Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho xe Hyundai (F2).

Trạng thái
Thớt đang đóng
huhu.có ai biết số máy santafe nằm ở đâu và phải tháo cái j ra để thấy ko nói giúp em với em đang cần gấp gấp lắm
Nó nằm giáp với hộp số, thẳng cái bơm cao áp xuống nếu là SF trước 2010, phải tháo lọc gió ra mới cà được.

Digicams

Xe máy
Website
www.facebook.com
Bác có khám offline ko ợ ? Con SF 2004 Gold nhà em đi đường xóc 1 tý, lúc thốc ga cứ nghe "rột rột" 1 tràng từ bộ phận chuyển động nào đó phát ra, xe ì ra mất 1 lúc, sau đó hết tiếng ồn thì mới vọt lên được. E đã mang đi khám ở Huyndai gì chỗ cuối Minh Khai, nhưng không biêt bệnh gì. Họ nâng xe lên nổ máy thử thì nó lại không kêu nữa.

Bác tư vấn cho em khám ở đâu với.

Bác có khám offline ko ợ ? Con SF 2004 Gold nhà em đi đường xóc 1 tý, lúc thốc ga cứ nghe "rột rột" 1 tràng từ bộ phận chuyển động nào đó phát ra, xe ì ra mất 1 lúc, sau đó hết tiếng ồn thì mới vọt lên được. E đã mang đi khám ở Huyndai gì chỗ cuối Minh Khai, nhưng không biêt bệnh gì. Họ nâng xe lên nổ máy thử thì nó lại không kêu nữa.

Bác tư vấn cho em khám ở đâu với.
Xe cụ 1 cầu hay 2 cầu???????????

hdi30

Xe máy
Cụ HardTop cho em hỏi xe I30 của em chạy hộp số tự động, em cảm thấy khi xe từ số 1 lên số 2 nó giật 1 cái nhẹ, tốc độ cao hơn thì không thấy bị giật khi vào số nữa (hồi mới mua em không thấy hiện tượng này) liệu có bị làm sao không ạ, hay là giờ em quen xe rồi nên cảm nhận nó tốt hơn ạ. Thank cụ (b)
huhu, cụ HardTop quên em rồi à :'(
Cái vụ tự chốt cửa khi xe chạy tốc độ thấp hơn 40km/h phải vào hãng thì có phải tháo tung xe ra không cụ hay họ chỉnh bằng máy tính hả cụ. Thank cụ (b)

LongSukebe

Xe tải
Bộ đồ nghề nằm ở bậc lên xuống cửa trước, bên phải (bên phụ) cụ ạ, dầu thì tùy thuộc vào loại động cơ lắp trên xe của cụ, Starex 2008 có 3 loại động cơ.

H1 nhà em lật nắp capô lên thấy đề là máy VGT, cùng loại động cơ với Veracruz thì phải, cụ tư vấn hộ em nên dùng loại dầu gì, và nên vào Gara nào bảo dưỡng cho tiện, nhà em ở mạn Đốc Ngữ- Đội Cấn cụ ạhh(b)(b)(b)

Mà em cũng có thêm 1 thắc mắc, nắp máy đề VGT, sao trong đăng kiểm nó ghi là công suất có 75kw? Thế thì hóa ra chỉ là = mã lực công suất của loại TDi thôi à? 1 là bọn đăng kiểm sai, 2 là vợ 2 nhà em bị thay nắp máy..... không biết là trường hợp nào cụ nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

HobbyDriver

Xe tăng
Sơ đồ cầu chì SF nhập Hàn

Em hỏi câu này khí không phải. Nguyên là xe em SF 2009 nhập Hàn xẻng, thế nên bảng cầu chì toàn chữ Hàn, không đọc được nên cũng không tự thay được. Bác HT có cách nào giúp anh em được không ạ. Chắc là nhiều bác trên OF cũng cần, ví dụ như một sơ đồ tiếng A hoặc V để sẵn trong xe (khi cần) chẳng hạn.
Bác HT hứa giúp em rồi mà mấy hôm nay không thấy bác trả lời, chắc quên em rồi. Lại thấy gần đây bác trả lời anh em khác trên OF nhiều, kể cả những chuyên nhỏ nữa, nên chần chừ không dám giục. Bác giúp anh em cái vụ sơ đồ với nhé.

ying_jun

Xe tăng
Chào bác Hardtop,
E chụp mấy cái nút mà chưa biết nó để làm gì, bác chỉ e với nhé:

Bác cho em hỏi về chức năng từng nút đó với ạ:
H1 =
H2 =
H3 =
H4 = (trên bảng taplo)
H5 = (trên bảng taplo)
Xe em i30CW, em ko thấy tính năng đo mức tiêu hao lít/100km đâu cả :( mà chỉ thấy H4 + H5 + ... đó thui :102:
Cảm ơn bác nhiều.
Bác HT hứa giúp em rồi mà mấy hôm nay không thấy bác trả lời, chắc quên em rồi. Lại thấy gần đây bác trả lời anh em khác trên OF nhiều, kể cả những chuyên nhỏ nữa, nên chần chừ không dám giục. Bác giúp anh em cái vụ sơ đồ với nhé.
E cũng vậy, chưa thấy câu trả lời chính xác từ bác ý :102:

phhuy

Xe máy
huhu, cụ HardTop quên em rồi à :'(
Cái vụ tự chốt cửa khi xe chạy tốc độ thấp hơn 40km/h phải vào hãng thì có phải tháo tung xe ra không cụ hay họ chỉnh bằng máy tính hả cụ. Thank cụ (b)
ủa mình thấy bên cánh xe bên lái có nút hình cái chìa khóa mà ấn về phía sau là khóa tất cả các cửa ấn về phía trước là mở tất cả các cửa khi khởi hành thì ấn về phía trước là các cửa đều khóa hết mà.mà bác nên đọc tài liệu hướng dẫn santafe đi có tv hết mà em đọc xong bớt ngố hẳn:D

hdi30

Xe máy
ủa mình thấy bên cánh xe bên lái có nút hình cái chìa khóa mà ấn về phía sau là khóa tất cả các cửa ấn về phía trước là mở tất cả các cửa khi khởi hành thì ấn về phía trước là các cửa đều khóa hết mà.mà bác nên đọc tài liệu hướng dẫn santafe đi có tv hết mà em đọc xong bớt ngố hẳn:D
Đấy là cụ khóa cửa bằng cơm, còn kia là tự động khóa cụ ợ

H1 nhà em lật nắp capô lên thấy đề là máy VGT, cùng loại động cơ với Veracruz thì phải, cụ tư vấn hộ em nên dùng loại dầu gì, và nên vào Gara nào bảo dưỡng cho tiện, nhà em ở mạn Đốc Ngữ- Đội Cấn cụ ạhh(b)(b)(b)
Mà em cũng có thêm 1 thắc mắc, nắp máy đề VGT, sao trong đăng kiểm nó ghi là công suất có 75kw? Thế thì hóa ra chỉ là = mã lực công suất của loại TDi thôi à? 1 là bọn đăng kiểm sai, 2 là vợ 2 nhà em bị thay nắp máy..... không biết là trường hợp nào cụ nhỉ?
Không có đâu cụ ơi!!! Máy lắp trên xe STAREX là cái máy tệ nhất trong dòng máy CRDI mà Hyundai đang sử dụng đấy ạ, nó giống náy của Porter II 1 tấn.
Dầu thì cụ có thể dùng giống dầu của SANTAFE 15W40-CH.
Đăng kiểm nó ghi thế là đúng rồi, xe cụ 75KW tương đương 123 Mã lực, TDI chỉ được 100 Mã cho máy cùng dung tích của Hyundai (2.5).

Đấy là cụ khóa cửa bằng cơm, còn kia là tự động khóa cụ ợ
Vâng! Mải việc quá nên em quên đấy, em sẽ cố gắng post nên trong ngày hôm nay.

hdi30 viết
huhu, cụ HardTop quên em rồi à
Cái vụ tự chốt cửa khi xe chạy tốc độ thấp hơn 40km/h phải vào hãng thì có phải tháo tung xe ra không cụ hay họ chỉnh bằng máy tính hả cụ. Thank cụ
Họ chỉ cắm cái máy Scan chuyên dụng vào, không phải tháo cái gì cả, công việc cài đặt chỉ mất chừng 5 phút và có thể là miễn phí luôn.

Bác cho em hỏi về chức năng từng nút đó với ạ:
H1 = Sấy tan băng kính trước ở chỗ nghỉ của gạt mưa, cái này chẳng bao giờ dùng đến ở VN cả.
H2 = Thổi gió là tan sương kính chắn gió dùng gió điều hòa, cái này các cụ có thể cài đặt lấy gió trong với A/C ON hoặc lấy gió ngoài.
H3 = Sấy kính hậu và hai gương chiếu hậu dùng "may-xo".
H4 = (trên bảng taplo) Chỉ số báo thời gian từ lúc bác nổ máy, nó sẽ tự reset khi tắt máy.
H5 = (trên bảng taplo) Chỉ số chỉ tốc độ bình quân trong 1 lần chạy xe.
Xe em i30CW, em ko thấy tính năng đo mức tiêu hao lít/100km đâu cả mà chỉ thấy H4 + H5 + ... đó thui : Chức năng này không có trên xe nội địa cho model xe của bác.
Em thấy có người giải thích đúng cho bác rồi nên em không nói gì nữa ạ.

hdi30

Xe máy
Cụ HardTop cho em hỏi xe I30 của em chạy hộp số tự động, em cảm thấy khi xe từ số 1 lên số 2 nó giật 1 cái nhẹ, tốc độ cao hơn thì không thấy bị giật khi vào số nữa (hồi mới mua em không thấy hiện tượng này) liệu có bị làm sao không ạ, hay là giờ em quen xe rồi nên cảm nhận nó tốt hơn ạ. Thank cụ (b)
Thank cụ đã trả lời, nhưng cụ quên là quên trả lời cái vụ này của em cơ ạ (Em hỏi ở trang 86 ạ). hic :66:
Chỉnh cái khóa cửa tự động thì ra hãng ở đường Phạm Văn Đồng có làm được không cụ?

Chỉnh sửa cuối:
Thank cụ đã trả lời, nhưng cụ quên là quên trả lời cái vụ này của em cơ ạ (Em hởi ở trang 86 ạ). hic :66:
Giật nặng hay nhẹ , mức độ như thế nào là bệnh, như thế nào là bình thường thì anh em mình không thể diễn giải ở đây được, theo em bác nên đưa xe tới xưởng để anh em thợ họ kiểm tra.

moitoelaixe

Xe buýt
Thật buồn khi nghe thấy V2 nhà bác vưỡn không thuyên giảm lại còn bịnh thêm.
Về vấn đề nước đọng đèn pha, em sẽ ngâm cứu thêm vì như em nói đó, nó không phải là lỗi sản xuất mà là lỗi thiết kế nên thực sự khoai.
Về vụ mất điện, em sẽ ngâm cứu cái mạch điện của xe rồi sẽ khám cho bác sau. Trước mắt bác không nên đi xa, phòng bất trắc.
Bác HardTop ơi, vụ điện đóm chập chờn xe em có lẽ đúng như bác giải thích qua phone rồi. Từ hôm phone cho bác và làm theo hướng dẫn thì đi cả ban ngày lẫn tối cũng không thấy hiện tượng mất điện xảy ra nữa. Tks bác đã rất nhiệt tình với em (c)

Bác lại từ từ ngâm cứu giúp em vụ mắt phải I10 nhà em xem có cách nào không với nhé. Em cứ tạm thời theo cái bài tháo lắp lần trước của bác lúc nào thấy mắt em nó nhiều lệ quá vậy :)

Máy bị đơ

Xe điện
Cụ Top đi Hàn xẻng đi chứ, ở nhà mãi vợ chán:102::21::102::21::102::21::69:

Bác HardTop ơi, vụ điện đóm chập chờn xe em có lẽ đúng như bác giải thích qua phone rồi. Từ hôm phone cho bác và làm theo hướng dẫn thì đi cả ban ngày lẫn tối cũng không thấy hiện tượng mất điện xảy ra nữa. Tks bác đã rất nhiệt tình với em (c)
Bác lại từ từ ngâm cứu giúp em vụ mắt phải I10 nhà em xem có cách nào không với nhé. Em cứ tạm thời theo cái bài tháo lắp lần trước của bác lúc nào thấy mắt em nó nhiều lệ quá vậy :)
Bác làm thử kiểu này nhé: Sau khi tháo bóng đèn xi-nhan, chạy nóng cho ra hết hơi nước rồi lắp lại - cái này thì như cũ rồi nha - sau đó dùng băng dính loại tốt bịt kín lần lượt từ trên xuống dưới hai cái lỗ thở của nó lại xem lỗi tại lỗ nào.
Cụ Top đi Hàn xẻng đi chứ, ở nhà mãi vợ chán:102::21::102::21::102::21::69:
Em muốn đi lắm nhưng mà chưa có cơ hội.

buituan

Xe tải
bác hardtop ơi, giúp em với. em bị mất chìa kia forte. bác chỉ em cách mua chìa mới với ạ.
cảm ơn bác trước

bác hardtop ơi, giúp em với. em bị mất chìa kia forte. bác chỉ em cách mua chìa mới với ạ.
cảm ơn bác trước
For-tê nhà cụ xài chìa khóa kiểu gì mới được chứ??????????? For-tê ở VN theo em biết thì có 3 loại chìa khóa.

buituan

Xe tải
em gửi bác cái ảnh loại chìa của em, bác cố giúp nhé.
Tks.

em gửi bác cái ảnh loại chìa của em, bác cố giúp nhé.
Tks.
Của cụ là Sì-mát-ki roài, cái này chắc là phải đặt hàng rồi, em chưa thấy ai có hàng ở VN. Em sẽ cập nhật khi có thông tin mới.

Trạng thái
Thớt đang đóng