ngày, có khi mấy phút sau, có khi không bao giờ 3 cánh còn lại lên được chốt mở. Gara ở đây, bảo là khóa điện lắp ngoài nên ko sửa được, chỉ thay.
- 4 là phanh sau là phanh tang trống, e đi đang kiểm họ bảo áp lực phanh sau chỉ đạt 1/2 không đăng kiểm được, e gọi người nhà thì mới ok. Em về mang ra gara họ bảo không sao cả. Đăng kiểm được là được rồi. E đi thì thấy phanh không được ăn. Đăng kiểm được nhưng em e có sự cố vì phanh không ăn. Phanh tang trống thì tang trống, cũng làm gì tới mức đạp mà không thấy ăn mấy phải không cụ.
- 5 là hao xăng, em thay buzzi, lọc lạch các kiểu như gara họ bảo, nhưng thấy đi trời nóng, bật điều hòa vừa phải mất tầm 10l/100km. đường e rất to, thông thoáng chứ không như HN của bác, e thấy mọi người đều bảo tầm 7-8 l. của e sao lại cao thế ạ. 500 ngàn xăng đi được chừng 170-180km.
Gara chỗ cụ có làm được hết các hạng mục đó không, em mang xe lên, để lại cho bác khi nào xong bác gọi, em lại lên HN cưới vợ e về
E thấy tin tưởng cụ, cụ đưa đường chỉ lối giúp em. ĐT của e 0942.623.623 cụ nhắn tin e gọi lại ạ.

Tuấn_Anh_2019

Xe buýt
Website
tuananh2019.sieuweb.vn
Cụ chủ thớt ơi.
Em ở Hạ Long, e có cái xe gentra 2008 MT mua lại từ năm ngoái. E đi được hơn 1 năm rồi. Khi mang xe về e có làm bảo dưỡng, thay một số đồ cơ bản. Nhưng thực tình e không yên tâm, ở đây ko có trạm ủy quyền của GM. Tha nó lên HN thì cũng ngại, và nghe mọi người nói ko biết gì thì hay bị vặt.
Cụ cho e hỏi.
- Em muốn bảo dưỡng, tổng kiểm tra các thể loại. Đi cho nó cẩn thận, với xe đi thường e ko tiếc công sửa chữa bảo vệ.
- Đồng thời, Hiện tại nó có 5 chứng bệnh sau mà e muốn sửa.
- Một là vào số 1 nhiều khi không vào được, e về 0 lại cắt côn thì lại được. Từ năm ngoái mua về đến bây giờ vẫn vậy.
- 2 là côn e thấy nó rất sâu, hành trình côn phải nhấc cả chân lên khỏi mặt sàn để kê theo có phải là do côn mòn phải thay côn không, còn bàn ép...nữa
- 3 là chủ cũ lắp khóa điện, nhưng hiện tại bị kẹt, bấm đóng thì ok chỉ đóng được cửa lái. Bấm mở lúc mở được lúc không có khi e phải dùng chìa. nhưng cũng chỉ được cửa lái. Có khi cả ngày, có khi mấy phút sau, có khi không bao giờ 3 cánh còn lại lên được chốt mở. Gara ở đây, bảo là khóa điện lắp ngoài nên ko sửa được, chỉ thay.
- 4 là phanh sau là phanh tang trống, e đi đang kiểm họ bảo áp lực phanh sau chỉ đạt 1/2 không đăng kiểm được, e gọi người nhà thì mới ok. Em về mang ra gara họ bảo không sao cả. Đăng kiểm được là được rồi. E đi thì thấy phanh không được ăn. Đăng kiểm được nhưng em e có sự cố vì phanh không ăn. Phanh tang trống thì tang trống, cũng làm gì tới mức đạp mà không thấy ăn mấy phải không cụ.
- 5 là hao xăng, em thay buzzi, lọc lạch các kiểu như gara họ bảo, nhưng thấy đi trời nóng, bật điều hòa vừa phải mất tầm 10l/100km. đường e rất to, thông thoáng chứ không như HN của bác, e thấy mọi người đều bảo tầm 7-8 l. của e sao lại cao thế ạ. 500 ngàn xăng đi được chừng 170-180km.
Gara chỗ cụ có làm được hết các hạng mục đó không, em mang xe lên, để lại cho bác khi nào xong bác gọi, em lại lên HN cưới vợ e về
E thấy tin tưởng cụ, cụ đưa đường chỉ lối giúp em. ĐT của e 0942.623.623 cụ nhắn tin e gọi lại ạ.
em xin trả lời cụ như sau:
mục 1 và 2 khả năng lơn liên quan tới phần côn. cái này cụ cho bọn em kiểm tra chạy thử sẽ xác định được tình trạng côn cụ thể
mục 3 chắc chắn là hỏng chuột cửa. do xe này có chuột tổng nên chỉ lắp chuột cửa lái là được các cửa khác đóng mở theo. vì thế cái này thay cái chuột cưat là được
mục 4 cái này phải xem thực tế vì có thể chỉ là má phanh căn chỉnh không đúng nhưng cũng có thể xilanh phanh sau hoạt động kém và cần thay thế
mục 5 có rất nhiều yếu tố liên quan tới vấn đề ăn xăng này nên em cần làm trự tiếp tại xe ah

ym9972

Xe buýt
Lâu rồi em mới xin ké các cụ một tý ạ:
Lacetti Ex 1.6 (đời 2011), em mua từ mới: Điều hòa cứ khoảng 3-4 tháng là phải chêm thêm 1 ít gas, nếu không nó cứ mát hiu hiu thôi, Ko lạnh sâu
Em đã mang vào GM Cầu diễn 2 lần:
+ Lần 1 lúc mới mua xong khoảng 5 tháng, GM Cầu diễn tháo các khớp nối, mài nhẵn lại, thay gioăng, lắp lại
+ 3-4 tháng sau, tầm đầu hè, em thấy mát ko đủ, lại vào GM Cầu diễn, các chú châm cho tí gas và bảo chả làm sao cả
Từ đó trở đi, cứ tầm 3-4 tháng em lại phải châm tí gas, nếu ko châm thì hơi mát nó chỉ hơi hơi thôi, ko lạnh sâu, đi trời mùa hè là ko được
Hiện tượng: hôm nay đang mát lịm tim, hôm sau thấy hiu hiu ngay, không thấy có hiện tượng giảm dần gì cả

Em nhờ lão Tuấn Anh và các cụ chỉ giáo giúp em xử lý với ạ

Đa tạ các cụ

nvk010112

Xe máy
Bác t.anh cho e hỏi cái: xe cruze ls, trong hộp cầu chì tổng e thấy có mấy cái relay, trong đó có 3 cái lúc máy nổ sờ vào thấy khá nóng. Ko biết có bình thường ko ah?

trunggthn

Xe hơi
Hi các cụ.
Xe của em là Cruze LS đang bị bệnh này mà không biết nguyên nhân.
Xe đang chạy tốc độ cao thì bị chết máy. Nguyên nhân là do đứt cầu chì số 11 " Lambada sensor ". Thay cầu chì mới thì mới nổ đc máy. Điều nguy hiểm là trong vòng 3 ngày đã bị 4 lần rồi.
Có cụ nào biết thì phán giúp em nhé.

Fisher

Xe hơi
Chào cụ Tuấn Anh, cụ phán bệnh cho Cruze ls 2011 với ạ. Xe em hôm nay đi về quê trên Phù Lỗ Sóc Sơn khi em vừa qua cầu Đuống em đến đoạn dốc Vân em nháy đèn pha 1 cái thế là toàn bộ hệ thống điện trên xe ngừng hoạt động, xe chết máy luôn rồi đồng hồ vòng tua máy và đồng hồ tốc độ của xe cũng dừng và đơ dừng ko chạy về không mà dừng lưng chừng....em mới dừng xe và kiểm tra em tưởng chết máy phát hay hết ac quy nhưng ko phải....Một lúc em cắm chìa khóa vào thì thấy có điện kiểm tra hệ thống đèn lại thấy ok, em nổ máy xe lại hoạt động bình thường......cụ phán bệnh giúp em nhé....thank cụ nhiều

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Huy_LacSE

Xe hơi
Cụ cho em hỏi chỗ cụ có cái này không ạh? Em cũng chả biết gọi nó là cái gì, chỉ biết nó bị gẫy mất cái chỗ có cái roăng hay cái phớt cao su nên giờ nó hơi dò nước!

Tuấn_Anh_2019

Xe buýt
Website
tuananh2019.sieuweb.vn
Lâu rồi em mới xin ké các cụ một tý ạ:
Lacetti Ex 1.6 (đời 2011), em mua từ mới: Điều hòa cứ khoảng 3-4 tháng là phải chêm thêm 1 ít gas, nếu không nó cứ mát hiu hiu thôi, Ko lạnh sâu
Em đã mang vào GM Cầu diễn 2 lần:
+ Lần 1 lúc mới mua xong khoảng 5 tháng, GM Cầu diễn tháo các khớp nối, mài nhẵn lại, thay gioăng, lắp lại
+ 3-4 tháng sau, tầm đầu hè, em thấy mát ko đủ, lại vào GM Cầu diễn, các chú châm cho tí gas và bảo chả làm sao cả
Từ đó trở đi, cứ tầm 3-4 tháng em lại phải châm tí gas, nếu ko châm thì hơi mát nó chỉ hơi hơi thôi, ko lạnh sâu, đi trời mùa hè là ko được
Hiện tượng: hôm nay đang mát lịm tim, hôm sau thấy hiu hiu ngay, không thấy có hiện tượng giảm dần gì cả

Em nhờ lão Tuấn Anh và các cụ chỉ giáo giúp em xử lý với ạ

Đa tạ các cụ
nếu hôm trước mát sau mà hôm sau mát giảm đi thì hiện tượng hết gas diễn biến khá nhanh đối với cái này có thẻ chẩn đoán sơ bộ là ở các phần gioăng siu, đuồng ống nhôm, giàn nóng và giàn lạnh. còn nếu 3 -4 tháng mới hết lần thì rất khó đấy ah.

Tuấn_Anh_2019

Xe buýt
Website
tuananh2019.sieuweb.vn
có 3 cái role công suất đó là role main, IG1 và IG2. 3 rơ le này nóng là bình thường ah
Bác t.anh cho e hỏi cái: xe cruze ls, trong hộp cầu chì tổng e thấy có mấy cái relay, trong đó có 3 cái lúc máy nổ sờ vào thấy khá nóng. Ko biết có bình thường ko ah?

Tuấn_Anh_2019

Xe buýt
Website
tuananh2019.sieuweb.vn
cụ có nhớ nó ghi lamda1 hay 2 không ah. bởi vì thực chất ra cầu chì này không gây ra hiện tượng chết máy đột ngột được ah
Hi các cụ.
Xe của em là Cruze LS đang bị bệnh này mà không biết nguyên nhân.
Xe đang chạy tốc độ cao thì bị chết máy. Nguyên nhân là do đứt cầu chì số 11 " Lambada sensor ". Thay cầu chì mới thì mới nổ đc máy. Điều nguy hiểm là trong vòng 3 ngày đã bị 4 lần rồi.
Có cụ nào biết thì phán giúp em nhé.

Tuấn_Anh_2019

Xe buýt
Website
tuananh2019.sieuweb.vn
hiện tượng này cũng đã có khá nhiều xe phản ánh lại cho em. có cụ thay máy phát, có cụ thay bảng cầu chì mà không hết. em cungddaxx thử tìm nguyên nhân 1 con xe mà chưa ra được.
Chào cụ Tuấn Anh, cụ phán bệnh cho Cruze ls 2011 với ạ. Xe em hôm nay đi về quê trên Phù Lỗ Sóc Sơn khi em vừa qua cầu Đuống em đến đoạn dốc Vân em nháy đèn pha 1 cái thế là toàn bộ hệ thống điện trên xe ngừng hoạt động, xe chết máy luôn rồi đồng hồ vòng tua máy và đồng hồ tốc độ của xe cũng dừng và đơ dừng ko chạy về không mà dừng lưng chừng....em mới dừng xe và kiểm tra em tưởng chết máy phát hay hết ac quy nhưng ko phải....Một lúc em cắm chìa khóa vào thì thấy có điện kiểm tra hệ thống đèn lại thấy ok, em nổ máy xe lại hoạt động bình thường......cụ phán bệnh giúp em nhé....thank cụ nhiều