Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho HYUNDAI/KIA (F3)

Trạng thái
Thớt đang đóng
Bác Top ơi, dầu máy khi mới thay thì mức dầu nằm phía dưới cái chấm của chữ F một chút... sau khi chạy ~3,500km nữa em kiểm tra thì thấy nó tụt ~1cm so với lúc mới thay, như vậy có phải bị hao dầu máy hay bình thường hả bác ? Chắc là sau 1 thời gian vận hành thì dầu máy cũng sẽ bị hao bớt đi chứ bác nhỉ !
Cái thước ấy nó không chính xác đâu cụ ạ, tùy loại động cơ mà nó hao nhiều hay ít nhưng đại loại là có hao dầu. Muốn kiểm tra chính xác có hao dầu hay không thì người ta phải "xét nghiệm" bu gi và muội khí xả cụ ạ.

Cars

Xe đạp
Cái thước ấy nó không chính xác đâu cụ ạ, tùy loại động cơ mà nó hao nhiều hay ít nhưng đại loại là có hao dầu. Muốn kiểm tra chính xác có hao dầu hay không thì người ta phải "xét nghiệm" bu gi và muội khí xả cụ ạ.
Cảm ơn bác ! nhưng xe em là máy Hyundai 1.6 tự động bác ah, xe đã chạy 3 vạn km rồi.... không biết như vậy có bị hao dầu hay bình thường bác ơi !

sun10

Xe buýt
KIA forte để 1 tuần mà hết điện là bệnh rồi, để phát hiện có bệnh hay không thì dễ thôi, vấn đề xử lý mới khó và mất thời gian. Trước mắt cụ đóng cửa xe, để 30 giây rồi tháo cực bình, để 1 phút rồi sau đó kiếm lấy cái bóng đèn 12V-10W mắc nối tiếp giữa cực bình và cái dây điện (- hay + đều được), nếu bóng đèn sáng rõ thì là tiêu điện trong hệ thống của xe, nếu sáng yếu, chỉ đỏ hoặc nháy nháy yếu thì là do bình điện tự tiêu. Để xác định bình điện tự tiêu, khi nào cụ đi công tác khoảng 1 tuần thì trước khi đi tháo cực bình ra, lúc về lắp lại và để xem có yếu hay không, hoặc cụ làm ngay được là dùng đồng hồ đo trực tiếp điện áp 2 cực bình rồi đề, nếu điện áp rơi xuống dưới 10V thì nghĩa là bình teo.
Cám ơn cụ đã trả lời nhanh chóng gọn nhẹ, giờ cái bình acqui nó hết sạch sành sanh rồi, chắc nhà em lại phải nhờ các cụ KFC bơm cho ít điện rồi mới ktra được cụ nhỉ.
Em cũng phát hiện ra là nếu để công tắc đèn trần ở chế độ Door thì chỉ sau 2-3 ngày là hết, nhưng bật về chế độ OFF thì được lâu hơn, ngoài ra cái công tắc đèn xe mà cho về chế độ OFF thì cũng không bị mất điện nhanh như hiện tại, không biết có phải trục trặc ở hệ thống đèn đóm gì ko hả cụ ?
Hay tốt nhất cụ cho em địa chỉ của garage nào cụ hay lượn lờ ở đó em phi ra cụ test cho 1 nhát cho em yên tâm J
Cám ơn cụ rất nhiều

xedieu

Xe cút kít
Cụ sun thử tắt bằng tay hết sạch các thiết bị điện trước khi tắt máy xem đc bao lâu?

Cám ơn cụ đã trả lời nhanh chóng gọn nhẹ, giờ cái bình acqui nó hết sạch sành sanh rồi, chắc nhà em lại phải nhờ các cụ KFC bơm cho ít điện rồi mới ktra được cụ nhỉ.
Em cũng phát hiện ra là nếu để công tắc đèn trần ở chế độ Door thì chỉ sau 2-3 ngày là hết, nhưng bật về chế độ OFF thì được lâu hơn, ngoài ra cái công tắc đèn xe mà cho về chế độ OFF thì cũng không bị mất điện nhanh như hiện tại, không biết có phải trục trặc ở hệ thống đèn đóm gì ko hả cụ ?
Hay tốt nhất cụ cho em địa chỉ của garage nào cụ hay lượn lờ ở đó em phi ra cụ test cho 1 nhát cho em yên tâm J
Cám ơn cụ rất nhiều
Đó là cảm giác của cụ thôi, mấy cái đèn ấy nó điều khiển bằng máy tính (BCM) nên cái công tắc ấy chả ý nghĩa gì. Cuối tuần này em lại xuống Hyundai Giải Phóng, cụ xuống được thì em làm cho.

Maicon Phang

Xe hơi
Sáng em vừa qua 199MK thay dầu cho con Morning xong. Có anh trẻ thay cho đổ hơi thừa 1 chút quá vạch F 1 ít (khoảng 1.5 mm). Có sao không cụ HardTop nhể :^)

th.do

Xe máy
@Cụ Hát tốp,
Cảm ơn cụ giúp đỡ em nhiều lần.
Cụ check giúp em xem cái này có đúng là lọc gió (intake air filter) cho kia sporrtage crdi 2006 của em không cụ nhé.
Part code: 28113-08000 hoặc 28113-2F250
Nếu chỗ cụ có thì cụ báo em để em thay nhé.
Cảm ơn cụ.

c3df32ea

Tháo bánh
cái đèn két nước có nhiệt độ của em cứ sáng xanh là sau hả các cụ? em muốn tắt nó đi thì thế nào nhỉ? em là Forte ạ.

Máy bị đơ

Xe điện
Sáng em vừa qua 199MK thay dầu cho con Morning xong. Có anh trẻ thay cho đổ hơi thừa 1 chút quá vạch F 1 ít (khoảng 1.5 mm). Có sao không cụ HardTop nhể :^)
Quá 1,5cm cũng không sao nữa là 1,5mm, cụ yên tâm nhá!

@Cụ Hát tốp,
Cảm ơn cụ giúp đỡ em nhiều lần.
Cụ check giúp em xem cái này có đúng là lọc gió (intake air filter) cho kia sporrtage crdi 2006 của em không cụ nhé.
Part code: 28113-08000 hoặc 28113-2F250
Nếu chỗ cụ có thì cụ báo em để em thay nhé.
Cảm ơn cụ.
Chăm rưởi cụ ạ, hàng có sẵn cả núi lun.

cái đèn két nước có nhiệt độ của em cứ sáng xanh là sau hả các cụ? em muốn tắt nó đi thì thế nào nhỉ? em là Forte ạ.
Nổ máy nóng lên một tí là nó phải tắt ngay, không tắt là có vấn đề, sửa xong vấn đề là nó tắt luôn.

Carens_SX

Xe buýt
Cụ HT chẩn đoản giúp em cái bệnh này phát:

Em mới phát hiện con Carens của em lúc mới khởi động thì khi đánh lái thấy hơi cót két, chạy 1 lúc thì ko còn hiện tượng này nữa. Em đoán không biết liệu xe em có phải khô dầu mỡ ở hệ thống lái không. Bác cho em hỏi nếu phải bảo dưỡng tra dầu mỡ hệ thống lái thì mất nhiều thời gian không cụ?

trankhanh

Xe máy
Cảm ơn Bác HT vì tất cả. Tui có câu hỏi muôn thuở về mức tiêu thụ nhiên liệu. Tui nghe có bác bẩu là Cà-rem nhà em chỉ ăn hết khoảng 6 lít dầu/100 km đường hỗn hợp. Tui đi cực kỳ cẩn thận mà chẳng bao giờ dưới 8 lít cả, hay tui đi có vấn đề bác nhỉ? Hay là xe tui có vấn đề? (Cà-rem dầu, AT).

Giống ngày trước, tui đi Yaris 1.3, AT, mọi người bảo chỉ ăn hết 6 lít (có cụ còn bảo 4.8 lít), tui chẳng bao giờ đi được 7 lít cả, toàn 7 lít trở lên. Hay tại tui đi nhỉ?

Theo bác thì thế nào?:102:

Chỉnh sửa cuối:
Cụ HT chẩn đoản giúp em cái bệnh này phát:

Em mới phát hiện con Carens của em lúc mới khởi động thì khi đánh lái thấy hơi cót két, chạy 1 lúc thì ko còn hiện tượng này nữa. Em đoán không biết liệu xe em có phải khô dầu mỡ ở hệ thống lái không. Bác cho em hỏi nếu phải bảo dưỡng tra dầu mỡ hệ thống lái thì mất nhiều thời gian không cụ?
Vấn đề tiếng ồn là vấn đề nhức đầu nếu làm online thế này, ít nhất cụ cũng phải khoanh vùng được cái tiếng kêu thì em mới phán tiếp được.

Cảm ơn Bác HT vì tất cả. Tui có câu hỏi muôn thuở về mức tiêu thụ nhiên liệu. Tui nghe có bác bẩu là Cà-rem nhà em chỉ ăn hết khoảng 6 lít dầu/100 km đường hỗn hợp. Tui đi cực kỳ cẩn thận mà chẳng bao giờ dưới 8 lít cả, hay tui đi có vấn đề bác nhỉ? Hay là xe tui có vấn đề? (Cà-rem dầu, AT).

Giống ngày trước, tui đi Yaris 1.3, AT, mọi người bảo chỉ ăn hết 6 lít (có cụ còn bảo 4.8 lít), tui chẳng bao giờ đi hết 7 lít cả, hay tại tui đi nhỉ?

Theo bác thì thế nào?:102:
Máy 2.2, nếu cố tình chạy thì em cũng đã từng chạy được xuống đến 5,7 lít/100km, nhưng mà nếu bắt em phải đi như thế thì em sẽ vứt mợ nó xe đi chứ khó chịu lắm. Cụ chạy được 8lits/100km là giỏi rồi. Yaris em chưa có kinh qua nhưng mà Matiz thì em chạy 4 đời xe rồi, các chủ se thường tự huyễn hoặc đứa con cưng của mình và gán cho nó cái mác "ăn ít" nhưng em thuộc loại tài già thì em khẳng định Matiz máy 0.8 không ăn ít hơn 7 lít/100km hỗn hợp ở ĐK sử dụng bình thường.
Vậy cụ cũng thuộc loại tài già rồi đới, cụ cứ yên tâm mà diễn tiếp.

Carens_SX

Xe buýt
Em thấy kêu khi bẻ lái quá 1/2 vòng cụ ạ, tiếng kêu ở trong phần buồng máy, em xin hỏi bác là xe mới chạy có cần phải vào xưởng để tra dầu mỡ phần hệ thống lái không ạ?:)

Thần Tài

Xe điện
Vấn đề tiếng ồn là vấn đề nhức đầu nếu làm online thế này, ít nhất cụ cũng phải khoanh vùng được cái tiếng kêu thì em mới phán tiếp được.

Máy 2.2, nếu cố tình chạy thì em cũng đã từng chạy được xuống đến 5,7 lít/100km, nhưng mà nếu bắt em phải đi như thế thì em sẽ vứt mợ nó xe đi chứ khó chịu lắm. Cụ chạy được 8lits/100km là giỏi rồi. Yaris em chưa có kinh qua nhưng mà Matiz thì em chạy 4 đời xe rồi, các chủ se thường tự huyễn hoặc đứa con cưng của mình và gán cho nó cái mác "ăn ít" nhưng em thuộc loại tài già thì em khẳng định Matiz máy 0.8 không ăn ít hơn 7 lít/100km hỗn hợp ở ĐK sử dụng bình thường.
Vậy cụ cũng thuộc loại tài già rồi đới, cụ cứ yên tâm mà diễn tiếp.
Cụ HT nói chuẩn không phải chỉnh, em đi Getz ghẻ 1.1 nếu chỉ tính chạy đường trường không, đổ xăng khi bắt đầu và đổ khi đến nơi thì có lần còn xuống dưới 6l/100km chứ còn chạy trong thành phố quê em chả đông đúc như Hà Lội của các cụ thì cũng phải khoảng 7.5-8l. Nói chung cứ bình quân 7-7.5 nếu chạy bình thường, em thì điều hòa bật 100%.

botom

Xe tăng
STF 2009: Xi nhan gương lái ngỏm

Bác Hardtop làm ơn cho em hỏi với. Cái xe của em hôm nay em để ý la xi nhan trên gương bên lái của em nó ngỏm rồi thì phải. Bật xi nhan thì chỉ thấy nó lóe lên một tý rồi không nháy nữa. Mọi khi bấm khóa xe thì nó lóe lên, bây giờ cũng chẳng thèm lóe lên. Như vậy có phải là nó chết rồi không ạ. Mà hình như nó cũng không phải là chết hẳn, vì xi nhan thì vẫn thấy lóe lên 1 cái rồi không nháy nữa.

Xe em mới đi 1 năm mà đã ngỏm xi nhan rồi hả bác? Thay bóng đèn này có cần vào xưởng không bác? Em vẫn vào xưởng của bác ở Giải Phóng. Nhưng thay cái nhỏ thế này vào xưởng cũng ngại ghê.

Mà hôm nọ có 1 em gái ở xưởng của bác gọi em giọng rất ngọt ngào, bảo là nếu anh đi ít, chưa đến 5000 km mà quá 6 tháng rồi thì anh cũng nên đến xưởng thay dầu bảo dưỡng. Em ấy nói thế có đúng không bác?

Đội ơn bác trước ạ.

linhnm

Xe tải
Bẩm cụ Hard, Vợ 2 Morning AT của em tình hình là từ lúc lấy xe về đi đến nay gần 1 tuần mà nó uống ác quá cụ ơi. Em là tài mới nên mua xe về là đi cũng không để ý lắm đến vòng tua, tự nhiên hôm qua đi ăn về để ý thấy mớm ga thui đã lên hơn 2k còn đâu thì ít nhất cũng hơn 1k rồi, không biết thế có cao không chứ thế này chắc em chết mất thôi. Tính cả đi từ HP lên đến nay là hơn 300km chút xíu, đổ 1 lần từ HP lên đến HN là hết xăng, lần 2 em đổ đầy bình mà bây h còn có đúng 1 vạch mà đi được có hơn 100km. Xin cụ tư vấn em vụ này với, kính cụ (c)

larafrith

Xe đạp
Bác Tốp cho nhà cháu hỏi, xe Getz nhà cháu đi được hơn 7,200km, truoc cháu ko để ý, giờ chạy đường xóc đi một mình cảm giác có tiếng kêu cọt kẹt từ gầm ghế sau, đi đủ 4 người thì lại êm ru. Xe đỗ 1 chỗ, ko có tải, cháu đu lên đuôi xe cho nhún nhày thì cũng thấy có tiếng kêu cọt kẹt chỗ hai bánh sau. Nhà cháu có mang qua chỗ Phạm Văn Đồng, có anh trẻ trẻ rất nhiệt tình, đi thử, nâng gầm lên xiêt lại ốc, xịt xịt cái gì vào chỗ mấy con ốc, về nhà cháu đi vẫn thấy như cũ. Cháu nhờ cụ Tốp phán cho cháu một câu xem có bệnh gì hay cháu bệnh tưởng??? Đội ơn cụ!!!

Bác Hardtop làm ơn cho em hỏi với. Cái xe của em hôm nay em để ý la xi nhan trên gương bên lái của em nó ngỏm rồi thì phải. Bật xi nhan thì chỉ thấy nó lóe lên một tý rồi không nháy nữa. Mọi khi bấm khóa xe thì nó lóe lên, bây giờ cũng chẳng thèm lóe lên. Như vậy có phải là nó chết rồi không ạ. Mà hình như nó cũng không phải là chết hẳn, vì xi nhan thì vẫn thấy lóe lên 1 cái rồi không nháy nữa.

Xe em mới đi 1 năm mà đã ngỏm xi nhan rồi hả bác? Thay bóng đèn này có cần vào xưởng không bác? Em vẫn vào xưởng của bác ở Giải Phóng. Nhưng thay cái nhỏ thế này vào xưởng cũng ngại ghê.

Mà hôm nọ có 1 em gái ở xưởng của bác gọi em giọng rất ngọt ngào, bảo là nếu anh đi ít, chưa đến 5000 km mà quá 6 tháng rồi thì anh cũng nên đến xưởng thay dầu bảo dưỡng. Em ấy nói thế có đúng không bác?

Đội ơn bác trước ạ.
Đèn trên gương là đèn LED nên thực tế không ai thay bóng đèn cụ ạ mặc dù có thể thay được, hiện tượng như xe của cụ có thể do chết con di-ốt chặn thôi nhưng cho dù như thế thì các xưởng cũng thường thay cả đèn.
Dầu thì đúng là 6 tháng mà chưa đến 5000km thì cũng nên thay dầu.

Bẩm cụ Hard, Vợ 2 Morning AT của em tình hình là từ lúc lấy xe về đi đến nay gần 1 tuần mà nó uống ác quá cụ ơi. Em là tài mới nên mua xe về là đi cũng không để ý lắm đến vòng tua, tự nhiên hôm qua đi ăn về để ý thấy mớm ga thui đã lên hơn 2k còn đâu thì ít nhất cũng hơn 1k rồi, không biết thế có cao không chứ thế này chắc em chết mất thôi. Tính cả đi từ HP lên đến nay là hơn 300km chút xíu, đổ 1 lần từ HP lên đến HN là hết xăng, lần 2 em đổ đầy bình mà bây h còn có đúng 1 vạch mà đi được có hơn 100km. Xin cụ tư vấn em vụ này với, kính cụ (c)
Hoặc cụ bật đèn O/D OFF khi chạy xe hoặc hộp số xe cụ nó bị hỏng mất rồi nên xe chỉ chạy ở số 3 hoặc số 2 thì nó mới uống dã man như vậy, cụ nên đưa xe tới xưởng để kiểm tra.

Bác Tốp cho nhà cháu hỏi, xe Getz nhà cháu đi được hơn 7,200km, truoc cháu ko để ý, giờ chạy đường xóc đi một mình cảm giác có tiếng kêu cọt kẹt từ gầm ghế sau, đi đủ 4 người thì lại êm ru. Xe đỗ 1 chỗ, ko có tải, cháu đu lên đuôi xe cho nhún nhày thì cũng thấy có tiếng kêu cọt kẹt chỗ hai bánh sau. Nhà cháu có mang qua chỗ Phạm Văn Đồng, có anh trẻ trẻ rất nhiệt tình, đi thử, nâng gầm lên xiêt lại ốc, xịt xịt cái gì vào chỗ mấy con ốc, về nhà cháu đi vẫn thấy như cũ. Cháu nhờ cụ Tốp phán cho cháu một câu xem có bệnh gì hay cháu bệnh tưởng??? Đội ơn cụ!!!
Cụ thông cảm, vấn đề tiếng ồn nhà cháu không làm online được.

thanhduong

Xe tải
Bác hardtop ơi cho cháu hỏi chút. Cháu vừa mới mua con xe KIA cũ 2007 AT, nó bị cái bệnh là ĐÈN xe lúc sáng lúc không, lúc mất đèn hơi đạp phanh 1 chút nó nháy nháy đèn rồi lại mất. Bác làm ơn cho cháu hỏi bệnh của nó là j vậy. Cháu vừa thay acquy.Thanks bác

Trạng thái
Thớt đang đóng