Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho xe Hyundai (F2).

Trạng thái
Thớt đang đóng
Bác HT cho em hỏi hiện tượng này trên xe SF MLX 2009 với ạh:
- Xe em sau khi đi lắp DVD xe em có hiện tượng gió điều hòa thổi yếu. Trước đây bật 2 vạch(chỉ các mức tốc độ của quạt gió) là tốc độ gió ok. Bây giờ phải bật 3 vạch mà cảm thấy vẫn yếu hơn 2 vạch khi trước.
- Vậy có phải do thợ tháo ra lắp vào làm ảnh hưởng đến hệ thống quạt gió không bác?
Cám ơn bác nhé
Có thể có 2 trường hợp xảy ra:
1. Cụ mắc bệnh tưởng, nghĩa là đúng lúc cụ để ý thì cái lọc gió điều hòa nó quá bẩn nên bị bí.
2. Thợ lắp không cẩn thận nên làm bẹp cái ống gió nằm ngay hai bên cái CD.

Xử lý:
1. Thay hoặc làm sạch cái lọc gió.
2. Tháo kiểm tra cái ống gió.
Rất đơn giản phải không bác?????

BlackSea

Xe máy
Bác HT ơi, cái miếng nhựa mỏng phía trước ở gầm xe SF bị vỡ một miếng, nhưng vẫn còn chắc chắn lắm thì có cần thay ngay không ạ. Cái đó nó chắn nước bắn lên máy phải không Bác?

XichLoBMW

Xe tải
Cụ xem chính xác là bao nhiêu giây thì nó tắt, 30 giây thì em thấy có vẻ không chính xác.

Cái vụ đèn AIR BAG này thì nó tồn tại khoảng 7 - 10 giây kể từ khi bật khóa điện lúc mới nổ máy. Sau đó có nổ lại thì đền này lại tắt ngay sau khi động cơ hoạt động. Ko biết có nên đem lên hãng check lại ko bác??? Cám ơn bác nhiều(b)

mrtran1201

Xe tải
em đi i30CW cũng cảm thấy điều hòa yếu lắm. Phải bật hết cỡ quạt giớ thì mới cảm thấy có gió thổi ra, chứ để nhỏ hơn là cảm thấy yếu.
Hôm nào bác HT kiểm tra thử giúp em phát xem thế nào?Em cũng chưa biết gặp bác kiểu gì bây giờ. Em chỉ rỗi vào chiều thứ 7 và CN thôi.

gianghongthanh

Xe đạp
Em có chú i10, đi được 3 tháng nay không có trục trặc gì. Tuy nhiên cách đây khoảng 1 tuần thì thấy có hiện tượng khi nhấn ga xe bị ì mất mấy giây rồi sau đó mới vọt đi, không như trước kia là vọt đi ngay lập tức.

Như vậy là bị làm sao hả các bác?

santarex

Đi bộ
em là lính mới , em mua xe santarex 2005 máy dầu 6 chỗ. Bác cho em hỏi cân áp xuất lốp bao nhiêu là đủ .:'(:'(

Cụ xem chính xác là bao nhiêu giây thì nó tắt, 30 giây thì em thấy có vẻ không chính xác.

Cái vụ đèn AIR BAG này thì nó tồn tại khoảng 7 - 10 giây kể từ khi bật khóa điện lúc mới nổ máy. Sau đó có nổ lại thì đền này lại tắt ngay sau khi động cơ hoạt động. Ko biết có nên đem lên hãng check lại ko bác??? Cám ơn bác nhiều(b)
Thế là HT airbag xe của bác bị bệnh......bình thường rồi, bệnh này nặng lắm!!!!:)):)):))

@ santarex: Xe em cũng dòng xe bác nhưng trẻ hơn, em bơm có 2kg/cm2 vid thường xuyên đi 1 mình.

Chỉnh sửa cuối:
em đi i30CW cũng cảm thấy điều hòa yếu lắm. Phải bật hết cỡ quạt giớ thì mới cảm thấy có gió thổi ra, chứ để nhỏ hơn là cảm thấy yếu.
Hôm nào bác HT kiểm tra thử giúp em phát xem thế nào?Em cũng chưa biết gặp bác kiểu gì bây giờ. Em chỉ rỗi vào chiều thứ 7 và CN thôi.
Bác thứ lỗi, kiểm tra hộ thì em e rằng em không thể bố trí được thời gian, nếu như bác mô tả thì cái lọc gió điều hòa của bác nó bẩn mất rồi, kiểm tra cái này quá đơn giản, thậm chí bác có thể tự làm.
Mời bác xem lại bài trả lời của em về vấn đề này vài trang trước để rõ hơn.

@ Gianghongthanh: I10 nhà bác lắp máy gì mới được chứ!!!! I10 có cả máy CRDI 1.2 lít EURO4 nữa đó bác!!!

Chỉnh sửa cuối:

bmw_hn

Xe hơi
Cám ơn bác HT nhé. Hy vọng là em mắc bệnh tưởng, chứ lắp DVD mà ảnh hưởng đến cái đường gió kể cũng bực mình thật. Hôm nào em đem ra thợ kiểm tra rồi báo cáo lại với bác.

Vietroad111

Xe buýt
Nếu em không nhầm thì cụ rước phải con nợ về nhà rồi, xe ấy bây giờ chỉ có phụ tùng cũ xách tay thôi, hàng mới rất hiếm, đó là em chưa kể đến cái vụ xe của cụ là loại chạy gas chuyển đổi sang chạy xăng. Em khuyên cụ chân thành, nên bán nó đi nếu cụ không phải là thợ thạo việc.
Bác Cứng đầu sui bán thì bán cho ai??? :^):^):^)Sau mấy bữa nữa lại có Bác vào hỏi Bác Hardtop về vụ này. Bác lại khuyên .... bán :)):)):)) Sau ... n lần thì cuối cùng Bác khuyên bán cho TỀ LỖ :21::21::21:

tiennd79

Xe máy
Cụ HT cho em hỏi: em chạy i30 được gần 1 năm, khoảng vài tháng gần đây khi đi vào chỗ mặt đường không tốt, ví dụ như đoạn Láng Hạ, gần trung tâm chiếu phim quốc gia chẳng hạn là có tiếng rò rò hoặc lạch cạch trong táp lô.
Em định mang đến viện để họ kiểm tra. Em nghe nói tháo táp lô cũng phức tạp lắm, vậy có phải chú ý gì không ạ? Em sợ thợ cứ mắm môi mắm lợi tháo mà gẫy lẫy thì có khi kêu to hơn và liệu nó có ảnh hưởng đến mấy cái airbag bên ghế phụ không? Và theo bác có nên tháo không ạ? (Thực ra đi vẫn không sao nhưng nghe thì hơi khó chịu)
Cảm ơn cụ (b)

MinhPT

Xe tăng
Chào bác HT,

Tại sao KM để gió gì cũng thấy gió nóng nhỉ? trong khi ngoài trời mát lắm, nhưng lấy gió trong hay gió ngoài vẫn thấy hơi nóng thổi ra.

Có cách gì khắc phục không?

Cám ơn bác,

mrtran1201

Xe tải
Bác thứ lỗi, kiểm tra hộ thì em e rằng em không thể bố trí được thời gian, nếu như bác mô tả thì cái lọc gió điều hòa của bác nó bẩn mất rồi, kiểm tra cái này quá đơn giản, thậm chí bác có thể tự làm.
Mời bác xem lại bài trả lời của em về vấn đề này vài trang trước để rõ hơn.
Dạ ko bác ah. Cái lọc gió này đã kiểm tra. Xe em mới đi có 7k thôi mà. Em cũng chưa rõ nguyên nhân, thôi để hôm nào em đưa ra 1 gara nào đó ktra cũng dc. Cám ơn bác đã trả lời. Em cũng biết là bác bận nên cg ko dám phiền.

SantaFe SLX 2.0

Đi bộ
Chào bác Hardtop! nghe nói Bác Hardtop đang thử nghiệm DVD do Huyndai Thái Lan OEM cho SF?! kết quả đến đâu rồi bác? tôi mới cưới nàng SF SLX 2009 rất muốn lắp DVD mà ý kiến trên 4R nhiều quan điểm khác nhau quá!! tôi muốn thỉnh giáo bác chuyên gia nên dùng loại nào đáp ứng 1 số tiêu chí sau:
- Chất lượng âm thanh tương đối
- Màn hình sắc nét, tương phản tốt hơn cái Caska 317
- Nhận được tín hiệu video từ Ipod video
- Điều khiển được trên vôlăng
- Lắp đặt đơn giản và ít can thiệp vào hệ thống điện của xe nhất
Cám ơn bác rất nhiều!:102:

Già Hạm

Đi bộ
Nếu em không nhầm thì cụ rước phải con nợ về nhà rồi, xe ấy bây giờ chỉ có phụ tùng cũ xách tay thôi, hàng mới rất hiếm, đó là em chưa kể đến cái vụ xe của cụ là loại chạy gas chuyển đổi sang chạy xăng. Em khuyên cụ chân thành, nên bán nó đi nếu cụ không phải là thợ thạo việc.

Thank bác! Đã vốt-ka cho bác nhé.
Nhưng bác xem lại giúp, chứ con này chạy xăng nguyên thủy mà? Em search thấy bán ở Úc, Mỹ nhiều. Máy 2.0 phun xăng điện tử, AT...
Em vừa đi Tuyên Quang về hôm qua, ngon lành, máy khỏe êm, lái tin cậy lắm. Chỉ có xăng mất 9L, chắc tại dàn cò?
Thôi thì hay dở ra sao em cứ chơi đã, Kệ! :21:
Các bác tư vấn cho em tiếp nhé!:77:

mtungdt

Xe máy
Chào bác HT em đang đặt hàng con Verna 1.4 AT có cả túi khí và phanh ABS.
- Cho em hỏi xe Verna mới chạy cần phải lưu ý những điển gì không ? (ưu nhược điểm của dòng xe này) em lần đầu mua xe chưa có nhiều KN.
- Em thường hay chạy MT nay chay xe AT em chưa hiểu lắm về nguyên lý của AT mong anh chỉ giúp.

Lammd

Xe tải
Bác Hardtop cho em hỏi với. Xe em SF 2004
khi em đi thỉnh thoảng có tiếng kêu chạm phanh (tiếng kêu xẹt xẹt, có khi kêu liên tục tới 15 phút lận)
Em đã cho vệ sinh má phanh, vệ sinh lá đồng nhưng vẫn không giảm. bác bắt bệnh và cho thuốc hộ em với. Thanks

getzbac

Xe tăng
Bác Hardtop cho em hỏi xe em Getz 1.1 có hiện tượng vù ga khi chuyển số thấp, nhất là những lúc tắc đường. Những lúc như vậy em thường đi số 2 không đạp ga, khi cắt côn thì đồng hồ đo vòng tua nhảy lên đến 1500 hoặc hơn trong khi lúc truớc chỉ khoảng 800. Em thấy trên VNEXPREES cũng có người hỏi về hiện tượng này nhưng chưa có ai trả lời thỏa đáng, chỉ thấy nói xe HQ thường bị bệnh này. Cái này có sửa được không bác. Xe em đi gần 10k đã bảo dưỡng lần 1 ở 199MK. Cảm ơn bác trước.

Chào bác HT,

Tại sao KM để gió gì cũng thấy gió nóng nhỉ? trong khi ngoài trời mát lắm, nhưng lấy gió trong hay gió ngoài vẫn thấy hơi nóng thổi ra.

Có cách gì khắc phục không?

Cám ơn bác,
Nếu bác chỉ để quạt gió thôi mà không bật AC thì nó hơi nóng hơn nhiệt độ ngoài trời là bình thường vì gió phải đi qua trở quạt gió, cái này rất nóng và không thể không kể đến cái giàn sưởi nằm ngay bên cạnh. Nếu bác bật AC, để nhiệt độ thấp mà nó vẫn nóng thì mới là bệnh.

@ all: Xin phép các bác kêu ca về tiếng ồn là em không thể giúp gì cho các bác được, cái món đó rất khó và yêu cầu phải làm OFF LINE.

Trạng thái
Thớt đang đóng