Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng

hoanghuy

Xe đạp
Cụ Top ơi cho em hỏi!
KF nhà em là khi em vào D hay R thì ga tự nhiên tăng và giảm, em để nó tự chạy xem thế nào thì nó lên đến 20km/h một hồi rồi lại giảm, rồi lại tăng. Vừa rồi em có vào bảo dưỡng và thổi rửa bướm ga tuy nhiên đến nay vẫn không có gì thay đổi (em chưa vệ sing bugi) và dạo này tình trạng trầm trọng hơn, khi chạy 60-70km/h thì ga cứ tự nhiên tăng rồi giảm. Xin hỏi bác có cách nào xử lý giúp ko ạh.

Bác Top Ơi, xe em KF hôm nay không dùng được smartkey, phải dùng chìa cơ để mở , em đã thử cả chìa dự phòng nhưng vẫn không được nên chắc không phải hết pin , Bác kiểm tra giúp em được không ạ? hoặc có chỗ nào kiểm tra được không Bác, em Ỏ Hoàng Quốc Việt

Xe em mới chạy được 13.000km, hôm nay em vừa dán lại kính lái xong, lúc đi vễ vẫn được, đến chiều mới bị không biết có phải tại dán kính nước ẩm vào chỗ nào khôgn bác? bác giúp e cái nhá
Ối giời ôi, thế thì cụ đi viện ngay đi không có lại thiệt hại một số chục triệu đấy, nhất là khi cụ dán phim kính lái. Theo em cụ nên xuống Hyundai Giải Phóng.

Cụ Top ơi cho em hỏi!
KF nhà em là khi em vào D hay R thì ga tự nhiên tăng và giảm, em để nó tự chạy xem thế nào thì nó lên đến 20km/h một hồi rồi lại giảm, rồi lại tăng. Vừa rồi em có vào bảo dưỡng và thổi rửa bướm ga tuy nhiên đến nay vẫn không có gì thay đổi (em chưa vệ sing bugi) và dạo này tình trạng trầm trọng hơn, khi chạy 60-70km/h thì ga cứ tự nhiên tăng rồi giảm. Xin hỏi bác có cách nào xử lý giúp ko ạh.
Cụ để galanti nó chạy đến 20km/h là bình thường tuy nhiên ga không đều thì lại là bệnh. Cụ đã đi làm VS cái bướm ga nhưng không biết họ có làm van không tải không. Cụ nên quay lại xưởng, nơi có máy Scan để xem lại thông số xem chỗ nào bất thường thì mới xử được.

HoangTung76

Xe điện
Cụ Hard ơi giúp em với.
Con caren nhà e không hiểu sao dạo này điều hòa bật lên nbos hay có mùi lạ rất khó chịu ( giống như mùi hóa chất của bột cứu hỏa đấy ), và chạy thì lúc nóng, lúc lạnh ( em để tay và cảm nhận như thế ) không biết nó bị bệnh gì không? E ở Hải Phòng cơ, dưới em cúng có xưởng của Huyndai, bác xem giùm em với hay phải cho e nó vào viện nhỉ. Xe em chạy được 8k, hồi mua về chưa bao giờ bị như thế, nó mới bị khoảng được 1 tháng ạ. Bác xem giúp em với nhá.

ruoi

Xe điện
Website
www.sirnam.co.cc
Có vẻ như bộ côn trong hộp số có vấn đề hoặc dầu hộp số đã đến lúc phải thay, thêm vào đó cũng làm luôn vấn đề cái lọc gió, lọc xăng và làm vệ sinh cái van không tải cụ ạ.
Hôm trước em có cho xem ra gara Ngọc Khánh để kiểm tra, sau khi đi thử 1 vòng về thì có bác kỹ thuật ra reset lại các thông số cho xe em rùi bảo em đi thử, nếu vẫn còn hiện tượng thì quay lại ktr. Khi về em đi thì em thấy khi mới nổ máy mà đi chậm thì có hiện tượng như trên, còn đi 1 lúc nóng máy rồi thì đỡ hơn. Em dự là buji có vấn đề, vì em có tham khảo qua 1 số bài viết thì thấy đa phần là buji. Em định sẽ thay buji Denso IK16 cho xe không bit có được không cụ nhỉ?

MinhKhoi2007

Xe tăng
Chào bác Top. Em mới mua xe KM 2010 số tự động, chạy được hơn một tháng rồi mới phát hiện là đi toàn để ở số 3 thui . Xe em thỉnh thoảng mới chạy nhanh đường dài vậy có ảnh hưởng gì không hả bác ? Phải kiểm tra hay làm gì không ?

Song Hong

Xe buýt
Đại ka ơi, cái Triton nó thiết kế cái đầu dầu thừa nối với lọc gió nên xe đạp ga cứ khói um lên, e tháo dây đó ra và bịt lại đầu vào lọc gió thì ngon lành, nhưng về lâu về dài nó có ảnh hưởng gì ko đại ka? Mai thứ 7, vợ chồng em lên mời cụ đi nhậu nhé:x

Cụ Hard ơi giúp em với.
Con caren nhà e không hiểu sao dạo này điều hòa bật lên nbos hay có mùi lạ rất khó chịu ( giống như mùi hóa chất của bột cứu hỏa đấy ), và chạy thì lúc nóng, lúc lạnh ( em để tay và cảm nhận như thế ) không biết nó bị bệnh gì không? E ở Hải Phòng cơ, dưới em cúng có xưởng của Huyndai, bác xem giùm em với hay phải cho e nó vào viện nhỉ. Xe em chạy được 8k, hồi mua về chưa bao giờ bị như thế, nó mới bị khoảng được 1 tháng ạ. Bác xem giúp em với nhá.
Xe bác nếu xài điều hòa tự động thì bác có thể tự test bằng cáh nhấn và giữ nút OFF, đồng thời nhấn 4 lần nút MODE ^ rồi báo lại cho em kết quả hiển thị trên màn hình. Việc điều hòa có mùi ấy là bất thường vì trong HT điều hòa không có cái gì có thể gây mùi ấy, cụ thử kiểm tra xem trong cốp phụ có cái gì gây mùi không.

Hôm trước em có cho xem ra gara Ngọc Khánh để kiểm tra, sau khi đi thử 1 vòng về thì có bác kỹ thuật ra reset lại các thông số cho xe em rùi bảo em đi thử, nếu vẫn còn hiện tượng thì quay lại ktr. Khi về em đi thì em thấy khi mới nổ máy mà đi chậm thì có hiện tượng như trên, còn đi 1 lúc nóng máy rồi thì đỡ hơn. Em dự là buji có vấn đề, vì em có tham khảo qua 1 số bài viết thì thấy đa phần là buji. Em định sẽ thay buji Denso IK16 cho xe không bit có được không cụ nhỉ?
Em không thạo về thông số của Bu-gi lắm nhưng I30 hình như hiện nay chỉ có hãng mới có bu-gi đúng loại.

Chào bác Top. Em mới mua xe KM 2010 số tự động, chạy được hơn một tháng rồi mới phát hiện là đi toàn để ở số 3 thui . Xe em thỉnh thoảng mới chạy nhanh đường dài vậy có ảnh hưởng gì không hả bác ? Phải kiểm tra hay làm gì không ?
Chỉ hại túi tiền bác đổ ra mua xăng thôi bác ạ.

Đại ka ơi, cái Triton nó thiết kế cái đầu dầu thừa nối với lọc gió nên xe đạp ga cứ khói um lên, e tháo dây đó ra và bịt lại đầu vào lọc gió thì ngon lành, nhưng về lâu về dài nó có ảnh hưởng gì ko đại ka? Mai thứ 7, vợ chồng em lên mời cụ đi nhậu nhé:x
Hãng nó làm thì chả có sai đâu, nhất là với một cái thiết bị hết sức quen thuộc như cái ống đó. Nếu cắm ống vào mà khói là bất thường rồi. T7 mời cụ xuống DHGP để em xem cụ tỷ nó thế nào nhá!

hoangvoila

Xe tăng
Cụ tốp cho em hỏi chút

HD đang có chương trình gì KM khuyến meo gì đấy, tóm lại là bảo dưỡng miễn phí rồi giảm giá phụ tùng.

Em định sang tuần xuống gặp chú Tuấn một tí luôn, nhưng thấy bảo dầu máy là loại shell gì mà 20W50. Em nhớ cụ bảo phẩm cấp loại này thấp hay sao ý.

Cụ cho em xin ý kiến về dầu máy dùng cho I30, chắc em đi mua xuống đấy thay luôn. Xe em 2van5, em định thay lọc dầu, lọc gió điều hòa. Còn lọc xăng có cần thay luôn ko cụ? Với cả có cần kiểm tra vệ sinh bu gi bướm ga rồi van viếc gì không ạ?

Cảm ơn cụ nhiều

Korea parts

Xe buýt
Chào bác Top! Em mới bảo dưỡng 48,000km ở HDGP được 1 tuần - thay dầu, lọc dầu, thay lọc xăng, thay dầu hộp số tự động, thay nước làm mát, bảo dưỡng phanh.... Nhưng dạo này em đi cảm thấy xe ăn xăng hơn và bị hao nước làm mát, ko biết có phải do thay nước làm mát nên bị hụt nước không....từ hôm thay nước đến giờ em đã phải bổ sung thêm 500ml nước xanh mà vẫn bị thiếu. Không biết có bị sao không bác nhỉ ? (trước đó xe em ko bị hao nước). Mấy hôm nay xe em lại bị hiên tượng máy gõ roóc roóc khi tăng ga nhẹ nhẹ, em vẫn dùng A92 bác ah.
Thứ 7 này bác có qua HDGP không em nhờ bác ngó qua giúp em với , xe em là Avante 1.6AT bác ah!
Cảm ơn bác nhiều !

Cụ tốp cho em hỏi chút

HD đang có chương trình gì KM khuyến meo gì đấy, tóm lại là bảo dưỡng miễn phí rồi giảm giá phụ tùng.

Em định sang tuần xuống gặp chú Tuấn một tí luôn, nhưng thấy bảo dầu máy là loại shell gì mà 20W50. Em nhớ cụ bảo phẩm cấp loại này thấp hay sao ý.

Cụ cho em xin ý kiến về dầu máy dùng cho I30, chắc em đi mua xuống đấy thay luôn. Xe em 2van5, em định thay lọc dầu, lọc gió điều hòa. Còn lọc xăng có cần thay luôn ko cụ? Với cả có cần kiểm tra vệ sinh bu gi bướm ga rồi van viếc gì không ạ?

Cảm ơn cụ nhiều
Đúng là đang có KM theo chương trình của HD Thành Công, vậy nên họ bảo dùng dầu gì em cũng không biết mũa, Shell thì Hyundai khuyến cáo là nên lựa chọn cho xe Hyundai nhưng ở đây em không biết phẩm cấp của Shell này là gì nên em không có lời khuyên nào cho cụ cả.
2,5 vạn thì cụ nên làm tất mấy cái món mà cụ đã nhắc tới.

Chào bác Top! Em mới bảo dưỡng 48,000km ở HDGP được 1 tuần - thay dầu, lọc dầu, thay lọc xăng, thay dầu hộp số tự động, thay nước làm mát, bảo dưỡng phanh.... Nhưng dạo này em đi cảm thấy xe ăn xăng hơn và bị hao nước làm mát, ko biết có phải do thay nước làm mát nên bị hụt nước không....từ hôm thay nước đến giờ em đã phải bổ sung thêm 500ml nước xanh mà vẫn bị thiếu. Không biết có bị sao không bác nhỉ ? (trước đó xe em ko bị hao nước). Mấy hôm nay xe em lại bị hiên tượng máy gõ roóc roóc khi tăng ga nhẹ nhẹ, em vẫn dùng A92 bác ah.
Thứ 7 này bác có qua HDGP không em nhờ bác ngó qua giúp em với , xe em là Avante 1.6AT bác ah!
Cảm ơn bác nhiều !
Hao nước có thể là do hệ thống bị "E" nên chạy khoảng 1 ~2 tuần đầu sẽ thấy hao nước, thực chất là nó xả e đi chứ không phải hao do thay nước mới bác ạ - điều này là bình thường do ở xưởng thì không thể có máy hút chân không như ở dây chuyền SX. Nếu thấy hao thì cụ chỉ cho thêm nước mềm vào thôi chứ không nên bổ sung "nước xanh".
Thứ bảy này em có vài giờ ở đó trong buổi sáng, nếu tiện thì bác qua em có thể xem giúp.

GANHO

Xe buýt
Ối giời ôi, thế thì cụ đi viện ngay đi không có lại thiệt hại một số chục triệu đấy, nhất là khi cụ dán phim kính lái. Theo em cụ nên xuống Hyundai Giải Phóng.

Thanks Cụ Top nhiều nhá, hôm trước gọi cho cụ xong em mất ngủ cả đêm chỉ chờ đến sáng đưa bà 2 đi viện, sang ra bấm thử cái điều khiển nó lại bình thường, nhưng hôm nào em đăng ký 1 xuất cụ scan kiểm tra giúp em xem có trục trặc gì không, mấy hôm nay cty nhièu việc quá không qua HDGP để kiểm tra được

Thanks Cụ Top nhiều nhá, hôm trước gọi cho cụ xong em mất ngủ cả đêm chỉ chờ đến sáng đưa bà 2 đi viện, sang ra bấm thử cái điều khiển nó lại bình thường, nhưng hôm nào em đăng ký 1 xuất cụ scan kiểm tra giúp em xem có trục trặc gì không, mấy hôm nay cty nhièu việc quá không qua HDGP để kiểm tra được
Thế thì cụ gặp may vì nước vào ít nên nó đã tự khô khi cụ chạy điều hòa rồi đấy.

xedieu

Xe cút kít
Cụ Hardtop ơi mai em vào HD GP bảo dưỡng 2 vạn km mà chưa biết Tucson 2010 máy xăng thì dùng dầu gì là hợp lý nhất? Tại hôm trước em có đọc được cụ bảo là "dầu tốt nhất được khuyên dùng cho xe Hyundai máy dầu là SHELL - HELIX, 10W40"

Thanks cụ!

elegantteam

Xe tăng

thangtrong4590

Xe hơi
cụ hardtop cho cháu hỏi xe nhà cháu là Forte của trường Hải.Mỗi khi ấn nút khởi động để bật các thiết bị điện lên(không phải là đạp phanh để đề) thì trên đèn thông báo hiện đèn báo đó hình ắc quy lên.Khi khởi động nó lại tắt.Cụ cho cháu hỏi có phải là tại ắc quy có vấn đề không ạ..??Và cách khắc phục phải làm thế nào ạ.Kính mong cụ chỉ giáo giúp cháu

xedieu

Xe cút kít
Kính cụ Hardtop,

Hôm qua ở HD GP lúc về chả thấy cụ đâu để chào! :) Hồi xưa nhờ cụ rồi nhưng hôm nay về quê rảnh rỗi mới lôi ra chụp được, cụ dịch giúp cháu 2 cái bảng cầu chì của Tucson 2010 với ạ!

tuhu

Xe tải
Chào Cụ Top ạ, mấy hôm nay nhà cháu bị bệnh giống nhà Cụ này, Cụ sang bắt bệnh giúp chúng em với ạ, em đi Click được 3 vạn rồi Cụ ạ!

trienchieu12

Xe tăng
Cụ Top ơi cho em hỏi, em đi i30 pre, dạo này xe khá ì,thườg đi trong thành phố thấy máy gầm to hơn bt lúc đi trong phố, chuyển số chậm, máy ko bốc, mà đi đi từ từ ở chế độ idle lúc tăng tốc có nghe thấy tiếng gõ nhẹ, cụ chẩn cho em với. ( lọc gió động cơ em mới vệ sinh, vẫn màu vẫn sạch, lọc xăng mới thay lúc 2,5 vạn, h là 2,8 vạn) mà h đi đường em cảm giác thấy gai gai chân ga, dưới gầm xe

Nguyen Ha

Xe đạp
Chào bác Top!
Xe tôi Huynhdai i30 đời 2008, chạy 2 vạn Km. Hai tháng trước chạy đường HCM buồn ngủ húc bánh bên phải vào đống đá làm đường. Sau đó vẫn chạy bình thường, mãi tuần vừa rồi mới phát hiện ra bánh trước bên phải hơi bị nghiêng (hơi choãi ra ngoài).
Mang xe đến Huynhdai Ngọc Khánh kiểm tra (đồng thời kiểm tra 02 bệnh có sẵn của xe " Cợm lên tay lái khi đánh lái" và "cảnh báo VDC OFF")
Công việc đã làm sau khi kiểm tra như sau:
-Thay cây giảm sóc trước phải, thay Rôtuyn lái ngoài phải.(cây giảm sóc do va chạm nên bị hơi cong).
- Tháo trụ lái, tháo cột lái chỉnh lại
- Thay công tắc đèn phanh (khi kiểm tra mới biết mất đèn phanh)
Kết quả:
* Bánh trước phải đã thẳng lại
* Hết bệnh "cợm lên tay lái" tuy nhiên tay lái hơi nặng hơn trước (thể hiện "độ nhậy" tự cân bằng lái ko bằng trước), tay lái tự cân bằng bị lệch sang phải khoảng 10 độ thể hiện xe nhao sang phải ( mặc dù đi ở chỗ đường bằng phẳng).
* Cảnh báo VDC OFF ko xử lý được. Thợ "hãng" nói có thể hỏng cảm biến góc lái gắn liền với cột lái, để theo dõi thêm và có thể phải thay cả cột lái.
Hiện tượng cảnh báo "VDC OFF" hiện nay như sau:
- Khởi động vào số "D" Ko ga đi cả buổi ko bị cảnh báo, khi đặt chân ga và thốc nhẹ ga thì xuất hiện cảnh báo "VDC OFF".
- Vào số lùi "R" thì thốc ga thoải mái ko bị cảnh báo nói trên.

Vậy, nhờ Bác Top tư vấn hộ hai vấn đề trên:
* Tự cân bằng lái bị lệch
* Cảnh báo "VDC OFF" như đã nói trên.

Cám ơn bác Top nhiều!

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng