Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng

caocongminh

Xe đạp
Bác hardtop ơi em hỏi thêm là con verna của em khi lắp camera và màn hình gương lùi xong thì có bệnh là:
để cần số ở P mà khởi động thì nó cứ kêu inh ỏi (giống tiếng kêu của cảm ứng lùi khi đến gần vật nào ý) mà có chuyển sang chế độ khác cũng ko hết.
chỉ có cắt tắt mắt đi, rồi chuyền cần số sang chế độ N để khởi động thì mới hết và sau đó thì dùng ngon lành đc.
Bác giúp em xem khắc phụ thế nào với nhé

Bác hardtop ơi em mới lấy con verna 2010. tìm mãi ko thấy sách hướng dẫn bằng tiếng anh, bác có ko cho em xin hoặc mượn photo với. sách đi theo xe bằng tiếng hàn chịu. Nên 1 số nút trên xe chẳng biết dùng để làm gì
Em có thể biếu bác file mềm bản tiếng Anh bác ạ, xe có quá ít nên không có bản tiếng Việt.

Cụ cho em hỏi xe i30 máy xăng nên dùng dầu nhớt phẩm cấp và chỉ số ra sao, em hay dùng loại Mobil super 2000 với chỉ số 10W-40 nhưng có hôm vào chỗ cụ Rack 87 TP thay dầu, chỗ đó ko có loại này nên em thay tạm Mobil 20W-50 (Mobil super 1000), rẻ hơn, phẩm cấp có vẻ thấp hơn nhưng mờ.... lại thấy máy có vẻ êm hơn, hic hic~X(
20W50 đặc hơn nên cụ chạy thấy nó êm hơn là đúng rồi, mà theo em thì cụ cũng nên dùng loại này cho xe của cụ.

Thực ra nó ko phải là tiếng kêu cụ ạ, nó là cảm nhận khi tay mình quay vô lăng thì tay mình cảm thấy cái cợm nhẹ đó, em chắc chắn là thế vì em chạy nó từ khi mua đến giờ ko bao giờ cảm thấy cái đó. Nhưng mà mấy hôm nay đi lại ko thấy nữa, dù đi ít. Cụ Tóp bảo ko nghiêm trọng nên em cũng yên tâm và theo dõi tiếp!
Tiếng kêu và cảm giác thì em không thể cảm nhận được khi online thế này nên em chỉ dự rất sơ sài như vậy thôi ạ.

Bác hardtop ơi em hỏi thêm là con verna của em khi lắp camera và màn hình gương lùi xong thì có bệnh là:
để cần số ở P mà khởi động thì nó cứ kêu inh ỏi (giống tiếng kêu của cảm ứng lùi khi đến gần vật nào ý) mà có chuyển sang chế độ khác cũng ko hết.
chỉ có cắt tắt mắt đi, rồi chuyền cần số sang chế độ N để khởi động thì mới hết và sau đó thì dùng ngon lành đc.
Bác giúp em xem khắc phụ thế nào với nhé
Vấn đề là cái gì nó kêu, kêu ở đâu cụ ạ, nhất là việc nó kêu ở thiết bị nguyên bản hay lắp thêm và khi lắp thêm màn hình gương thì bác có vứt cái gì zin theo xe đi không ạ.

caocongminh

Xe đạp
thanks bác Top nhiều nhé, bác cho em xin file mềm vào địa chỉ email nhé caocongminh@gmail.com
còn vụ kêu thì em đã xem xét kỹ là Cái màn hình nó kêu, cứ để chế độ P mà khởi động máy là cái màn hình kêu. Khi chuyển sang chế độ R thì ko kêu nữa, nhưng chuyển chế độ khác nó lại kêu. Nếu để ở chế độ N mà khởi động thì ngon, ko vấn đề gì. Các chế độ khác em chưa thử.

Còn khi lắp thì em theo dõi mấy thằng thợ nó ko vất gì đi. Nó chỉ cắt phần nhựa của mấy cái dây trong oto sau đó nó nối thêm dây của màn hình và của camera vào thôi. Rồi nó cũng quấn băng dính lại cẩn thận. Ko hiểu tại sao.

Bác chuẩn đoán giúp em với để em còn ra bắt đền bọn lắp

Nhím già

Xe đạp
Ban khong qua Of Nay mới qua thấy bác Hardtop đã chuyển nhà. Nhà mới khang trang quá. ae chơi KIA-Huyndai có được bác giúp đỡ thật rất yên tâm và cảm phục bác rât nhiều. Có thể nói có bác nên nhiều ae mói quyêt định mua xe của KIA Huyndai đấy. Bác thật đức độ về tâm giỏi về chuyen môn. Chúc bác và gia đình mãi mạnh khỏe và hạnh phúc

thanks bác Top nhiều nhé, bác cho em xin file mềm vào địa chỉ email nhé caocongminh@gmail.com
còn vụ kêu thì em đã xem xét kỹ là Cái màn hình nó kêu, cứ để chế độ P mà khởi động máy là cái màn hình kêu. Khi chuyển sang chế độ R thì ko kêu nữa, nhưng chuyển chế độ khác nó lại kêu. Nếu để ở chế độ N mà khởi động thì ngon, ko vấn đề gì. Các chế độ khác em chưa thử.

Còn khi lắp thì em theo dõi mấy thằng thợ nó ko vất gì đi. Nó chỉ cắt phần nhựa của mấy cái dây trong oto sau đó nó nối thêm dây của màn hình và của camera vào thôi. Rồi nó cũng quấn băng dính lại cẩn thận. Ko hiểu tại sao.

Bác chuẩn đoán giúp em với để em còn ra bắt đền bọn lắp
Thế thì bác kêu thợ kiểm tra lại điện đấu đi, theo như cụ tả thì hơi vô lý vì về điện thì "P" và "N" nó nối chung vào nhau tuy nhiên cũng có một dây "P" riêng, nhưng chả liên quan gì đến kêu.
Cái hướng dẫn SD nó nặng lắm cụ ạ, không có cách gì chuyển qua NET được.

Ban khong qua Of Nay mới qua thấy bác Hardtop đã chuyển nhà. Nhà mới khang trang quá. ae chơi KIA-Huyndai có được bác giúp đỡ thật rất yên tâm và cảm phục bác rât nhiều. Có thể nói có bác nên nhiều ae mói quyêt định mua xe của KIA Huyndai đấy. Bác thật đức độ về tâm giỏi về chuyen môn. Chúc bác và gia đình mãi mạnh khỏe và hạnh phúc
Bác cứ quá khen! Em chỉ ước bọn Hyundai nó đọc được lời khen của bác để nó bán rẻ cho em một con 4B, em đỡ phải đi mượn.

gia doi

Xe điện
E chào cụ Hartop em lại làm phiền cụ nữa rùi. Cụ cho e hỏi con moning doi 2009 của em có lắp được đèn xeon không nếu lắp có vấn đề gì về pha không ạ? Tại vì đèn nguyên bản đi buổi tối chả nhìn thấy gì trừ xe mình đi một mình một đường thôi. Cảm ơn cụ đã bớt chút thời gian trả lời những thắc mắc của em. Chúc cụ mãi mạnh khỏe.

E chào cụ Hartop em lại làm phiền cụ nữa rùi. Cụ cho e hỏi con moning doi 2009 của em có lắp được đèn xeon không nếu lắp có vấn đề gì về pha không ạ? Tại vì đèn nguyên bản đi buổi tối chả nhìn thấy gì trừ xe mình đi một mình một đường thôi. Cảm ơn cụ đã bớt chút thời gian trả lời những thắc mắc của em. Chúc cụ mãi mạnh khỏe.
Không nên lắp cụ ạ, lý do thì có rất nhiều cả về kỹ thuật và nhân sinh, cụ lục lại các bài viết về Xe-non nhé!

nguyenthedzung

Xe tải
Đầu tiên xin chúc mừng tân gia nhà cụ TOP nhá. Chúc cụ sức khỏe, thông thái...[-O<

Biết cụ dạo này bận bịu nhiều việc, chưa có được cái quy trình bảo dưỡng xe chuẩn. Nhưng xe em được 2 vạn mất rồi. Mạo muội nhờ cụ tóm tắt vài cái gạch đầu dòng giúp em xem xe em nên đi bảo dưỡng những cái gì ngoài:
- Thay dầu máy
- Thay lọc dầu
- Thay lọc xăng (???)
..... (mời cụ gạch tiếp hộ em với)

Cám ơn cụ nhiều!!!

Đầu tiên xin chúc mừng tân gia nhà cụ TOP nhá. Chúc cụ sức khỏe, thông thái...[-O<

Biết cụ dạo này bận bịu nhiều việc, chưa có được cái quy trình bảo dưỡng xe chuẩn. Nhưng xe em được 2 vạn mất rồi. Mạo muội nhờ cụ tóm tắt vài cái gạch đầu dòng giúp em xem xe em nên đi bảo dưỡng những cái gì ngoài:
- Thay dầu máy
- Thay lọc dầu
- Thay lọc xăng (???)
..... (mời cụ gạch tiếp hộ em với)

Cám ơn cụ nhiều!!!
- Lọc gió điều hòa nếu cần
- Lọc gió động cơ nếu cần
- Kiểm tra mức nước làm mát, dầu hộp số...........

Còn lại chỉ là kiểm tra, chủ yếu bằng mắt, chỉ có các phần điều khiển điện tử thì kiểm tra bằng máy scan.
Đó là tiêu chí chế tạo của hãng - hạn chế tối đa phiền hà cho chủ xe trong việc bảo dưỡng.

Hà Tít

Xe buýt
Kính bác Tốp! Nhân vụ điều hòa em hỏi trường hợp xe Forte của ông anh em: nếu để 18 độ thì 1 lúc nó sẽ phả ra hơi nóng. Bác đã gặp trường hợp nào tương tự chưa ạ?
Kính bác Tốp, vụ lỗi 11 này đúng như bác bắt bệnh, cái cảm biến nhiệt độ trong xe bị hở mạch. HD GP đang check xem còn hàng hay ko.

ntminhhn

Đi bộ
Bác chủ thớt khám giúp em với.Em đang đi con SF gold đời 2003,số tự động,bây giờ có hiện tượng khi đang đi mà đạp thốc ga thì phải gần 1s sau nó mới bốc,khi đi hoặc lùi lên dốc thì phải có đà mới đi được,nếu mà mất đà là không leo được(cho dù có đạp hết chân ga nhưng máy cũng không rú và vòng tua cũng không tăng).Hầu hết mọi người đều phán là côn kém phải thay.Bác tư vấn giúp em với ,nếu phải bổ hộp số để thay côn thì bác chỉ dùm em chỗ nào ngon bổ rẻ với.Em chỉ sợ vào mấy gara của huyndai các ông ý lại phán thay cả hộp số vài chục củ thì toi em mất.Cám ơn bác nhiều.

21052004

Xe tải
Bác Hát cho em hỏi là con xe forte Sli2010 full của em dạo này thấy có tiếng gõ khi tăng ga nhẹ nhàng và tốc độ vòng quay trong khoảng 1300-1700. Em biết bác không khám tiếng động trên này nhwng em vẫn cứ hỏi bác có biết địa chỉ nào xử lý tiếng gõ này không ah. Tiếng nhỏ thôi nhưng nghe khó chịu lắm ạ. Em cảm ơn bác nhiều lắm lắm.
PS. Em đang dùng xăng A95 thấy hiện tượng này thì có chuyển qua dùng A92 thì tiếng gõ có to hơn chút ah.

sigma

Xe buýt
Bác Hardtop cho em hỏi 1 chút nhé.
Xe em Spectra, gần đây khi đi thỉnh thoảng có nghe thấy tiếng rít nhỏ (như kiểu gió rít hoặc giống như tiếng rít khi ta rà phanh nhẹ khi phanh ướt). Tiếng rít này khá nhỏ, phải lắng nghe kỹ mới thấy. Tiếng rít kéo dài khoảng 2-3 giây, tần suất lặp lại: 3-4 phút/1 lần.
Em đoán là hình như có liên quan đến hệ thống điều hòa nên thử tắt điều hòa đi thì không thấy có tiếng rít nữa.
Xin được nói thêm là điều hòa xe em hiện vẫn hoạt động bình thường, vẫn mát lạnh và nhanh như mọi khi.

Xin bác Hardtop chẩn bệnh cho em vụ này với. Đi xe cũng hơi khó chịu với tiếng rít này, không biết nó là bệnh gì, có ảnh hưởng gì không.

Cảm ơn bác Hardtop nhiều nhiều.

Bác chủ thớt khám giúp em với.Em đang đi con SF gold đời 2003,số tự động,bây giờ có hiện tượng khi đang đi mà đạp thốc ga thì phải gần 1s sau nó mới bốc,khi đi hoặc lùi lên dốc thì phải có đà mới đi được,nếu mà mất đà là không leo được(cho dù có đạp hết chân ga nhưng máy cũng không rú và vòng tua cũng không tăng).Hầu hết mọi người đều phán là côn kém phải thay.Bác tư vấn giúp em với ,nếu phải bổ hộp số để thay côn thì bác chỉ dùm em chỗ nào ngon bổ rẻ với.Em chỉ sợ vào mấy gara của huyndai các ông ý lại phán thay cả hộp số vài chục củ thì toi em mất.Cám ơn bác nhiều.
Bệnh này nó tốn không biết bao nhiêu bã đậu của tụi em bác ạ, cuối cùng thì cũng tìm ra nguyên nhân.
Nếu bác tả đúng, chính xác thì theo kinh nghiệm của em, xe bác bị hỏng hộp số, với bệnh này thì bác đi 10 gara sẽ có 9 ông yêu cầu bác thay hộp số và 1 ông khác chỉ cần thay 1 chi tiết trong hộp số là OK - bác thử qua 199 Minh Khai xem sao nhé!

Bác Hát cho em hỏi là con xe forte Sli2010 full của em dạo này thấy có tiếng gõ khi tăng ga nhẹ nhàng và tốc độ vòng quay trong khoảng 1300-1700. Em biết bác không khám tiếng động trên này nhwng em vẫn cứ hỏi bác có biết địa chỉ nào xử lý tiếng gõ này không ah. Tiếng nhỏ thôi nhưng nghe khó chịu lắm ạ. Em cảm ơn bác nhiều lắm lắm.
PS. Em đang dùng xăng A95 thấy hiện tượng này thì có chuyển qua dùng A92 thì tiếng gõ có to hơn chút ah.
Em chỉ biết xe bác xài máy xăng mà không biết loại động cơ nên khó cho em quá, nếu xe bác xài động cơ GDI thì mệt mỏi lắm, nếu động cơ thường thì các garage đều có thể xử được bác ạ.

Bác Hardtop cho em hỏi 1 chút nhé.
Xe em Spectra, gần đây khi đi thỉnh thoảng có nghe thấy tiếng rít nhỏ (như kiểu gió rít hoặc giống như tiếng rít khi ta rà phanh nhẹ khi phanh ướt). Tiếng rít này khá nhỏ, phải lắng nghe kỹ mới thấy. Tiếng rít kéo dài khoảng 2-3 giây, tần suất lặp lại: 3-4 phút/1 lần.
Em đoán là hình như có liên quan đến hệ thống điều hòa nên thử tắt điều hòa đi thì không thấy có tiếng rít nữa.
Xin được nói thêm là điều hòa xe em hiện vẫn hoạt động bình thường, vẫn mát lạnh và nhanh như mọi khi.

Xin bác Hardtop chẩn bệnh cho em vụ này với. Đi xe cũng hơi khó chịu với tiếng rít này, không biết nó là bệnh gì, có ảnh hưởng gì không.

Cảm ơn bác Hardtop nhiều nhiều.
Có thể nó chỉ chùng hoặc mòn cái dây cu-roa thôi cụ ạ, cụ đi viện chứ online em không "nghe" được.

elegantteam

Xe tăng
Cụ tốp cho em hỏi tý,
Tỷ số nén của SportageR là bao nhiêu, đi xăng 95 có chuẩn không?
Cái nữa là em tìm mãi mà không thấy tái tăm dầu hộp số đâu cụ ạ.

Cụ tốp cho em hỏi tý,
Tỷ số nén của SportageR là bao nhiêu, đi xăng 95 có chuẩn không?
Cái nữa là em tìm mãi mà không thấy tái tăm dầu hộp số đâu cụ ạ.
Nếu xe cụ dùng động cơ 2.0 thì tỷ số nén là 10.1/1, dùng được xăng RON 95. Xe cụ xài hộp số tự động đời mới nên không cần thay dầu, vậy nên không có thước thăm dầu, việc kiểm tra dầu hộp số sẽ do hãng làm trong các kỳ bảo dưỡng cụ ạ.

ruoi

Xe điện
Website
www.sirnam.co.cc
Cụ Cứng tư vấn em vụ này cái.
Sau 2 năm chinh chiến với vợ 2 của em, dào này đi thấy vợ em nó cứ kiểu gì ấy.
Tình trạng như sau ạ.
Đi chậm thì có cảm giác máy gầm, ì hơn, mỗi lần chuyển số thì thấy giật cục hơn.
Đi nhanh thì vòng tua lên cao nhưng lại bốc rất từ từ chứ ko phọt như trước.
Và dạo này thấy xăng uống có vẻ ác hơn trước nữa.
Em để ý đồng hồ báo xăng thấy nó dự tính số km còn đi được, nhưng mà mỗi 1 km thì nó phải nhảy xuống từ 2 đến 3 số...
Em thấy có vẻ không ổn lắm, cụ xem phán hộ em xem tình trạng em nó là như thế nào nhá.
Em cám ơn cụ.

linhanh

Xe hơi
Bác chủ thớt cho em hỏi em đi xe getz 1.1 chạy xăng
A95 thì có sao ko ợ? thanks bác

ntminhhn

Đi bộ
Bệnh này nó tốn không biết bao nhiêu bã đậu của tụi em bác ạ, cuối cùng thì cũng tìm ra nguyên nhân.
Nếu bác tả đúng, chính xác thì theo kinh nghiệm của em, xe bác bị hỏng hộp số, với bệnh này thì bác đi 10 gara sẽ có 9 ông yêu cầu bác thay hộp số và 1 ông khác chỉ cần thay 1 chi tiết trong hộp số là OK - bác thử qua 199 Minh Khai xem sao nhé!

Cám ơn bác chủ thớt nhiều.Nhưng em nói thực là xe em nằm ở HDC 199 Minh Khai 2 tháng nay rồi(bị tai nạn mà bác) ,mới lấy ra được hơn chục ngày.Hình như xe em thuộc hàng xe cỏ thì phải,nó bị vứt vạ vật như công nông đầu ngang vậy.Từ khi sửa xong em đã quay lại đó vài lần rồi các bác ý cũng chỉ nói chung chung là kiểm tra rồi vẫn bình thừong.Đến hôm qua thì phán là khả năng côn kém,nhưng hiện tại chưa có đồ nên chưa làm được.
Thành thực mà nói các bác ở gara này chẳng niềm nở với khách gì cả (em cũng là dân kinh doanh nên luôn coi khách hàng là thượng đế mà).Các bác ở gara đọc được rồi thì rút kinh nghiệm nhá,đừng có ném đá em đấy.Quan điểm của em là có đắt tí nhưng niềm nở em vẫn sướng hơn.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng